ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

18 สิงหาคม 2562, 20:53 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 500S ติดรหัสผ่าน กดปุ่มสีน้ำเงินที่รโมท ก็ไม่ได้  (อ่าน 17940 ครั้ง)
iDB
บุพเพสันนิวาส
สมาชิก VIP

« ตอบ #60 เมื่อ: 26 เมษายน 2555, 15:02 »

วิธีของผมง่ายกว่านี้เยอะ ไม่ต้องมานั่งเสียเวลาอัพ ลงอิมเมจใหม่ dreamup ให้วุ่นวายได้มั่งไม่ได้มั่ง
บางคนเล่นมานมนานกาเลแล้วก็ยังไม่รู้เลย จากที่หาอ่านๆมาส่วนมากเลยจะสอนแต่ DreamUp ทั้งนั้น บางคนก็เสียเงินไปซื้อสายมา dreamUP พอซื้อมาแล้วทำไม่เป็นบาง สายไม่เวิกร์บางปัญหาเยอะแยะ เสียอารมณ์เสียความรู้สึกเปล่าๆ

วิธีผมกดไม่กี่ทีก็รู้แล้ว Dreambox bule parnel

กดเมนู(Menu)>>ตามด้วย(information)>>หา(Enigma setup)>>แล้วก็เลื่อนไปเรื่อยๆหา(Parental lock=xxxx หรือ Setup lock=xxxx)มันจะบอกพาสไว้ด้านล่าง

หรือใครอยากจะลองเล่นดูก็ได้นะไม่หวงวิชา

รู้ pin lock ก็ไม่ได้หมายความว่าจะต้องรู้  root password
กรณีที่จะต้องลง firmware ใหม่ หรือ เข้าไปทำอะไรๆกับ shell ก็ต้องการ root password อยู่ดีครับ
รู้ pin lock อย่างเดียวก็ไม่ได้หมายความว่าจะทำอะไรๆได้ทั้งหมด
แต่ถ้ารู้ pin แล้ว มันก็ต่อยอดอย่างอื่น เพื่อจะไป หา หรือ reset root password ต่อไปได้ครับ

แต่วิธีหา pin แบบนี้ก็เพิ่งจะรู้เหมือนกัน

>>>คนป่าน่ากลัว<<<
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: 26 เมษายน 2555, 19:18 »

รู้ pin lock ก็ไม่ได้หมายความว่าจะต้องรู้  root password
กรณีที่จะต้องลง firmware ใหม่ หรือ เข้าไปทำอะไรๆกับ shell ก็ต้องการ root password อยู่ดีครับ
รู้ pin lock อย่างเดียวก็ไม่ได้หมายความว่าจะทำอะไรๆได้ทั้งหมด
แต่ถ้ารู้ pin แล้ว มันก็ต่อยอดอย่างอื่น เพื่อจะไป หา หรือ reset root password ต่อไปได้ครับ

แต่วิธีหา pin แบบนี้ก็เพิ่งจะรู้เหมือนกัน

เรื่องรหัส root สำหรับผมไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่ ถ้ารู้รหัส Pin เพื่อเข้าไป Factory reset หรือเปิด R232 ไว้เพื่อ dreamUp หรือแม้แต่ลง Addon  tuxcom เพื่อแก้รหัส root password ให้เหมือนเดิมถ้าอยากใช้อิมเมจที่บ้านเช่าให้มา
แต่ส่วนมากจะสอนแต่ให้ DreamUp กันก็หมายความว่าไม่สนใจอิมเมจเดิมอยู่แล้ว แต่ถ้าเราไม่รู้ User บ้านเช่า คุณก็ต้องไปแก้รหัส root password  ด้วยการ Addon อยู่ดี เป็นผมถ้ารู้รหัส Pin แล้วผม Factory reset  อย่างเดียวแค่นี้ก็ได้กับมาเหมือนเดิมและที่เหลือก็ไปหาอิมเมจแจ่มมาลง ใส่ User บ้านเช่าก็จบ
มวยวัด
ยังอยู่ 6AM - 6PM
สมาชิก VIP

