ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

16 ธันวาคม 2560, 08:32 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: [AZBox] ขั้นตอนการลง E2 แบบ Step-by-Step ง่าย เร็ว จับมือทำ  (อ่าน 27610 ครั้ง)
Singhathep
1920x1080p
น้องใหม่
*

ดีชั่วรู้หมด แต่อดไม่ได้

« เมื่อ: 03 ตุลาคม 2554, 23:28 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

อีกแล้วครับท่่าน
ทั้งๆที่ของคนอื่นเค้าก็ทำไว้ดิบดีแล้ว  Grin แต่ก็ยังอยากจะเผยแพร่ขั้นตอนที่ตัวเองได้รวบรวมมาบ้าง
ก็รวมมาจากในนี้แหล่ะครับ ฮา
แต่ทำตามแบบของผมนี่ใช้เวลาไม่นานภาพก็มาแล้ว ไม่ต้องเหนื่อยกันนาน จะได้มีกำลังใจเล่นต่อไปไม่ขายทิ้งซะก่อน

หมายเหตุ CCcam เท่านั้นนะครับ อื่นๆผมทำไม่เป็น และขออภัยรูปเยอะหน่อยนะ

เริ่มกันเลย
ขั้นตอนทั้งหมดและไฟล์ที่เกี่ยวข้องได้มาจากกระทู้ในเวบนี้แหล่ะครับ ขอขอบคุณและขออณุญาตเจ้าของกระทู้ ณ ตรงนี้เพื่อนำมารวบรวมไว้ตามความเข้าใจของผมนะครับ
อ้างอิงจาก  http://goo.gl/jDnQg และ http://goo.gl/Vbcpl

ทั้งหมดมี 5 ขั้นตอนหลักๆ ได้แก่
a. เปลี่ยนจาก Official FW ไปเป็น E2 Firmware
b. ลงช่องโปรแกรม
c. ตั้งค่า Tuner (LNB)
d. ตั้งค่า CAM
e. ลง Font Thai

เปลี่ยนจาก OFW ไปเป็น E2
1. ดาวน์โหลดไฟล์ที่เกี่ยวข้องทั้งหมดมาเก็บไว้ในเครื่อง
- OfficialToE2.zip เป็น image สำหรับเปลี่ยน OFW ให้เป็น E2 โดยแตกออกมาจะเป็นไฟล์ patch.bin http://goo.gl/Zxvr4
- PB-VX-BETA-3.2.2-Azboxhd-2011-09-10.tar.gz เป็น image E2 แตกออกมาเป็นไฟล์ patch.e2 http://goo.gl/LG8d9
- DccE2_141.zip เป็นโปรแกรมสำหรับ FTP (ไว้ลง Font ไทย) http://goo.gl/5zQUX
- AZUp_2.1.3.rar เป็นโปรแกรมสำหรับ Up firmware http://goo.gl/Z56u7
- Channel.zip เป็นไฟล์เรียงช่อง http://goo.gl/gZtIi
- ThaiFont.zip เป็น Font ไทย ทำให้อ่านไทยได้ http://goo.gl/WVVXw
- DreamBoxEdit_setup_4.1.0.0.zip เป็นโปรแกรมสำหรับส่งไฟล์เรียงช่องไปยัง AZBox http://goo.gl/42BQu

2. ใส่ไฟล์ patch.bin (ขนาด 6MB) ลงในด้านนอกสุดของ Thumbdrive ที่ format ไว้เป็น FAT32

3. นำไปเสียบช่อง USB ของ AZBox แล้ว reboot เครื่อง AZBox โดยกดปุ่ม Power ค้างไว้จนภาพหายไป
4. สักครู่หน้าจอสีฟ้าปรากฏขึ้นมาถามว่าจะ Update มั้ย ให้เลือกข้อ 1 กด OK

5. เครื่องจะบอกว่าเป็นเวอร์ชั่น Patch Version:1.0.1 E2 by TheRipper ให้กด OK

6. ภาพจะหายไปครู่นึงแล้วติดมาใหม่ พร้อมแถบแสดงสภาวะการทำงาน (ไม่ต้องตกใจ) ขั้นตอนนี้ให้รอจนกว่าจะเสร็จห้ามปิดเครื่อง ใช้เวลาประมาณ 2-3 นาที แล้วภาพจะมืดไปเอง

7. รอสักครู่ประมาณ 1 นาที แล้วเปิดโปรแกรม AZUp เวอร์ชั่น 2.1.3 ขึ้นมา
8. ป้อนค่า IP แล้วกด Go

