ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

22 กันยายน 2560, 15:20 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: [AZBox] ขั้นตอนการลง E2 แบบ Step-by-Step ง่าย เร็ว จับมือทำ  (อ่าน 27233 ครั้ง)
bomusic
เล่นดาวเทียมเป็นงานอดิเรก
สมาชิก VIP

ชมรมคนมือคัน

« ตอบ #20 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 23:35 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

อยากใช้ git ตัวอื่นที่ไม่มี plugin ติดมาให้ ก็ลองไปโหลด ipk (คลังใหญ่ดี) จากนี่ดูนะครับ

http://www.pb-download.com/ou/E2/azboxhd/

เช่นจะลองโหลด piconpathset มาลองกับ image rti ก็ลองทำกันดู ว่ามันใช้ได้ผลหรือไม่

พวก camd ก็ไปที่นี่

http://www.pb-download.com/ou/camd/

ถอยเข้า-ออก เอาเองนะครับถ้าจะโหลดไฟล์อื่นๆ

aiere
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2554, 13:15 »

ขอคุณสำหรับบทความดีๆนะครับ
ได้รับเครื่องจากคุณมวยวัด แล้วก็ทำตามกระทู้นี้ ตอนนี้ดูได้แล้ว ง่ายจริงๆ

Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #22 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2554, 15:40 »

อยากใช้ git ตัวอื่นที่ไม่มี plugin ติดมาให้ ก็ลองไปโหลด ipk (คลังใหญ่ดี) จากนี่ดูนะครับ

http://www.pb-download.com/ou/E2/azboxhd/

เช่นจะลองโหลด piconpathset มาลองกับ image rti ก็ลองทำกันดู ว่ามันใช้ได้ผลหรือไม่

พวก camd ก็ไปที่นี่

http://www.pb-download.com/ou/camd/

ถอยเข้า-ออก เอาเองนะครับถ้าจะโหลดไฟล์อื่นๆ

ขอบคุณครับท่าน bomusic แต่ผมลองดูยังไงๆก็มองหา MGcamd Config ไม่เจออยู่ดี Huh?

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
bomusic
เล่นดาวเทียมเป็นงานอดิเรก
สมาชิก VIP

ชมรมคนมือคัน

« ตอบ #23 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2554, 16:00 »

ขอบคุณครับท่าน bomusic แต่ผมลองดูยังไงๆก็มองหา MGcamd Config ไม่เจออยู่ดี Huh?

มาใบ้หวยให้ครับ

dogbert
Server Mania

« ตอบ #24 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2554, 20:33 »

สุดท้าย ก็เอาของเพื่อน มาลอง ทุกอย่างดีหมด ยกเว้นไทย พยายามหาหลายวัน นั่งอ่าน กระทู้ จนเจอ

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14118.0

set ไทยตามนี้เลยครับ ของคุณ bomusic
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14118.msg181993#msg181993

เจอปัญหาตามมา ช่วยหน่อยครับ
ช่อง HD เต็มจอ ช่อง SD นอกนั้น ไม่ค่อยเต็ม หาทางแก้ หาไม่เจอ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
แก้ไป แก้มา ได้เต็มจอ แล้วครับ ไป A/V setting แก้เป็น 16:9 หมด

azazz
น้องใหม่
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2554, 17:26 »

คุณเก้กฮวยถ้วยใหญ่ๆ ช่วยต่อ"ขั้นตอนการลง E2 แบบ Step-by-Step ง่าย เร็ว จับมือทำ"เลยครับ
รออ่านแบบใจจดใจจ่อ Cheesy Cheesy

Singhathep
1920x1080p
น้องใหม่
*

ดีชั่วรู้หมด แต่อดไม่ได้

« ตอบ #26 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2554, 23:13 »

ลง Font Thai
ทำที่ PC
1. เปิดโปรแกรม DCC E2 กด Reconnect ให้เรียบร้อย
2. กด FTP ที่แทบด้านซ้าย แล้วเข้าไปที่ /usr/share/enigma2/OneKeyBlue/fonts
3. เอาไฟล์ที่อยู่ใน PC (ช่องด้านขวา) ไปทับไฟล์ที่อยู่ใน AZBox (ช่องด้านซ้าย) โดยต้องให้เป็นชื่อเดิม

