ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

17 กรกฎาคม 2562, 14:01 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY USB To RS-232 แบบไม่ใช้ PCB  (อ่าน 24585 ครั้ง)
Stephen
Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2554, 18:29 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

เป็นเครื่อง HD Player เครื่องเล่นฮาร์ดิสเพลย์เยอร์ ครับ
http://ryan.com.br/wp/diyomate-s9-hardware/ บอร์ดแบบเดียวกันนี้เลย
ครับที่ด้านหลังเครื่องมีจุดต่อ usb สำหรับ EX Harddisk , Lan , audio out , HDMI

ผมต้องการต่อจากจุดที่บอร์ดออกไป rs-232 หรือ จากจุดที่บอร์ดแล้วออก USB เลยครับ

พอจะเข้าใจแล้วครับ ที่แท้เวปภาษาโปตุเกส แปลเป็นไทยไม่ค่อยเข้าใจ แปลเป็นอังกฤษยังจะเข้าใจง่ายซะกว่า
เอางี้
-ถ้าเครื่องคอมคุณมี  COM port ก็ต่อเฉพาะส่วน level converter ตามที่เค้าให้มาก็ได้ ต่อจาก COM port มาเข้า Connector 6 pin นี้
-ถ้ามีแต่ USB ก็ต่อเฉพาะส่วน USB to UART มาเข้า Connector 6 pin นี้ได้เลย ไม่ต้องมี level converter

เครื่อง HD Player ที่ว่าเค้ามีสายต่อเข้า Connector 6 pin มาให้ด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าไม่มี อาจต้องบัดกรีใต้บอร์ด
แล้วที่ว่า Up FW จนเพี้ยนใช้สายอะไร Up ครับ

อยู่แถวไหนเหรอครับ ถ้าไม่ไกล เดี๋ยวว่างๆไปทำให้
ฟรีครับ เตรียมเบียร์ไว้ 2 ขวด กับถั่วลิสงทอดโรยเกลือไว้ซักจานก็พอ  Grin

Koko
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2554, 15:16 »

พอจะเข้าใจแล้วครับ ที่แท้เวปภาษาโปตุเกส แปลเป็นไทยไม่ค่อยเข้าใจ แปลเป็นอังกฤษยังจะเข้าใจง่ายซะกว่า
เอางี้
-ถ้าเครื่องคอมคุณมี  COM port ก็ต่อเฉพาะส่วน level converter ตามที่เค้าให้มาก็ได้ ต่อจาก COM port มาเข้า Connector 6 pin นี้
-ถ้ามีแต่ USB ก็ต่อเฉพาะส่วน USB to UART มาเข้า Connector 6 pin นี้ได้เลย ไม่ต้องมี level converter

เครื่อง HD Player ที่ว่าเค้ามีสายต่อเข้า Connector 6 pin มาให้ด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าไม่มี อาจต้องบัดกรีใต้บอร์ด
แล้วที่ว่า Up FW จนเพี้ยนใช้สายอะไร Up ครับ

อยู่แถวไหนเหรอครับ ถ้าไม่ไกล เดี๋ยวว่างๆไปทำให้
ฟรีครับ เตรียมเบียร์ไว้ 2 ขวด กับถั่วลิสงทอดโรยเกลือไว้ซักจานก็พอ  Grin

เครื่องคอมมีแต่ USB
HD player ไม่มีสายต่อมาให้ คงต้องบัดกรีใต้บอร์ดละครับ ส่วนที่ up จนเพพี้ยนผมอัพจาก usb ของ HD นี้แหละครับ แต่ดันไปเอา firmware ของคนละยี่ห้อมา up จนเพี้ยนครับ

ผมอยู่แถวนวมินทร์ครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน ผมเตรียมเบียร์ไว้พร้อมแล้วครับ บอกยี่ห้อมาเลย ขอบคุณครับ  Cheesy Grin Cheesy
Stephen
Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2554, 21:24 »

นวมินทร์ไม่ไกลครับ เดี๋ยวจะ PM ไป

ดูๆแล้ว บอร์ดของเครื่อง HD Player เป็นแบบ  3.3 volt Logic อาจต้องจัดวงจรในส่วนของ MCP2200 ใหม่

ไม่แน่ใจว่าจะ works มั้ยนะครับ
Koko
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2554, 12:21 »

นวมินทร์ไม่ไกลครับ เดี๋ยวจะ PM ไป

ดูๆแล้ว บอร์ดของเครื่อง HD Player เป็นแบบ  3.3 volt Logic อาจต้องจัดวงจรในส่วนของ MCP2200 ใหม่

ไม่แน่ใจว่าจะ works มั้ยนะครับ

ขอบคุณมากเลยครับ
ARM
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 27 เมษายน 2555, 13:41 »

ผมมีตัวแบบนี้อยู่แล้วจะใช้กับ Notebook ได้ไหมครับ มี 2 ตัว

รบกวนหน่อยครับ แบบข้างบนนี้ ซื้อได้ที่ไหนมั้งอ ่าครับ ไปพันทิพมีแต่แบบ rj45 แบบสายโทรศัพท์หมดเกลี้ยงเลย -*-
สุดยอดครับ โดยเฉพาะ งานบัดกรี เห็นแล้วทึ่ง  Tongue
แต่สายโทรศัพท์นี่ กะว่าคอมวางหลังบ้าน ลากไปเสียบ dreambox หน้าบ้านได้เลยนะครับ  Grin Grin

แล้วถ้าแบบนี้เท่าไรครับพี่ผมอยู่แถวนวมินทร์เหมือนกัน
Stephen
Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2555, 08:35 »

ไม่ได้เข้ามาดูกระทู้หลายเดือนแล้ว ขออภัยครับ

คุณ Koko ผม email ไปแล้วยังไม่ได้รับคำตอบ

คุณ ARM หลังไมค์มาครับ ถ้าไม่ได้เป็นสมาชิก หลังไมค์ไม่ได้ email ผม snrz@hotmail.co.th

ทำให้ฟรีครับ ผมไม่ใช่ร้านค้าลงทะเบียน  DIY เป็นงานอดิเรก เพื่อการเรียนรู้ ไม่ใช่เพื่อการค้า
Ku Eng
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2555, 13:59 »

นับถือน้ำใจ
 Wink
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์