ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

06 ธันวาคม 2562, 12:41 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เฟริ์มแวร์แบบ dualboot เวอร์ชั่นปรับปรุง V7.6 VIP 1.2.76  (อ่าน 3046 ครั้ง)
Nokiax
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 11 ธันวาคม 2554, 17:44 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ตัวนี้เฟริ์มแวร์พื้นฐานเป็นแบบ OFW ครับ แต่ปรับปรุงให้สามารถใช้งานที่เป็นแบบ Dualboot กล่าวคือใช้แทน OFW ของเดิมได้และใช้บูตผ่านแฟลชไดร์ กรีณีที่เราใช้งานเครื่องเป็นแบบ Enigma2 ครับ  
   คำเตือน ก่อนเอาเฟริ์มแวร์ไปโหลดลงเครื่องควรทำสำรองข้อมูลของเครื่องทั้งหมดเอาไว้ก่อนเสมอครับ

ขั้นตอน   *** การปรับปรุงชอร์ฟแวร์ใดๆ กรณีเกิดข้อผิดพลาดขึ้น ท่านเจ้าของเครื่องต้องรับผิดชอบเองน่ะครับ  ***

1. ทำสำรองไฟล์อิมเมจแบบ OFW เลือกเป็นแบบ system all แบบนี้เวลาเอามาโหลดกลับจะดูได้เลย (ห้ามใจดีแจกเพื่อนใช้นะครับ)
          2. ทำสำรองไฟล์เรียงช่อง โดยเลือกแบบ system setup
          3. ทำการโหลดไฟล์เฟริ์มแวร์ตัวใหม่เข้าไป ตั้งภาษา ค่าเดิมจะตั้งมาเป็นภาษาอื่นครับ ตั้ง เวลา และโหลดจากข้อ2 เข้าไป
          4. ใส่เส้นทางไปบังกะโลตามที่มี
          5. ทดลองใช้งานบน OFW และ Enigma2 ดูครับ เป็นอย่างไรมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ
     ขอเพิ่มเติม
          เฟริ์มแวร์แบบ Dualboot เวอร์ชั่นเก่า ถ้าเครื่องใช้งานแบบ OFW เดิมๆยังไม่เคยลงเฟร์มแวร์แบบ Dualboot ให้ลงตังนี้ก่อนครับ เจอว่าถ้าข้ามไปลง ตัวใหม่เครื่องไม่สามารถบูตแฟลชไดร์ได้

โค๊ด:
http://freakshare.com/files/l1b8ewku/DualBoot-OPTICUM-9500_soft_1.2.76.dld.html
         เฟริ์มแวร์แบบ Dualboot เวอร์ชั่นปรับปรุงใหม่
             Opticum9500_Dual-Boot_v7.2_vip1.2.76_poprawka_ENV.zip
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2555, 19:30 โดย Nokiax » บันทึกการเข้า

ละอ่อนหน้อย
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มกราคม 2555, 11:44 »

ตัวนี้อ่านไทย ได้รึเปล่าคับท่าน...

ถ้าได้อยากจะลองลงดู
aspyrin
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มกราคม 2555, 12:15 »

ลองแล้วครับ  อ่านการ์ดเทาแดงได้ดี เมนูง่ายขึ้นแต่มันเปลี่ยนยี่ห้อเครื่องเป็นยี่ห้อ adison นะครับ
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มกราคม 2555, 12:53 »

ลองแล้วครับ  อ่านการ์ดเทาแดงได้ดี เมนูง่ายขึ้นแต่มันเปลี่ยนยี่ห้อเครื่องเป็นยี่ห้อ adison นะครับ

ตัวนี้อ่านไทย ได้รึเปล่าคับท่าน...

ถ้าได้อยากจะลองลงดู
  เฟริ์มแวร์แบบ OFW ไม่สามารถแสดงไทยได้ครับ ถ้าอาแปะยืนยันให้ปิดประตูตีหัวอาแปะได้เลย เพราะเฟริ์มแวร์พัฒนามาจากทางยุโรปครับ ทีมงานวิจัยซอฟแวร์ของอาแปะบ่มีครับ มีแต่ก๊อปปี้  Grin เครื่องของ Edison VIP คือตัวเดียวกันกับ Opticum/Globo ครับ เป็นคนเยอรมันทำซอฟแวร์ตัวนี้ขึ้นมา เดิมๆที่ติดตั้งของมาตอนซื้อจะเป็น Fairy ตัวก่อนหน้านี้ 1.2.76 ทีเป็น dualboot ก็อ่านการ์ดได้เหมือนกัน ที่เห็นๆเปลี่ยนแปลงไปก็มีรูปของไอคอนของเมนู มีรายละเอียดซึ่งใช้อากู๋แปลมาจากอีกทีบอกว่าปรับปรุงเรื่องการทำรีสตาร์ทของลีนุกส์ สำหรับการใช้งานเครื่องบน Enigma2 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2555, 13:11 โดย Nokiax » บันทึกการเข้า
ละอ่อนหน้อย
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มกราคม 2555, 17:29 »

เครื่องของผม ตอนบูตขึ้นมาจะเป็นรูป อนาคอนด้า นะคับ
เย็นนี้กลับไปลองดู ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบนะคับ
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มกราคม 2555, 18:53 »

เครื่องของผม ตอนบูตขึ้นมาจะเป็นรูป อนาคอนด้า นะคับ
เย็นนี้กลับไปลองดู ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบนะคับ
  ตัวนี้เป็น Runigma V1.1 ตัวนี้ทำงานเสถียรดีครับ ถ้าเริ่มเล่นควรใช้ตัวนี้ครับ หรือจะเล่น Runigma3 ก็ได้ สกินส์สวยดี ตอนเปลี่ยน
ช่องมีค้างบ้าง รีโมทไม่หน่วง แต่ก็ดีกว่าของ PKT  ครับ 
Wichit
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2555, 09:28 »

ขอถาม เครื่อง Globo 9500 ไฟที่เสียบสายเเลนในเครื่อง Globo ติด กะพริบ  แต่ที่ Router ไฟไม่ติด  ดูได้แต่ช่องฟรืทีวี   พอเอา viva มีบ้านเช่า เปิด ไฟที่ Router ติด ดู 2 ได้ครับ  ทำอย่างไรที่จะให้เครื่อง Globo 9500 ดู 2 ได้ครับ
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2555, 13:32 »

ขอถาม เครื่อง Globo 9500 ไฟที่เสียบสายเเลนในเครื่อง Globo ติด กะพริบ  แต่ที่ Router ไฟไม่ติด  ดูได้แต่ช่องฟรืทีวี   พอเอา viva มีบ้านเช่า เปิด ไฟที่ Router ติด ดู 2 ได้ครับ  ทำอย่างไรที่จะให้เครื่อง Globo 9500 ดู 2 ได้ครับ
 ต้องไปดูการตั้งในส่วนของเน็ทเวรฺ์ค ดูว่าเราตั้งให้มันเป็น แบบ DHCP ไว้หรือเปล่า ลองอ่านดูจากกระทู้ข้างล่างครับ
  ห้องลองของ
   http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=8306.0
  หรือที่ห้องรวมพลคนใช้ Opticum  
   http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=8925.200
 ไม่เข้าใจตรงไหนก็มาถามกันได้ครับ รบกวนให้อ่านก่อนน่ะ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2555, 13:49 โดย Nokiax » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์