ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

18 ธันวาคม 2560, 12:02 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนการลง Firmware จาก OFW ไปเป็น Enigma2 และจาก Enigma2 กลับมาเป็น OFW  (อ่าน 14314 ครั้ง)
Motang
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2554, 23:17 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สำหรับมือใหม่ที่ยังไม่เคยอัฟ Firmware นะครับสำหรับใครทำได้แล้วคงผ่านไปได้เลย

ขอเริ่มจาก Firmware OFW (Officel FirmWare) ไปเป็น E2 (Enigma2)

ขั้นแรก ไป downalod โปรแกรมและ Firmware จาก กระทู้ท่าน Hiraku9k ที่กระทู้ http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=13375.0
ต้องขอบคุณท่าน Hiraku9k ด้วยครับที่รวบรวมเอามาใว้ทั้งหมดแล้ว จะใช้ตัวใหนบ้างอ่านตามหัวข้อไปได้เลยครับ
  ให้เตรียม Falshdrive ขนาดไม่ต่ำกว่า 128 MB โดยทำการ format ให้เป็น FAT32 ใว้ด้วยนะครับ

ก่อนที่จะทำการเปลี่ยน FirmWare ควรทำการ Backup การตั้งค่าต่างๆและช่องรายการเผื่อต้องการกลับมาใช้ OFW จะได้ไม่ต้องมาตั้งค่าใหม่

ทำการหา IP ของตัว Azbox อาจจะทำการหาจาก rounter ที่แจก IP มาให้หรือกดเข้าไปดูที่ System Information ดูตรงค่า IP ว่าเลขอะไรจะจดหรือจำใว้ก็ได้ค่านี้จะใช้ตลอดเวลา UP FirmWare จะได้ไม่ต้องมาค้นหาอีกให้เสียเวลา

เมื่อได้เลข IP แล้วก็เริ่มโดยการ telnet เข้าไปยังเจ้า AZbox ของเราก่อน โดยเข้าไปที่ Start -> Run -> telnet 192.168.10.110
โดยใช้ Login: root Password: azbox

แล้วตามด้วยคำสั่ง
cd /
tar -cvzf /tmp/bckPLUGINS.tgz /PLUGINS
tar -cvzf /tmp/bckDISK2.tgz /DISK2

หลังจากนั้นก็ใช้ FTP ย้ายไปเก็บไว้ที่ Computer ของเรา ห้ามเก็บไว้ใน /tmp โดยเด็ดขาด เพราะมันจะถูกลบโดยอัตโนมัติ เมื่อมีการ Reboot เครื่อง โดยไฟล์ทั้ง 2 ตัวนั้นก็คือ /tmp/bckPLUGINS.tgz และ /tmp/bckDISK2.tgz ก็เป็นอันสิ้นสุดการสำรองข้อมูลแล้ว

ส่วนการนำกลับมาใช้ (Restore) ซึ่งอาจจะทำหลังจากที่ท่านต้องการกลับมาใช้ OFW แบบเดิมวิธีการก็คือ
ให้ลองตรวจสอบดูก่อนว่า ท่านได้เปิดใช้งาน FTP กับเครื่อง AZbox ไว้แล้วหรือไม่ด้วยการกดปุ่ม Home>11. Settings>Network Service>FTP และตรวจสอบดูว่ามันเปิดใช้อยู่ (Active) แต่ถ้ายังไม่ได้เปิด ก็ให้ท่านกดปุ่ม OK เพื่อเปิดมัน

เมื่อเปิดใช้งาน FTP แล้ว ก็จัดการย้ายไฟล์ทั้ง 2 ไฟล์ที่เราได้ทำไปในขั้นตอนของการสำรอง (Backup) กลับไปใส่ไว้ที่ /tmp แล้วก็ทำการ telnet เข้าไปที่เครื่อง AZbox เหมือนเดิม
แล้วใช้คำสั่ง
cd /
tar -xvzf /tmp/bckDISK2.tgz
tar -xvzf /tmp/bckPLUGINS.tgz

vfd_display -td210 REBOOT

คำสั่งบรรทัดสุดท้าย จะเป็นการสั่งให้เครื่องทำการ Reboot เลย ก็จบการนำกลับมาใช้ (Restore) แล้วครับ