4. เสร็จแล้วปิดโปรแกรมได้เลย

ทำที่ AZBox
5. กด Home เลือกไปที่ Standby/Restart

6. กด OK ที่ Restart GUI

7. รอสักครู่ภาพจะมาแล้ว ภาษาไทยก็มาด้วย

เสร็จแล้ว สำหรับการแปลงมาเป็น E2 เบื้องต้น

ใครจะ advance ก็ค่อยๆศึกษานะครับ

ส่วนผมจะไปลงตัวโหลดบิตแล้วครับ

ponghcakk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2554, 00:04 »

จะลองทำตามดูครับผม ขอขอบพระคุณทุกท่านครับ ได้ผลยังไงจะมาเรียนให้ทราบครับ

Kitibadee
หล่อสงบ...สยบนิชคุณ
น้องใหม่
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2554, 23:02 »

คือ สงสัยครับ ทำไมตอนเลือก ดาวเทียม ของผมถึงไม่มี thaicom 2/5 เหมือนของท่านอื่นครับ
งง เรย มีแต่ดาวเทียมดวงอื่นให้เลือกอ่ะครับ T.T

Kitibadee
หล่อสงบ...สยบนิชคุณ
น้องใหม่
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2554, 23:04 »

โทษทีครับๆ เจอแล้วคับ ต้อง รีสตาร์ท ก่อนทีนึงจึงจะเห็นครับ ^^

moneyjr
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2554, 23:17 »

สวัสดีครับ
ผมลองลงตามวฺิธีนี้ แต่เริ่มจาก step8 เพราะ เครื่องเป็น e2 อยู่แล้ว แต่เป็นตัว image spzGIT 24/09/11
จะเปลี่ยนมาใช้ pb ดูครับ พอทำตามขั้นตอนแล้ว เครื่องมันก็อัพไปเรื่อยๆ จนถึงอัพเหมือนจะเสร็จ แทนที่เครื่องมันจะบอกว่า อัพเสร็จ Rebooting กลับขึ้นประมาณว่า หา storage ไม่เจอ ให้เลือกใหม่ ประมาณนี้ครับ คือลงไม่สำเร็จ ทำสองครั้งแล้ว ไม่แน่ใจว่าผมต้องทำยังไงครับ

ต้อง reset default ใหม่หมด แล้วลง OFW แล้วค่อยอัพมาเป็น e2 ใหม่รึปล่าวครับ เพราะตอนนี้ spzgit ที่ใข้อยู่ ดูได้แต่ ccamd ลองใช้ mg ไม่ได้
แล้วก็ เสียงขาดๆ ครับ เอ หรือเครื่องผมมีปัญหาหว่า

ขอบคุณครับ

Zeadoo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2554, 03:31 »

ลงแล้วเสียงกระตุกๆเป็นระยะๆ แก้ยังไงดีครับ

ลองแก้ตามด้านล่างแล้วก็ยังไม่หาย  Cry Cry Cry
ถ้าท่านใดเจอปัญหาเรื่องเสียง ให้แก้ตามนี้ครับ  Smiley

- we have deinstalled this plugin: AudioSync Plugin
- then delete the folder "AudioSync" from : /usr/lib/enigma2/phyton/Plugins/Extensions/

Jerry Chan
สมาชิก VIP

« ตอบ #32 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2554, 14:32 »

ลงแล้วเสียงกระตุกๆเป็นระยะๆ แก้ยังไงดีครับ

ลองแก้ตามด้านล่างแล้วก็ยังไม่หาย  Cry Cry Cry

กลับไปลง ofw ครับ  Grin

You'll Never Walk Alone.
jjibjoyce
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2554, 11:09 »

ขอบคุณสำหรับกระทู้มากเลยครับตอนนี้ทำได้แล้ว

แต่พอใส่บ้านเช่าไปแล้วดูได้แต่ช่อง dtv ครับ

ดู true ไม่ได้สักช่องเลยไม่ทราบว่าต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