9. สักครู่จะขึ้นหน้าต่างให้เลือกไฟล์ E2 image นามสกุล .E2 ที่โหลดมา ก็ให้เลือก แล้วกด Open

10. โปรแกรมจะเริ่มทำการอัพเกรด ให้รออย่างเดียวเลย ประมาณ 4-5 นาที ห้ามปิดเครื่อง และทางที่ดี ณ เวลานี้อย่าไปยุ่งกับคอมและเครื่องมากนัก

11. เมื่อเสร็จแล้วโปรแกรมจะมีหน้าต่างบอกขึ้นมา

12. เครื่องจะรีบูตตัวเอง รอสักครู่ใหญ่ๆ 1-2 นาที ภาพจะมา

13. ให้รอต่อไปอีกสักครู่จนกว่าภาพนี้จะปรากฏ

14. กด YES NO OK ตามขั้นตอนไปเรื่อยๆจนเสร็จ

15. เมื่อได้ภาพนี้ให้ Reboot เครื่องครั้งนึง (วิธี Reboot คือกดปุ่ม Power ที่หน้าเครื่องหรือที่รีโมทค้างไว้จนภาพหายไป)

เป็นอันเสร็จขั้นตอนแรก

เสียดายที่ Edit กระทู้ไม่ได้ ผิดแล้วผิดเลย

กรณีที่เผลอกดส่งเข้ามาก่อน ให้ท่านเขียนต่อใน Post ถัดไปก่อนเลยครับ หลังจากท่านเขียนเสร็จแล้ว เดี๋ยวผมว่างๆ จะนำมาจัดเรียงไว้ใน Post นี้ให้เองครับ ขออภัยในความไม่สะดวก Smiley

Singhathep
1920x1080p
น้องใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2554, 17:14 »

ลงช่องรายการดาวเทียม
ทำที่ PC
1. ลงโปรแกรม DreamboxEdit และเปิดขึ้นมา
2. กดที่ Open แล้วเลือกโฟลเดอร์ที่เก็บ"ไฟล์เรียงช่อง"ไว้ จากนั้นกด OK

3. จะได้ช่องรายการดาวเทียมออกมา (ผมทำไว้เฉพาะ Thaicom 5 Ku เท่านั้นนะครับ DTV ก็มีผิดหลายที่)

4. กดที่ Option ตั้งค่า IP ของเครื่อง AZBox และตรวจดู User name กับ Password ต้องเป็น root กับ azbox ตามลำดับ จากนั้นกด Save .... ขออนุญาตเสริมตรงนี้นิดหนึง ..... ให้สังเกตในส่วนของ File paths on the dreambox ด้วยครับ ว่าเป็นดังในภาพหรือไม่ ถ้าไม่ ก็ให้กดที่ปุ่ม Enigma2 Settings ก่อนแล้วจึง Save Smiley

5. กดที่ FTP แล้วเลือกที่ Send File to Dreambox

6. รอสักครู่ จนมีข้อความขึ้นใน FTP Log ว่า Tranfer complete , Disconnected .... ตรงนี้ถ้าจะให้สมบูรณ์ ให้ท่านกดปุ่ม Relaod Settings on dreambox ก่อน หลังจากนั้น จึงตามด้วยปุ่ม Back ครับ

เสร็จขั้นตอนการเรียงช่องและเพิ่มดาวเทียม .... ปิดโปรแกรมนี้ได้เลย

ตั้งค่า Tuner
ทำที่ AZBox
1. กดปุ่ม Home แล้วเลือกไปที่ Setup

2. เลือก Service Searching

3. เลือก Tuner configuration

4. เมื่อขึ้นหน้าจอนี้ให้กดปุ่มเคอร์เซอร์ไปทางขวา

5. เปลี่ยน Configuration Mode ให้เป็น advanced แล้วตั้งค่า LNB ตามที่ท่านใช้อยู่ (ของผมเป็น LNB ของ 2 จึงตั้งเป็น 11300)

6. กด OK เพื่อบันทึกค่าแล้วกด return หลายๆครั้ง เพื่อออกมาข้างนอกสุด
7. ลองกดปุ่มเคอร์เซอร์ขึ้นหรือลงเพื่อเลือกช่องรายการ แล้วกดปุ่มสีน้ำเงิน