Motang
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2554, 23:17 »

ต่อไปมาเริ่ิมถึงการ Up Firmware จาก OFW ไปเป็น Enigma2

ให้ใช้ไฟล์ OfficialToE2 - ที่ใช้ในการอัพจาก Official FW --> E2 (ใช้แค่ครั้งเดียว ถ้าใช้ E2 ต่างค่ายก็ไม่ต้องใช้ ใช้งานผ่าน Jazup/AzUP)
โดยจะเป็นไฟล์ชื่อ patch.bin โดยมีขนาดประมาณ 6.4 เมก ให้ copy ไปใส่ใว้ใน flashdirve ที่เตรียมใว้ โดยให้ copy ในห้องแรก หรือห้อง root ของ flashdrive เท่านั้นห้ามเอาไปสร้างใว้ในห้องย่อยเด็ดขาด เสร็จแล้วเอาไปเสียบที่เครื่อง Azbox แล้วเปิดเครื่องหรือ reboot เครื่อง Azbox ใหม่

รอสักครู่พอเครื่อง Boot เข้ามามันจะเข้ามาที่ Menu Upgrade

ให้เลื่อกไปที่ Format application area ก่อน

ให้กด OK เพื่อเริ่ิม Format เลย

Format เสร็จแล้วให้กด exit ออกมาที่หน้าเมนูแรก

ให้เลือกข้อ 1 USB เพื่อทำการ Update Firmware Patch

มันจะเจอ Patch Version 1.0.1 E2 by Theripper ให้กด OK เพื่อเริ่ม Update ได้เลย

ขั้นตอนการ update

เมื่อครบ 100% แล้วเครื่องจะทำการ Reboot เอง

ต่อไปจะเป็นการ Update ไฟล์ Enigma2 ลงเครื่อง Azbox
 ขั้นตอนนี้จะต้องใช้เครื่องคอมฯ และโปรแกรม  AzUP  - ใช้ในการอัพ Firmware E2 ต้องติดตั้งก่อนแล้วค่อย run โปรแกรม หรือใครจะใช้ Jazup_2.3_by_Hectore_and_Pr2 - ใช้ในการอัพ Firmware E2 run ด้วย จาวา ต้องลง จาก www.java.com ก่อน
ในที่นี้ผมจะอ้างถึงการใช้โปรแกรม Azup นะครับ

เปิดโปรแกรม AZUp ขึ้นมาให้กดไปที่ GO ตรง Install E2/Kernel

ถ้าเครื่องมีการ Overclocked อยู่เครื่องจะให้กด OK เพื่อ Reboot ใหม่เพื่อปลด Overclocked ออกให้เอง  (ใน OFW จะอยู่ที่ Hardware acceleration แสดงว่าเิิปิด ON ใว้)

หลังจาก Reboot แล้วก็เข้า AZUp ใหม่แล้วก็กดไปที่ GO ตรง Install E2/Kernel เหมือนเดิม (ถ้าไม่ได้ Overclocked ใว้มันจะ Browse หาไฟล์ E2 เลยไม่มีการแจ้งเตือนว่าทำการ Overclocked อยู่)

ตรงนี้มันจะให้ Browse หาไฟล์ E2 ที่เราต้องการจะลง ในที่นี้ผมใช้ไฟล์ e2-patch-neungboy-20110702 (มีภาษาไทยพร้อม จากท่าน neungboy)

เป็นการส่งไฟล์ E2 ไป Update ที่เครื่อง รอจนครบ 100ฃ%

เสร็จแล้วเครื่องก็จะทำการ Reboot เอง

นั่งรอสักแป๊บหนึ่งถาพที่หน้าจอ TV ก็จะขึ้นมาให้เซ็ท หน้าจอแล้ว ถ้ารอนานก็พักไปหาน้ำเย็นๆกินสักแก้วหนึ่งก็ได้ครับ

