ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

23 กันยายน 2560, 01:56 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 23   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หมุนจานไปดูดาวยอดนิยมที่ส่งรายการแบบHDกันเถอะ  (อ่าน 138279 ครั้ง)
dk
สมาชิก VIP

« ตอบ #20 เมื่อ: 09 มกราคม 2555, 22:24 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สัญญาณดูโอไทยคมที่ กทม.
รับด้วย Q-Pro

รับด้วย S10

dekmanutd
น้องใหม่
*

No one is too old to learn. Share & Care

« ตอบ #21 เมื่อ: 09 มกราคม 2555, 22:27 »

รออีก 1-2 วัน ก่อน ว่างช่วงเย็นๆ
ได้ผลประการใดจะแจ้งให้ทราบครับ
ขอบคุณครับ

oly
น้องใหม่
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 09 มกราคม 2555, 22:29 »

ผมรับช่องของ vtc ได้ที่ vinasat ku 132.0 e อยากดู hd มากๆ ได้ยินมาว่ามันได้ ช่วยแถลงไขให้ผมหายสงสัยรับชมเพื่อเป้นบุญตาหน่อยสิครับ

ฅนริมเขา
สมาชิก VIP

« ตอบ #23 เมื่อ: 09 มกราคม 2555, 22:31 »

จะขอลองบ้าง แถวภาคใตตอนกลางๆ ไม่ทราบสัญญาณเป็นงัยบ้าง ตอนนี้ตองหลบฝนก่อน แดดดีจะลองดูบ้าง

sayun
สมาชิก VIP

ช่่วยให้ผู้อื่นสำเร็จก่อน

« ตอบ #24 เมื่อ: 09 มกราคม 2555, 22:43 »

เป็นกระทู้ที่อ่านแล้วไม่มีเบื่อครับ สุดยอดกระทู้แห่งปี 2555 แน่นอนกระทู้นี้ ฟันธง ครับ Smiley

อิสระภาพ      ครอบครัว      ความหวัง      รางวัล
ลูกแม่โขง
สมาชิก VIP

« ตอบ #25 เมื่อ: 09 มกราคม 2555, 23:45 »

สองวันแรก ผมลองใช้รีซีฟเวอร์ทั่วๆไป หาสัญญาณไม่เจอครับ วันที่สามถึงใช้ S10 หมุนจากNSS6มาก็เจอเลย
ส่วนความถี่ที่ใช้หา ลองดูภาพที่ 3 ข้างบนนะครับ เป็นช่องSD และไม่เข้ารหัส
(ลืมไป พอใช้S10 หาเจอแล้ว ไม่ได้ลองเอารีIdeaแซท มาลองต่อดู วันหลังจะลองให้ครับ)

ใช้เครื่องรับทั่วไป หรือเครื่องวัดสัญญาน ให้หาตำแหน่ง ASIASAT5Ku ด้วย TP12323 VER 12000 ของจีนครับ ปรับให้ได้แรงสุดแล้วล็อคได้เลย ค่อยสแกนด้วยเครื่อง HD รับรองมาครบแน่ครับ  Wink

as i am, once was he
as he is, i will be
bomusic
เล่นดาวเทียมเป็นงานอดิเรก
สมาชิก VIP

ชมรมคนมือคัน

« ตอบ #26 เมื่อ: 10 มกราคม 2555, 00:41 »

อ้างถึง
ให้หาตำแหน่ง ASIASAT5Ku ด้วย TP12323 VER 12000 ของจีน

ต่ำกว่าหนองคายลงมา หาสัญญาณเจอแน่นะครับท่าน อิอิ ผมจะได้ใช้เครื่อง ipm ขึ้นไปหมุนจาน

kaijae
Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 10 มกราคม 2555, 11:04 »

ใช้เครื่องรับทั่วไป หรือเครื่องวัดสัญญาน ให้หาตำแหน่ง ASIASAT5Ku ด้วย TP12323 VER 12000 ของจีนครับ ปรับให้ได้แรงสุดแล้วล็อคได้เลย ค่อยสแกนด้วยเครื่อง HD รับรองมาครบแน่ครับ  Wink

ความถี่นี้ ทางภาคใต้หมดสิทธิ์ครับ ต้องใช้เครื่องระบบ HD อย่างเดียว ถ้ามีเครื่อง Openbox S9 หรือ S10 จะหาสัญญาณง่ายกว่า เพราะจูนเนอร์รับสัญญาณอ่อนได้ดีครับ ขนาดใช้จานแดง 75 ซม.สัญญาณยังได้แค่ 40 % กว่า แต่ก็ดูได้ ถ้าฝนมาก็หมดสิทธิ์ครับ

Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #28 เมื่อ: 10 มกราคม 2555, 22:42 »

สำหรับท่าน Mad3Wizardที่ขอคำแนะนำมาตาม http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=15206.0
ผมเห็นท่านมีจานปิคนิค35cmไม่ได้ใช้อยู่ชุดนึง ก็เอามาติดตั้งรับ Vinasat ได้เลยครับสัญญาณแรง
ถ้าเบื่อเมื่อไรก็หันกลับมารับไทยคม5ได้ สัญญาณผมลองกะ 500s จานปิคนิคได้ 80-90

(ขออนุญาตนำภาพจานปิคนิคของท่านKimtui รับvinasat3 มาประกอบครับ)

(ถ้าผมมีโอกาสได้เข้า กทม.เมื่อไหร่ จะมาช่วยปรับจาน กินขนมจีนที่บ้านท่านอีกครั้ง ด้วยความยินดีครับ
-แต่คงจะนาน ลองสอบถามเพื่อนสมาชิกที่อยู่ใกล้ๆ ไปเอาแรงลงแขกช่วยกันก่อนดีกว่าครับ อย่าไปคิดค่าจ้างกันเลย) Kiss

ขอบคุณมากครับ สำหรับภาพที่อุตส่าห์ปีนทำและถ่ายมาให้ดู(ตามสัญญา Smiley)
ตอนนี้ ผมทำจานดำให้รับ Thaicom ได้แล้ว โดยใช้ 800 เป็นเครื่องปรับ แรกๆเห็นมันวิ่งได้ 3x มันก็ Lock แล้ว กะว่าจะพอแล้ว แต่พอขันน๊อตมันดันเห็นพุ่งไปถึง 76 เลยทีเดียว แต่พอขันน๊อตให้ตึง ผมทำได้แค่ 73-74 เอง Cheesy (ถ้าเป็นท่านๆ ผมว่าน่าจะได้มากกว่านี้เยอะครับ Wink) แต่ก็ถือว่า OK ละครับ เพราะลองสแกนช่องก็(น่าจะ)มาครบหมดครับ แต่มีแปลกครับ เพราะเครื่อง 800 ที่อยู่ชั้นล่างมันสแกน TPBS เจอทั้งที่เป็น SD และ HD แต่เครื่อง 500 ที่อยู่ชั้นบน มันกลับสแกนไม่เจอเลยครับ Angry หรือจะเป็นเพราะผ่าน Multi Switch ก็ไม่ทราบ Huh?
ที่ผมจะทำ อยากทำกับจานดำครับ เพราะสายบริเวณนี้มีเหลืออยู่อีก 4 เส้น ก็เลยคิดว่าจะเพิ่ม NSS6, Measat3 และก็ Vinasat1 ก็น่าจะทำให้ไม่ต้องเดินสายใหม่เพิ่ม แต่ยังไม่รู้ว่าจะทำได้หรือเปล่า ถ้าเป็นไปได้ รบกวนท่าน(อีกครั้ง) โดยย้ายไปทำกับจานโปร่งให้เป็นขวัญตาหน่อยครับ Smiley
ก็ว่าจะนัดช่างเข้ามาดูและช่วยเสนอราคาอยู่ครับ เพราะดูๆแล้ว คงจะทำไม่ผ่าน แต่ถ้าราคาที่เขาเสนอมันสูง ผมสู้ไม่ไหว ก็คงได้ลองไปทุกอาทิตย์ที่ว่างละครับ Grin

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
kaijae
Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 11 มกราคม 2555, 08:34 »

ภาคใต้ช่วงนี้ AS 5 สัญญาณ Drop ไปมากครับ โดยเฉพาะช่วงเย็นๆ  ท่านอื่นเป็นเหมือนกันใหมครับ

ฅนริมเขา
สมาชิก VIP

« ตอบ #30 เมื่อ: 11 มกราคม 2555, 09:52 »

ภาคใต้ช่วงนี้ AS 5 สัญญาณ Drop ไปมากครับ โดยเฉพาะช่วงเย็นๆ  ท่านอื่นเป็นเหมือนกันใหมครับ