« ตอบ #62 เมื่อ: 26 เมษายน 2555, 19:24 »

เรื่องรหัส root สำหรับผมไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่ ถ้ารู้รหัส Pin เพื่อเข้าไป Factory reset หรือเปิด R232 ไว้เพื่อ dreamUp หรือแม้แต่ลง Addon  tuxcom เพื่อแก้รหัส root password ให้เหมือนเดิมถ้าอยากใช้อิมเมจที่บ้านเช่าให้มา
แต่ส่วนมากจะสอนแต่ให้ DreamUp กันก็หมายความว่าไม่สนใจอิมเมจเดิมอยู่แล้ว แต่ถ้าเราไม่รู้ User บ้านเช่า คุณก็ต้องไปแก้รหัส root password  ด้วยการ Addon อยู่ดี เป็นผมถ้ารู้รหัส Pin แล้วผม Factory reset  อย่างเดียวแค่นี้ก็ได้กับมาเหมือนเดิมและที่เหลือก็ไปหาอิมเมจแจ่มมาลง ใส่ User บ้านเช่าก็จบ

ฮ่าๆ ขอบคุณท่านที่หลบอยู่่ในมุมมืดมาตอบ ความรู้ใหม่ครับ Grin

จุ๊จุ๊..
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #63 เมื่อ: 26 เมษายน 2555, 21:56 »

ที่เคยเจอ บางทีกด Menu แล้วก็ถามรหัสเลยก็มี บางอันกดปุ่มน้ำเงินได้ แต่ไม่มี Addons ให้เห็น และบางทีก็เจอกดดูแบบท่านแต่ไม่มีบรรทัดที่ท่านบอกก็มี (แสดงว่าเจ้าของหอพักพวกนี้ วิชาแก่กล้า Wink) ด้วยความรู้ที่น้อยนิดเลยไม่มีปัญญาในการจัดการ ดังนั้นสำหรับผม DreamUp สถานเดียว แต่ยังถือว่าโชคดีที่ หอพักเขาเชื่อใจก็เลยไม่ได้ล๊อก Grin

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
iDB
บุพเพสันนิวาส
สมาชิก VIP

« ตอบ #64 เมื่อ: 27 เมษายน 2555, 11:04 »

ถูกครับ ใช้ tuxcom ก็เป็นการต่อยอดอย่างนึงอย่างที่ผมบอก หลังจากรู้ pin  ครับ

เอา link download มาฝาก ท่านอื่น เผื่อว่าเข้า bluepanel แล้ว donwload ผ่าน addon ไม่ได้
http://download.blue-panel.com/e1-addons/Plugins/TuxCom-1.16/Tuxcom_1.16_070702.tar.gz
bupphala
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #65 เมื่อ: 27 เมษายน 2555, 15:15 »

มีแบบอย่างโหด Dreamup ไม่ได้ ต่อแลนไม่ได้ก็มี แต่ดูได้ อิอิ
paytay
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2555, 21:38 »

ผมใช่ DCC กับ500s แต่มันขึ้นอย่างนี้ รหัสผิดหรือเปล่าครับ https://picasaweb.google.com/lh/photo/k69t3osJGcg6rGX3j6DN6BhKxtChn01tHWJ1zLTpiLw?feat=directlink
cupidnior
สมาชิก VIP

Azbox Mania

« ตอบ #67 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2555, 21:41 »

ผมใช่ DCC กับ500s แต่มันขึ้นอย่างนี้ รหัสผิดหรือเปล่าครับ https://picasaweb.google.com/lh/photo/k69t3osJGcg6rGX3j6DN6BhKxtChn01tHWJ1zLTpiLw?feat=directlink

ใส่ IP ของ Dreambox ผิดครับ

มี Azbox HD+ แล้ว อยากได้ Samsung/Humax HD Plus บ้างจัง Smiley
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์