Singhathep
1920x1080p
น้องใหม่
*

ดีชั่วรู้หมด แต่อดไม่ได้

« ตอบ #34 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2554, 16:33 »

ขอบคุณสำหรับกระทู้มากเลยครับตอนนี้ทำได้แล้ว

แต่พอใส่บ้านเช่าไปแล้วดูได้แต่ช่อง dtv ครับ

ดู 2 ไม่ได้สักช่องเลยไม่ทราบว่าต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

บ้านเช่าเจ๊งอยู่หรือเปล่าครับ
DTV ปัจจุบันนี้ไม่ต้องต่อบ้านเช่าก็ดูได้ครับ

jjibjoyce
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2554, 22:35 »

แก้ไขได้แล้วครับไฟล์ cccam.cfg ค่า Default ตอนแรกเป็น 0

เปลี่ยนเป็น  1  แล้วก็ใช้ได้เลยครับ เพราะลองดูค่าของเก่าใน DM500s มันเป็น 1

เลยลองเปลี่ยนดูเปลี่ยนแล้วใช้ได้เลยครับ   Grin

jjibjoyce
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2554, 00:40 »

ใครทราบวิธีลง Picon บ้างครับถ้ามีไฟล์ให้โหลดพร้อมวิธีลง

จะขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับ

Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #37 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2554, 14:31 »

อยากจะบอกว่า สำหรับุกท่านที่เล่น AZbox แล้วลง E2 ถ้าท่านอยากลงอะไรหรือทำอะไรเพิ่มเติม ท่านสามารถอ่านหรือใช้วิธีเดียวกันกับของfM รุ่นที่เป็น E2 หรือ Enigma2 ได้เลยครับ เพราะมันจะมีโครงสร้างของโปรแกรมแบบเดียวกัน Wink

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
คนหัวยุ่ง
สมาชิก VIP

รักเธอเธอไม่รู้หรอก

« ตอบ #38 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2554, 09:58 »

ตรงข้อ 4

ผมลองทำแล้วมันไม่ขึ้นเมนูแบบนี้นะครับ เล่นหลาย patch แล้ว บูทไปเข้าหน้าปรกติเลย ของเดิมเป็น Enigma:2011-08-24-RTiTeam-e2   image: Release 1.3.0 2011-10-21
 ลอง azup แล้วไม่ผ่าน ขึ้นตามรูป ผมผิดขั้นตอนตรงไหนครับ

บ้านไม่กลับ โทรศัพท์ไม่เปิด
cupidnior
สมาชิก VIP

Azbox Mania

« ตอบ #39 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2554, 10:22 »

ตรงข้อ 4

ผมลองทำแล้วมันไม่ขึ้นเมนูแบบนี้นะครับ เล่นหลาย patch แล้ว บูทไปเข้าหน้าปรกติเลย ของเดิมเป็น Enigma:2011-08-24-RTiTeam-e2   image: Release 1.3.0 2011-10-21
 ลอง azup แล้วไม่ผ่าน ขึ้นตามรูป ผมผิดขั้นตอนตรงไหนครับ

ไม่ทราบว่ากำลังลงอะไรหรือครับ จะเปลี่ยนจาก E2 เป็น OFW หรือครับ อย่างแรกเลยหา Azup 2.1.3 มาใช้ก่อนนะครับ รุ่นเก่าๆบักเยอะ (หาได้จาก Image RTI)
ซึ่งหน้านั้นมันจะขึ้นก็ต่อเมื่อเราลง Kernel เป็นของ OFW นะครับ ของ E2 จะไม่มี
หรือถ้าจะลง E2 ตัวใหม่ ก็กด Go ในช่อง Install E2/Kernel ได้เลยครับ (ต้องใช้ Azup 2.1.3)
รุ่นเก่าๆผมไม่ชัวร์นะครับ

มี Azbox HD+ แล้ว อยากได้ Samsung/Humax HD Plus บ้างจัง Smiley
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์