ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

31 มีนาคม 2560, 05:39 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาค 2 มาแล้วครับ : 6 ขั้นตอนง่ายๆ จัดเรียงช่องใหม่ให้กล่องในฝัน ไม่ง้อโปรแกรม  (อ่าน 49089 ครั้ง)
kukiat
น้องใหม่
*

Pla2

« ตอบ #40 เมื่อ: 11 มกราคม 2555, 22:22 »

ถ้าทำตาม ตอนนี้ จะ update ช่่องล่าสุดหลังวันที่ 1/1/12 หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

nuttapon_22
สมาชิก VIP

« ตอบ #41 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2555, 19:32 »

ขอบคุณครับ

dzkkst
น้องใหม่
*

« ตอบ #42 เมื่อ: 01 มีนาคม 2555, 18:29 »

จริงๆ มันมีวิธีง่ายกว่านั้นนะครับ ไม่ต้องยุ่งกับ telnet ให้ยุ่งยากเลย

ขั้นตอนมีดังนี้ครับ
1. โหลด http://www.siam2.com/dreambox/re-channel.tar ของทางทีมงาน CyberPop
2. แตกไฟล์ออกมา (ใช้ winrar ก็แตกได้ครับ) เราจะได้โฟลเดอร์ var มา
3. ใช้โปรแกรม DCC นะครับ คอนเน็คเข้ากล่องในฝัน แล้วเลือกไปที่ ftp
4. transfer โฟลเดอร์ var ที่แตกออกมา ไปไว้เลย มันจะถามว่าต้องการทับไฟล์มั้ย ตอบ yes ไปเลย
5. restart เครื่องกล่องในฝัน

ส่วนถ้าใครมีปัญหา ก็ตามที่หลายๆ ท่านโพสต์บอกกันมาครับ

popzo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: 18 มีนาคม 2555, 02:16 »

สำหรับท่านที่นำ Script ไปใช้ แล้วเกิด

Service Could Not be found

แสดงว่า ดาวเทียมเดิมของท่าน ใน Satellite Configuration ไม่เป็นไปตามมาตรฐาน คือมีการไปแก้ชื่อ

วิธีแก้ไข

Blue Panel --> Extras Setting --> Satellites.xml Loader เลือก Asia --> กด OK ที่ Thaicom 2/5 --> กด Exit --> Start Download

จากนั้น เข้าไปเปลี่ยน ค่าดาวเทียมของท่านให้เป็น Thaicom 2/5 ที่ Load มาใหม่ครับ (ถ้าไม่เห็น Thaicom 2/5 ให้ Reboot ใหม่สักครั้ง)

เปลี่ยนดาวเทียมยังไง ?  Menu --> Setup --> Service Searching --> Satellite Config --> เห็น Thaicom ของเดิมก็ไปกดให้มันเปลี่ยน เป็นของใหม่ แล้ว Save

Reboot สักรอบ

ถ้ายังดูไม่ได้แวะมาบอกด้วยครับ ทำไรไปบ้าง

ลุยครับ!

ถูกใจบริการ อุดหนุนทีมงาน CyberPop ด้วยนะครับ

ของผมเกิดปัญหาแบบนี้อะครับ  แล้วทีนี่ พอ ทำมาถึงขั้นตอนนี้
Blue Panel --> Extras Setting --> Satellites.xml Loader เลือก Asia --> กด OK ที่ Thaicom 2/5 --> กด Exit --> Start Download
มันก้อไม่สามารถโหลดไฟล์ได้ มันบอกว่า error : server replied 404 Not Found (URL: http://blue-panel.com/satellites/satellites.pl)
พอจะมีทางแก้ไขตรงนี้ยังงัยมั่งอะครับ

Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #44 เมื่อ: 18 มีนาคม 2555, 14:08 »

ของผมเกิดปัญหาแบบนี้อะครับ  แล้วทีนี่ พอ ทำมาถึงขั้นตอนนี้
มันก้อไม่สามารถโหลดไฟล์ได้ มันบอกว่า error : S*** replied 404 Not Found (URL: http://blue-panel.com/satellites/satellites.pl)
พอจะมีทางแก้ไขตรงนี้ยังงัยมั่งอะครับ

ให้ลองวันต่อมาอีกที แต่ถ้ายังคงไม่ได้ น่าจะเป็นเพราะ Image ที่ท่านใช้ เก่าไปแล้ว ก็ให้หา Image ใหม่ๆมาลงแทนครับ หรือถ้ายังชอบ Image เดิมๆอยู่ ก็ให้เอาไฟล์ satellites.xml ที่ทำเองมาใส่แทนเอาครับ ส่วนวิธีการทำ satellites.xml คิดว่าไม่น่ายาก ขอเพียงแค่ให้ท่านไล่อ่านกระทู้หรือใช้ "ค้นหา" Wink

thxby214427เกิดเร็วไป

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
popzo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: 18 มีนาคม 2555, 14:46 »

ขอบคุณมากครับ ขอไปลองก่อนนะครับ  Grin

ANS
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2555, 09:25 »

มีเรื่องอยากปรึกษาครับ ผมใช้ 800 HD PVR เป็นมือใหม่หัดขับ ก่อนหน้านี้เคยนั้นอ่านกระทู้เก่าไปบ้างแล้วเกี่ยวกับมือใหม่

ปัจจุบันผมไม่สามารถดู DTV ได้ แต่ True ยังดูได้ปกติ หรือก่อนหน้านี้มีการเรียนช่องของ True ไป ผมอยากสอบถามว่า