ขั้นตอนต่อไปก็จะเป็นการเซ็ท E2 เหมือนเครื่อง 800HD หรือ 500HD แล้วถ้าใครเคยเล่นมาแล้วก็คงเซ็ทได้หมดแล้ว
ถึงขั้นนี้แล้ว ถ้าใช้ E2 ของ e2-patch-neungboy-20110702 (มีภาษาไทยพร้อม จากท่าน neungboy)  หรือใช้ E2 ของ RTi Core v1.0 FIX Enigma2 ถ้าลงเสร็จแล้วภาพยังไม่ออกจออีกให้ลอง Ping ไปที่ IP ของ Azbox ถ้า Ping ได้ก็ลองเข้า WebInfo ดูมันต้องเข้า WebInfo ได้และสามารถ Chapter OSD ออกมาดูได้เลย
แต่ถ้า Ping หรือเข้า WebInfo ไม่ได้แสดงว่ายังลง E2 ไม่สมบูรณ์

ลองเซ็ทโมหดแสดงผลต่ำๆก่อนเผื่อทีวีบางรุ่นรับไม่ได้หรือถ้าคิดว่าทีวีรับได้แน่ก็เซ็ทเป็น 1080P ไปเลยก็ได้

ไม่ขออธิบายแล้วครับทำตามรูปเลยก็ได้

ถึงขั้นตอนนี้กดรีโมทเข้า Menu Setup ได้แล้วแสดงว่าลง E2 เสร็จสมบูรณ์แล้วต่อไปก็ เซ็ทค่าดาวเทียมตั้งช่องรายการตอนนี้จะเหมือนกับการใช้ E2 ของ Dreabox 800Hd ทุกอย่างถ้าใครยังไม่เคยเล่นแนะนำให้ไปอ่านในหัวข้อ DM800HD หรือ DM500HD ก่อนครับ

Motang
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2554, 23:19 »

ต่อไปเป็นการ update จาก  Enigma2 กลับมาใช้  OFW เหมือนเดิม

ไฟล์ ในการ UPdate กลับมาเป็น OFW ก็มี BackToOfficial  โดยจะเป็นไฟล์ patch.e2 มีขนาดประมาณ 6.6 เมก และ ไฟล์ Firmware ของ AZBOX Official  OFW ตัวใหม่ล่าสุดที่ออกตอนนี้คือ azbox-0.9.5308-patch โดยมีขนาดประมาณ 46 เมก

โดยให้เตรียมไฟล์ patch.e2 ให้เก็บใว้ในเครื่องคอมฯ  
  ส่วนไฟล์ OFW azbox-0.9.5308-patch  ให้ copy ไปใว้ใน flashdrive โดยเอาใว้ในห้องแรกหรือห้อง Root เท่านั้น และที่สำคัญให้เปลี่ยนชื่อเป็น patch.bin ด้วยห้ามใช้ชื่ออื่นเด็ดขาด

เปิดเครื่อง Azbox ที่ลง E2 อยู่ส่วนโปรแกรมที่ใช้ ก็ใช้ AZUp หรือใครจะใช้ Jazup ก็ได้ในที่นี้ผมขอใช้ AZUp เหมือนเดิมครับ

เปิดโปรแกรม AZUp ขึ้นมา ใส่เลข IP แล้วก็กด GO ตรง Install E2/Kernel

โปรแกรมจะสั่งให้ Reboot เครื่องอีกครั้งเพื่อเข้าโหมด Rescue mode ถ้าเครื่องยังไม่อยู่ใหนโหมด Rescue

หลังจาก Reboot เพื่อเข้าโหมด Rescue แล้วก็ให้กดเลือก GO ตรง Install E2/Kernel ใหม่อีกครั้ง

โปรแกรมจะให้ Browse หาไฟล์ BackToOfficial ชื่อ patch.e2 ขนาด 6.6 เมก

Update patch.e2 เพื่อกลับไป OFW

เสร็จแล้วเครื่องจะ Reboot เอง  ตอนนี้ให้เสียบ flashdirve (ที่มีไฟล์ OFW ขนาด 40 กว่าเมก เก็บใว้ในห้องแรกและเปลี่ยนชื่อเป็น patch.bin ) เข้าไปที่เครื่อง AZbox ก่อน reboot เลย