8. จะปรากฏหน้าจอคล้ายๆแบบนี้ จากนั้นลองดูช่อง TNN (เลข 7) จะมีภาพปรากฏขึ้น

เสร็จสิ้นขั้นตอนการตั้งค่า Tuner

ตั้งค่า CAM
ผมสมมติว่าทุกท่านต่อสาย LAN ไว้เรียบร้อยแล้วนะครับ
ทำที่ AZBox
1. กดปุ่ม Home เลือกไปที่ Plugins

2. เลือกไปที่ Powerboard-Center

3. เลือกไปที่ Addon Manager

4. เลือกไปที่ camd

5. เลือกไปที่ cccam_2.1.4

6. กด OK แล้วเลือก Install Addon

7. รอสักครู่จนขึ้น Execution finished

8. เลือกไปที่ cccam.config แล้ว install ให้เสร็จเหมือนข้อ 6-7

ทำที่ PC
9. เปิดโปรแกรม DCC-E2
10. ตั้งค่า IP ที่ช่อง Dreambox ให้ถูกต้อง แล้วกดปุ่ม Reconnect

11. กดที่ Tab FTP (ด้านซ้าย)
12. เลือกที่ Tab Commander ไปที่ /etc
13. จะพบไฟล์ cccam.cfg ให้คลิ๊กขวาแล้วเลือก Edit

14. เอาค่า CAM ใส่เข้าไป บรรทัดไหนก็ได้ แล้วกด Save ออกมา

15. กดยืนยันการ Save

เสร็จขั้นตอนการลง CAM

ถึงตอนนี้เครื่องของท่านจะดูช่องรายการต่างๆได้แล้ว
ขาดแต่ Font ยังไม่เป็นภาษาไทย แค่นั้นเอง

dogbert
Server Mania

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 08:59 »

กำลังคอยภาษาไทยครับ ว่าทำยังไงต่อ ขอบคุณครับ

เอนก
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 09:06 »

mgcam  รับได้ไหมครับ 

Singhathep
1920x1080p
น้องใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 09:28 »

mgcam  รับได้ไหมครับ 
ได้ครับ แต่ของผมใช้ CCcam น่ะ

กำลังคอยภาษาไทยครับ ว่าทำยังไงต่อ ขอบคุณครับ
รอก่อนนะครับ พอดีไฟล์อยู่ที่บ้าน
แต่คร่าวๆก็คือเปิดโปรแกรม DCC-E2 แล้วเอาไฟล์ Font ไปทับของเดิมใน folder ของ Skin น่ะครับ

อลงกรณ์
น้องใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 11:54 »

ของผมใช้ของท่าน โบ เลยครับ (หากระทู้อยู่พักนึง จะว่าไปมีรวมๆ ไว้ที่เดียวก็เยี่ยมไปเลย^^)

สำหรับ skin ที่อ้างจาก usr/share/fonts เท่านั้น

เอาชุดนี้ไปแตกแล้ว copy ไปทับของเดิมเลยครับ > restart gui อีกที

ไม่ต้องไปยุ่งกัีบ skin.xml

โค๊ด:
http://www.upload-thai.com/download.php?id=bb5e77a1130fc1f4581dbbb2cda3347f

ตรงข้อ 4

เขาว่าให้เลือกข้อ 4. Format application area ก่อนแล้วค่อยกดข้อ 1 ก็จะดีนะครับ (เห็นมีเพื่อนหลายคนว่า บางที E2 มันจะเอ๋อๆ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า ^^)

แล้วหลังจากที่เราเช็ต tuner มันไม่ต้อง scan หรอครับ  พอดีตอนผมทำแรกๆ รู้สึกมันต้อง scan ก็เลย scan มันทุกครั้งที่มีการแก้การเซ็ต tuner ^^'