1. อาการแบบนี้ผมต้องเรียงช่องใหม่ แต่ติดปัญหาที่ user กับ password มันไม่ใช่ dreambox และ root ตามที่คู่มือบอก ผมโทรไปถามคนขายกล่อง เค้าบอกจำไม่ได้เลยต้องส่งกล่องไปคนขายทำให้ (อันนี้ผมก็งงๆ) อยากทำเองเป็นบ้างจะได้ไม่ต้องส่งไปรบกวนเค้า คำถามคือ ผมจะทำอย่างไรดีครับ reset factory ด้วย remote ที่กล่อง จากนั้นค่อยลง Image ใหม่ได้ไหมครับ

2. การ Image ใหม่ผมจะใช้ Ferrari หรือ Estar อันไหนดี แล้วจะรู้ได้ไงว่ากล่องผมรับ Image ของค่ายไหนได้บ้าง หรือปกติรับได้ทุกค่าย

3. หากลง Image ใหม่ เครื่องจะรู้ได้ไงว่าจะรับ code ได้ถูกต้อง จาก server ที่ส่งมายังกล่องเรา หรือต้อง set ค่า IP address

ขอสอบถามสัก 3 ข้อก่อนแล้วกันนะครับ เพื่อจะได้เป็นแนวทาง

แมว
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2555, 10:05 »

ขอบคุณครับ Cheesy

Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #48 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2555, 12:48 »

มีเรื่องอยากปรึกษาครับ ผมใช้ 800 HD PVR เป็นมือใหม่หัดขับ ก่อนหน้านี้เคยนั้นอ่านกระทู้เก่าไปบ้างแล้วเกี่ยวกับมือใหม่

ปัจจุบันผมไม่สามารถดู DTV ได้ แต่ 2 ยังดูได้ปกติ หรือก่อนหน้านี้มีการเรียนช่องของ 2 ไป ผมอยากสอบถามว่า

1. อาการแบบนี้ผมต้องเรียงช่องใหม่ แต่ติดปัญหาที่ user กับ password มันไม่ใช่ dreambox และ root ตามที่คู่มือบอก ผมโทรไปถามคนขายกล่อง เค้าบอกจำไม่ได้เลยต้องส่งกล่องไปคนขายทำให้ (อันนี้ผมก็งงๆ) อยากทำเองเป็นบ้างจะได้ไม่ต้องส่งไปรบกวนเค้า คำถามคือ ผมจะทำอย่างไรดีครับ reset factory ด้วย remote ที่กล่อง จากนั้นค่อยลง Image ใหม่ได้ไหมครับ

2. การ Image ใหม่ผมจะใช้ Ferrari หรือ Estar อันไหนดี แล้วจะรู้ได้ไงว่ากล่องผมรับ Image ของค่ายไหนได้บ้าง หรือปกติรับได้ทุกค่าย

3. หากลง Image ใหม่ เครื่องจะรู้ได้ไงว่าจะรับ code ได้ถูกต้อง จาก S*** ที่ส่งมายังกล่องเรา หรือต้อง set ค่า IP address

ขอสอบถามสัก 3 ข้อก่อนแล้วกันนะครับ เพื่อจะได้เป็นแนวทาง

ผมจะตอบให้เฉพาะเท่าที่จำเป็น ที่เหลือให้ท่านใช้ความพยายามและความอดทน ในการที่จะไปอ่านเอาเองในห้อง รวมพลคนใช้ DM800HD PVR นะครับ

1. ถ้าท่านซื้อแต่กล่องเปล่า ก็สามารถทำการ Flash ตัวใหม่ทับไปได้เลย แต่ถ้าท่านซื้อมาพร้อมบ้านเช่า ก็ต้อง Backup เอาบ้านเช่าออกมาก่อน แต่ถ้าเข้าไม่ได้ (เพราะร้านเขาไม่ใ่ห้ Password มา) อันนี้ ก็ต้องง้อร้านเขาอยู่ดี
2. Image ที่มี ณ เวลานี้ (เท่าที่ผมทราบ) จะมีทั้งหมด 3 ค่ายด้วยกัน นั่นก็คือ รถหรู, 2.01 และก็ อี-ดาว ซึ่งการที่ท่านจะเอาไปลงในเครื่องของท่านท่านต้องทราบก่อนครับว่าเครื่องของท่านเป็นของค่ายไหน เบื้องต้นดูคร่าวๆได้จากตอนเปิดเครื่องใหม่ ให้ดูที่หน้าจอ LCD หน้าเครื่องตอนมันขึ้น ยก ตย. ของผม (เดิม เพราะตอนนี้เสียไปแล้ว) เป็นของรถหรู มันก็จะขึ้นว่า รถหรู เป็นต้น กรณีไม่ทราบเลยจริงๆ ก็คงต้องสอบถามไปยังร้านที่ท่านซื้อ ซึ่งอันนี้ เขาไม่น่าที่จะมีอะไรต้องปิดบัง
3. เครื่องก็คือเครื่องและก็เปรียบเสมือนคอมพ์ตัวหนึ่ง มันจะทำอะไรไม่เป็น นอกเสียจากว่าเราต้องสั่ง ต้องโปรแกรม ให้มันทำ(ตาม) ให้ท่านใช้ "ค้นหา" หาอ่านเรื่อง Cam/Emu, บ้านเช่า หอพัก หรือประมาณนี้ แล้วศึกษาดูครับ

thxby237573XopalX, rookies

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
Tanaluk1999
น้องใหม่
*

« ตอบ #49 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2555, 16:20 »

ขอบคุณครับ

หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์