พอ boot ขึ้นมาก้จะเข้า Menu  Upgrade

ให้เลือกข้อ 4 Format application area ก่อน

กด OK เพื่อ Format

เสร็จแล้ว กด Exit ออกมาที่เมนู แล้วเลือกข้อ 1. USB

จะเจอไฟล์ Patch Version 0.9.5308 AZBox

เมื่อกด OK แล้วจะเข้าสู้ขั้นตอนการ Update รอจนครบ 100% ทั้ง 4 pass

เสร็จแล้วเครื่องจะ Reboot เองก่อน Reboot ให้ถอด Flashdrive ออกจากเครื่อง Azbox ด้วยถ้าไม่ถอกออกมันจะขึ้นหน้า Upgrade มาอีก ถ้าลืมถอดออกก็ให้เลือกข้อ 5. Boot without upgrade ก็ได้

เมื่อ boot เข้ามาแล้วก้จะเข้าเมนู Information เป็นอันว่าได้กลับมาใช้ OFW ตามเดิมแล้ว

ถ้าได้ทำการ Backup config และช่องรายการใว้ก็นำมา Restore ตามที่ได้บอกใว้ในตอนแรกครับ

dogbert
Server Mania

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2554, 14:05 »

สุดยอดครับท่าน กำลังหาอยู่เลย ถ้าไปแล้ว ไปไม่ถึง คิดอยู่ ว่าจะกลับยังไง
หัวข้อนี้ ปักหมุดด้วยครับ

redarmy2511
น้องใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2554, 18:25 »

ต้องไปโหลด sattlelite.xml ไทยคม กับ ดาวที่ต้องการใช้มารอเลยครับ ผมไม่ชินก็ตรงการตั้งค่า  lnb และเมนูต่างๆ  แถมบูทช้ามากครับ ขอรออีกหน่อยล่ะกัน E2 แต่เข้าใจว่าน่าจะเรียงช่องง่ายกว่า OFW นะครับ ที่ผมลง E2 ผมต้องการแค่เรียงช่องครับ กับ ภาษาไทยที่ท่าน neungboy ทำใว้เท่านั้นเองครับ  ส่วนการเล่นไฟล์ MKV , ISO  ผมว่า OFW ทำได้ดีมากแล้วครับส่วน E2 ไม่รู้เลยครับเพราะยังไม่ได้ลองเลย ครับรอท่านที่เคยใช้ E2 ให้ความรู้ข้อดีข้อเสียของ E2 และ OFW ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 26 กันยายน 2554, 11:44 »

ขอวีธีลง ไฟล์เรียงช่องกับลงภาษาไทย ของ OFW 5306 ครับ

อาร์ม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กันยายน 2554, 12:03 »

ผมลง fw ตัวนี้ e2-patch-neungboy-20110702 มีปัญหาอยูว่า หลังจากผมลงเสร็จแล้ว ไม่มีชื่อดาวเทียมไทยคม  ต้องทำอย่างไรครับถึงจะมีดาวเทียมไทยคม  ตอนนี้ไม่มีช่องอะไรเลย   มือใหม่ครับ ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

Boonlert
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 กันยายน 2554, 12:28 »

ผมลง fw ตัวนี้ e2-patch-neungboy-20110702 มีปัญหาอยูว่า หลังจากผมลงเสร็จแล้ว ไม่มีชื่อดาวเทียมไทยคม  ต้องทำอย่างไรครับถึงจะมีดาวเทียมไทยคม  ตอนนี้ไม่มีช่องอะไรเลย   มือใหม่ครับ ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

ลองดูครับ
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14076.0

อาร์ม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 28 กันยายน 2554, 14:42 »

ขอบคุณครับ

ron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 29 กันยายน 2554, 10:43 »