เกี่ยวกับเมฆฝนเปล่าครั้ง แล้วสัญญาณที่ Drop ไปส่งผลให้การรับเป็นงัยบ้าง ยังดูได้ปกติ หรือว่ามีปัญหาขาดหายไปบ้าง
ตอนนี้กำลังเตรียมจะลองปรับไปดู ช่วยชี้แนะการตั้งหน้าจาน ใช้เครือ่งรับอะไรรุ่นไหน และความถึ่ที่ใช้หาครั้งแรก
DM500HD ไหวเปล่า แต่ตอนนี้ยังต้องรอเพราะฟ้ามืดฝนโปรยเกือบทุกวันยิ่งตอนเย็น เสาร์ อาทิตย์ ท้องฟ้าแจ่มใสจะลองดู

kaijae
Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 11 มกราคม 2555, 10:24 »

เกี่ยวกับเมฆฝนเปล่าครั้ง แล้วสัญญาณที่ Drop ไปส่งผลให้การรับเป็นงัยบ้าง ยังดูได้ปกติ หรือว่ามีปัญหาขาดหายไปบ้าง
ตอนนี้กำลังเตรียมจะลองปรับไปดู ช่วยชี้แนะการตั้งหน้าจาน ใช้เครือ่งรับอะไรรุ่นไหน และความถึ่ที่ใช้หาครั้งแรก
DM500HD ไหวเปล่า แต่ตอนนี้ยังต้องรอเพราะฟ้ามืดฝนโปรยเกือบทุกวันยิ่งตอนเย็น เสาร์ อาทิตย์ ท้องฟ้าแจ่มใสจะลองดู

สัญญาณไม่มีเลยครับ ผมใช้จานเทา 75 ซม. LNB 11300 เครื่อง OpenboxS9 Supernet ความถี่ที่ใช้หา H12357 Sr 43200 ความถี่นี้สัญญาณจะแรงที่สุด ก่อนหน้านี้ 4-5 วัน ก็ดูได้ดี มาเมื่อวานสัญญาณหายจ้อยเลยครับ ช่วงเช้าพอได้บ้าง พอตกช่วงบ่ายจนค่ำ หายหมดเลย บางทีก็มาผลุบๆโผล่ ทั้งที่อากาศไม่ได้ปิด แถมมีแดดด้วยสลับฝนตกประปรายครับ นี่ว่าจะลองเอาจานดำ 5.5 ฟุต ใส่ LNB KU รับดู แต่รอให้ฝนหายนานๆหน่อย ช่วงนี้อากาศเอาแน่ไม่ได้ ฝนตกด้วยแดดออกด้วย งง จริงๆครับ

joa
สมาชิก VIP

« ตอบ #32 เมื่อ: 11 มกราคม 2555, 11:33 »

ที่ผมจะทำ อยากทำกับจานดำครับ เพราะสายบริเวณนี้มีเหลืออยู่อีก 4 เส้น ก็เลยคิดว่าจะเพิ่ม NSS6, Measat3 และก็ Vinasat1 ก็น่าจะทำให้ไม่ต้องเดินสายใหม่เพิ่ม แต่ยังไม่รู้ว่าจะทำได้หรือเปล่า ถ้าเป็นไปได้ รบกวนท่าน(อีกครั้ง) โดยย้ายไปทำกับจานโปร่งให้เป็นขวัญตาหน่อยครับ Smiley
ก็ว่าจะนัดช่างเข้ามาดูและช่วยเสนอราคาอยู่ครับ เพราะดูๆแล้ว คงจะทำไม่ผ่าน แต่ถ้าราคาที่เขาเสนอมันสูง ผมสู้ไม่ไหว ก็คงได้ลองไปทุกอาทิตย์ที่ว่างละครับ Grin
 แนะนำว่าการรับKu Bandทำบนจานoffset75cm จะได้สัญญาณแรงกว่าครับ
สายนำสัญญาณ http://9sats.com/product/product.detail.php?&cat=56&id=794สามารถต่อได้
โดยไม่ต้องใช้ตัวหนอน ให้ปลอกสายต่อตรงพันเทปจะดีกว่า(สั่งซื้อให้ส่งทางไปรษณีย์ได้)
และการDuoระหว่าง ไทยคมC 78.5 ไป Vinasat1 138 ค่อนข้างจะยากเพราะระยะห่างมากครับ
แต่รอวันหยุดว่างๆจะลองทำบนจานโปร่งและถ่ายรูปให้ดูอีกทีครับ
สำหรับราคาช่างมาปรับหน้าจานไม่น่าสูงเพราะจานติดตั้งไว้แล้ว เพียงแต่มาหมุนปรับและต่อเชื่อมสาย  Cheesy

ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #33 เมื่อ: 11 มกราคม 2555, 21:00 »

ถ้ามีขาจับสำเร็จรูปแบบนี้ ก็อยากจะขอลองบ้างเหมือนกัน

joa
สมาชิก VIP

« ตอบ #34 เมื่อ: 12 มกราคม 2555, 08:20 »

ในอดีตมาก้านDuoหลายดาวมีขายที่ http://www.satduo.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538633166
ลองหามาเจาะรูขยับดัดแปลงเอานะครับ

ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #35 เมื่อ: 12 มกราคม 2555, 08:49 »

มาอ่านแล้ว ก็น่าสนใจ
ก็กะว่า จะลองแค่ เอ5
แต่พอดูว่า หมุนขวา
โอโห เจอบ้านข้างๆ
ที่ต่อออกมา บังเต็มๆ

izone
น้องใหม่
*

« ตอบ #36 เมื่อ: 12 มกราคม 2555, 11:34 »

จะลองมั่งๆ อยากดูช่องชัดเวียดนาม ว่าแต่ใช้ ไทยคมเป็นหลัก แล้วduo asiasat5 ไหวไหมครับ หาสัญญาณยากป่าว
พอดีอยู่ ลป คงหาได้ไม่อยาก. แล้วถ้าใช้ s12 หาสัญญาณดีป่าว กะซื้อ s12
แต่ตอนนี้มี 500s อยู่หาได้ไหมเนื่ยย?

sangpet
สมาชิก VIP

สังคม จะดีได้ ก็ด้วยการแบ่งปัน

« ตอบ #37 เมื่อ: 12 มกราคม 2555, 14:07 »

ต่อมาถึงคิวของแอสโตร แต่มีข้อจำกัดว่าต้องอยู่ในพื้นที่ตั้งแต่ กทม.ลงไปถึงภาคใต้ครับ
ผมอยู่ตรงกลางๆของภาคอีสานเลยหมดสิทธิ์ จึงได้แต่วงกลมสีขาว(ตามรูปที่1)ให้ท่านดูเป็นแนวทาง
แต่ Measat3-91.5 ห่าง NSS6-95.0องศา เพียง 3องศาครึ่ง (เบียดยิ่งกว่าเบียด)

(ขออนุญาตนำภาพของท่าน DK มาเป็นตัวอย่างครับ)

ต่อมาถึงคิวของแอสโตร แต่มีข้อจำกัดว่าต้องอยู่ในพื้นที่ตั้งแต่ กทม.ลงไปถึงภาคใต้ครับ
ผมอยู่ตรงกลางๆของภาคอีสานเลยหมดสิทธิ์ จึงได้แต่วงกลมสีขาว(ตามรูปที่1)ให้ท่านดูเป็นแนวทาง
แต่ Measat3-91.5 ห่าง NSS6-95.0องศา เพียง 3องศาครึ่ง (เบียดยิ่งกว่าเบียด)

(ขออนุญาตนำภาพของท่าน DK มาเป็นตัวอย่างครับ)

ดูตามภาพ Measat3-91.5 ห่าง NSS6-95.0องศา เพียง 3องศาครึ่ง (เบียดยิ่งกว่าเบียด) เวลาเราจะดู NSS6 โดนบังนิดๆอย่างนี้สัณญานมีปัญหาไหมครับ

dk
สมาชิก VIP

« ตอบ #38 เมื่อ: 12 มกราคม 2555, 14:31 »

อยู่ กทม.สัญญาณแรงดี ไม่มีปัญหาครับ

weerapol
น้องใหม่
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 12 มกราคม 2555, 15:49 »

รบกวนสอบถามครับ ผมทำดูโอ thaicom กับ nss6 บนจานแดง สัญญาณมาปรกตินะครับ  ( ไทคม  =  94 %  nss6 = 77% ) แต่ว่า nss6 มาเฉพาะแนว H ครับ ( F type หันไปที่ 4 - 5 น. ) ปรับยังไงก็ไม่มีช่องใน แนว v มาครับ ไม่ทราบว่าจะต้องแก้ยังไงบ้างครับ จนปัญญาจริงๆครับ รบกวนช่วยชี้ทางสว่างด้วยครับ  Cry Cry       

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 23   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์