ปล. เพื่อนที่เข้ามาใหม่ค่อนข้างโชคดี  มีเพื่อนสมาชิกบอกรายละเอียดไว้ค่อนข้างมากสำหรับมือใหม่  บางกระทู้ก็บอกไว้แทบครบเลย  ดีกว่าช่วงที่ผมทำใหม่ๆ ไม่รู้ว่าต้องเริ่มที่อะไรก่อน(เพราะมือใหม่จริงๆ รู้แค่ OFW ไป E2 เครื่องมือต่างๆ และ cam แต่ก็ไม่รู้เลยว่าต้องทำอะไรก่อน) ส่วนวิธีการใช้ก็อ่านจนแทบยันเช้า ^^' เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง  ไม่ค่อยรู้สเต๊ปการทำที่ชัดเจน ต้องปะติดปะต่อเอง  จนมาเป็นที่คล้ายๆ ที่คุณ kekHuay บอก  สเต๊ปที่ผมทำจนดูได้ก็ประมาณนี้เลยครับ  (ตามสโลแกนที่ท่าน มวยวัด เขียนไว้แต่แรกว่าไม่เหมาะกับคนที่ไม่สามารถศึกษาด้วยตัวเอง  แต่ตอนนี้ผมว่าอะไรมันนิ่งขึ้นมาก  สเต๊ปการลงก็ไม่ยาก  จนผมคิดว่าใครๆ ก็สามารถทำได้เลยด้วยซ้ำ ^^)

เอนก
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 12:15 »

ผมทำตามนี้แล้ว  มันรับสัญญาณไม่ได้ครับ  LNB เดียว  เครื่องฟรีทีวีธรรมมีสัญญาณครับ

ช่วยทีครับ

Singhathep
1920x1080p
น้องใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 12:38 »

ผมทำตามนี้แล้ว  มันรับสัญญาณไม่ได้ครับ  LNB เดียว  เครื่องฟรีทีวีธรรมมีสัญญาณครับ

ช่วยทีครับ

ตั้งค่า LNB ตามนี้หรือเปล่าครับ ไม่รู้ว่า LNB ของท่านเป็น Universal หรือเปล่า
ลองรีบูตเครื่องดูด้วยนะครับ

ของผมใช้ของท่าน โบ เลยครับ (หากระทู้อยู่พักนึง จะว่าไปมีรวมๆ ไว้ที่เดียวก็เยี่ยมไปเลย^^)

ตรงข้อ 4

เขาว่าให้เลือกข้อ 4. Format application area ก่อนแล้วค่อยกดข้อ 1 ก็จะดีนะครับ (เห็นมีเพื่อนหลายคนว่า บางที E2 มันจะเอ๋อๆ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า ^^)

แล้วหลังจากที่เราเช็ต tuner มันไม่ต้อง scan หรอครับ  พอดีตอนผมทำแรกๆ รู้สึกมันต้อง scan ก็เลย scan มันทุกครั้งที่มีการแก้การเซ็ต tuner ^^'

ปล. เพื่อนที่เข้ามาใหม่ค่อนข้างโชคดี  มีเพื่อนสมาชิกบอกรายละเอียดไว้ค่อนข้างมากสำหรับมือใหม่  บางกระทู้ก็บอกไว้แทบครบเลย  ดีกว่าช่วงที่ผมทำใหม่ๆ ไม่รู้ว่าต้องเริ่มที่อะไรก่อน(เพราะมือใหม่จริงๆ รู้แค่ OFW ไป E2 เครื่องมือต่างๆ และ cam แต่ก็ไม่รู้เลยว่าต้องทำอะไรก่อน) ส่วนวิธีการใช้ก็อ่านจนแทบยันเช้า ^^' เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง  ไม่ค่อยรู้สเต๊ปการทำที่ชัดเจน ต้องปะติดปะต่อเอง  จนมาเป็นที่คล้ายๆ ที่คุณ kekHuay บอก  สเต๊ปที่ผมทำจนดูได้ก็ประมาณนี้เลยครับ  (ตามสโลแกนที่ท่าน มวยวัด เขียนไว้แต่แรกว่าไม่เหมาะกับคนที่ไม่สามารถศึกษาด้วยตัวเอง  แต่ตอนนี้ผมว่าอะไรมันนิ่งขึ้นมาก  สเต๊ปการลงก็ไม่ยาก  จนผมคิดว่าใครๆ ก็สามารถทำได้เลยด้วยซ้ำ ^^)

ผมไม่ได้ scan นะครับ ก็รับสัญญาณได้เลย

เอนก
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 12:50 »

หัว ku 11300 ครับ 
เครื่องฟรีทีวี รับได้ตามรูปครับ

ผมตั้งค่าตามนี้ครับ

กดเลื่อนช่อง มัฟ้องตามนี้ครับ

ผมงงเลย  ไม่รู้จะตั้งยังไง  หรือจูนเนอมีปัญหา

รบกวนช่วยวิเคราะห์ทีครับ

เอนก
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 12:55 »

ตอนเปิดเครื่องจะขึ้นฟ้องว่า  tuner failed

เอนก
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 13:25 »