เรียงช่องแล้วแต่ช่องมันมั่วไปหมด
แต่ละช่องไม่มีตัวเลขกำหนด ทำไงต่อครับ

nirojn
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 กันยายน 2554, 15:38 »

โหลด dbedit กับ ไฟล์เรียงช่องพร้อมวิธีทำ  แถมplugin tspanel สำหรับลง cam, camconfig, mount ext.hdd และอีกหลายอย่าง

http://www.4shared.com/file/LN9eKLxn/undefined.html

maximusmx
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2554, 13:44 »

ท่านใดที่ปรับแต่งจนแหล่มแล้วน่าจะ save ไฟล์ patch.e2 มาแบ่งปันกันมั่งนะคับ  Grin Grin Grin

nigul
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2555, 13:02 »

ผมลง e2 แล้วมันเป็นแบบนี้ พอปิดเปิดเครื่องแล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เป็นเพราะอะไรครับ หรือผมทำยังไม่ถูกวิธี
http://www.picza.net/show.php?id=20120624lIldFvdvTOdlFv776034

AZbox Ultra HD
maha
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2555, 13:44 »

ผมลง e2 แล้วมันเป็นแบบนี้ พอปิดเปิดเครื่องแล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เป็นเพราะอะไรครับ หรือผมทำยังไม่ถูกวิธี
http://www.picza.net/show.php?id=20120624lIldFvdvTOdlFv776034
ต้อง patch.e2 ลงไป
ตอนนี้มันreboot rescue mode
ตอนี้หน้าจอ vfd show เลข ip อยู่หรือเปล่าครับ

nigul
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2555, 14:04 »

ตอนี้หน้าจอ vfd show เลข ip อยู่หรือเปล่าครับ
หน้าจอทีวีใช่ไม๊ครับ ไม่มีอะไรโชว์เลย ผมใช้รุ่น Ultra

nigul
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2555, 14:33 »

ลองอีกรอบมันก็ค้างอยู่แบบนี้ครับ
http://www.picza.net/show.php?id=20120624lIldFvdvTOdlFv769554

maha
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2555, 16:18 »

ลองอีกรอบมันก็ค้างอยู่แบบนี้ครับ
http://www.picza.net/show.php?id=20120624lIldFvdvTOdlFv769554
คงต้องรอท่านอื่นครับ ของผม HD+ boot ผ่านตลอดครับ image ตัวใหม่ๆไม่เจอหน้าจอเขียวเลยครับ

nigul
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2555, 11:54 »

AZbox Ultra update จาก  Enigma2 กลับมาใช้  OFW พออัฟเสร็จเครื่องรีบูต มีไฟค้าง 2 ดวงอยู่หน้าเครื่องรีซีฟ ไม่มีอะไรโชว์ที่หน้าจอทีวี ไม่ทราบอาการนี้เป็นเพราะอะไรครับ

dbdbdb
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 มีนาคม 2557, 09:53 »

ใครมี azup 2.1.0 รบกวนด้วยส่ง link download หรือชี้ link ให้ด้วยครับ
เห็นว่า version อื่น ไม่มี ext4 ให้เลือกเลย

TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 3

« ตอบ #19 เมื่อ: 02 มีนาคม 2557, 14:17 »

ใครมี azup 2.1.0 รบกวนด้วยส่ง link download หรือชี้ link ให้ด้วยครับ
เห็นว่า version อื่น ไม่มี ext4 ให้เลือกเลย

ผมไม่แน่ใจนะครับ  แต่พอจะให้ข้อมูลนิดหน่อย 
ไม่ว่าจะเดินหน้าหรือถอยหลัง เวอร์ชั่นเฟิมแวร์  ต้องใช้ เวอร์ชั้นของ azup ล่าสุดเท่านั้น  ล่าสุด 2.2.7  แต่มันไม่มี ext4  มีแค่ 3

ext4 กับ  ext3  มันเป็นยังไงนี้  ต้องรอท่านอื่นต่อไปครับ

X solo mini 3
Cloud i box 3&se  AmikoSHD8900
Egami Image multiboot
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์