อ้ออีกอันนึง  Firmware  OFW  และก็  Firmware E2  เปิดเครื่องขึ้นมา ไฟจะติดดวงเดียวครับ  ดวงบนติด  ดวงล่างไม่ติด

Singhathep
1920x1080p
น้องใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 13:35 »

ตอนเปิดเครื่องจะขึ้นฟ้องว่า  tuner failed
ขึ้น Tune failed แสดงว่ายังตั้งค่า LNB ไม่ถูกต้อง หรือไม่ได้ต่อสาย LNB ไว้ น่ะครับ

ส่วนรูปนี้ เหมือนกับว่ายังไม่ได้ตั้งค่า LNB เลยครับ

ส่วนเรื่องไฟหน้าเครื่อง ติดดวงเดียว เหมือนของผมเลยครับ สงสัยจะเป็นเช่นนั้นเอง

หมวยวัด
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 13:48 »

อ้ออีกอันนึง  Firmware  OFW  และก็  Firmware E2  เปิดเครื่องขึ้นมา ไฟจะติดดวงเดียวครับ  ดวงบนติด  ดวงล่างไม่ติด

ส่วนเรื่องไฟหน้าเครื่อง ติดดวงเดียว เหมือนของผมเลยครับ สงสัยจะเป็นเช่นนั้นเอง

E2 กินไฟน้อยครับ ไฟติดดวงดวงเท่านั้น Grin

เอนก
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 15:37 »

งมมาถูกทางแล้ววววววววววววววววววว   

คือว่าเครื่องมันไม่ยอมจ่ายไฟเลี้ยงLNB

ตั้งค่าอย่างไรครับ

Singhathep
1920x1080p
น้องใหม่
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 15:56 »

งมมาถูกทางแล้ววววววววววววววววววว   

คือว่าเครื่องมันไม่ยอมจ่ายไฟเลี้ยงLNB

ตั้งค่าอย่างไรครับ

งานเข้าแล้ว
ลองปรับ increase voltage ให้เป็น yes ดูครับ

ปล. เสียบสายถูกช่องป่าวเนี่ย

เอนก
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 16:00 »

งานเข้าแล้ว
ลองปรับ increase voltage ให้เป็น yes ดูครับ

ปล. เสียบสายถูกช่องป่าวเนี่ย

ถูกครับ  ช่อง IF INPUT ครับ

เอนก
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 16:02 »

ตอนนี้ผมกลับมา OFW 

แล้วก็ใช้ โวทมิเตอร์วัดแรงดันไฟ  ไม่มีไฟออกมาเลยครับ

redarmy2511
น้องใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 19:36 »

ตั้งสติดีๆ ครับ ค่อยๆ ทำค่อยๆ อ่าน ผมลงครั้งแรกก็เป็นเช่นนั้นแล E2 ลอง  OFF TONE MODE ดูครับ

Firmware E2  เปิดเครื่องขึ้นมา ไฟจะติดดวงเดียวครับ  ดวงบนติด  ดวงล่างไม่ติด
ดวงล่างจะติดตอนบูทเครื่องครับ สี แดง-เขียว สลับกัน ครับ OFW  จำไม่ได้ล่ะ

เอนก
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 20:44 »

ตั้งสติดีๆ ครับ ค่อยๆ ทำค่อยๆ อ่าน ผมลงครั้งแรกก็เป็นเช่นนั้นแล E2 ลอง  OFF TONE MODE ดูครับ

Firmware E2  เปิดเครื่องขึ้นมา ไฟจะติดดวงเดียวครับ  ดวงบนติด  ดวงล่างไม่ติด
ดวงล่างจะติดตอนบูทเครื่องครับ สี แดง-เขียว สลับกัน ครับ OFW  จำไม่ได้ล่ะ

ของผมเซ็ตตามหมดทุกอย่าง แต่ไม่มีสัญญาณ  วัดไฟที่ขั้วต่อสายสัญญาณที่เครื่องดู  ไม่มีไฟ 13/18 ออกมาเลยครับ

redarmy2511
น้องใหม่
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 21:00 »

http://www.mediafire.com/?3m22zibnzca3ciy

เรียงช่อง E2 อันใหนเกินใช้ DreamBoxEdit ลบเอาเองนะครับ ตั้งค่า  LNB  เอาเองครับ

http://www.pb-download.com/images/PB-VX-BETA-3.2.2-Azboxhd-2011-09-10.tar.gz

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์