ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

18 ธันวาคม 2560, 21:41 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: [AZbox]ปูมบันทึกที่ 15062011  (อ่าน 7134 ครั้ง)
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« เมื่อ: 15 มิถุนายน 2554, 07:56 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

บทความนี้ จะเป็นเรื่องเกี่ยวกับความซุกซนของผม(เอง) Grin และเป็นเหตุให้ต้องปวดเศียรเวียนเกล้าเป็นเวลาประมาณ 3 วัน 3 คืน เต็มๆ Wink

ปฐมบท :
   เริ่มจากเดิมผมได้ลองเปลี่ยน Image เล่นต่างๆนานา ดังกระทู้    
[AZbox:] ลอง FW เกือบทุกตัว แต่เจอปัญหา
และมาจบลงที่ใช้ RTi_Core_1.1.12.RC12 จริงๆ ก็ยังใช้ดูได้ปรกติดี หลังจากที่ลง Cam/Emu ได้แล้ว แต่พอได้มาเห็นกระทู้ [AZbox] RTi Core v1.0 Enigma 2 ออกใหม่ครับ ก็อดใจไม่อยู่ ต้องโดดเข้าสนามทดลอง(กะเขาด้วย) แต่หลังจากที่ลงเจ้าตัวนี้ไปแล้ว ผมก็เจอะเจอปัญหาดังที่เขียนแจ้งในกระทู้ (น่าจะเป็นแต่ผมหรือเปล่า อันนี้ไม่ทราบ และไม่เห็นท่านอื่นๆที่ใช้เป็น ก็ยังงงๆอยู่ Cheesy อีกอย่างเพิ่งมาสังเกต ทำไม Version มันลดลง จากเดิม RTi Core 1.1.12 กลับมาเป็นล่าสุด RTi Core 1.0 Grin)
   หลังจากนั้น ก็ได้เจอ New Gemini3 ดังกระทู้ ออกใหม่ Gemini Project 3 - MOD for Azbox HD Part 2 หลักๆที่รับไม่ได้กับเจ้าตัวนี้ ก็คือ มันมักจะ Reset ตัวเองทุกครั้งที่ผมปิดเครื่องไป แล้วเปิดขึ้นมาใหม่ ทำให้ผมต้องมาไล่ทำเริ่มตั้งแต่ 0 ใหม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง >: ด้วยเหตุนี้ จึงทำให้ผมอยากกลับไปใช้ version เก่าๆ ซึ่งเป็นที่มาของปัญหาที่เจอและเป็นที่มาของปูมบันทึกนี้

ช่วงกลาง :
   มาถึงตรงนี้ ทำให้ผมเจอปัญหาที่พยายามแก้ไขและเขียนถามเซียนๆหรือเพื่อนๆ เป็นระยะๆ ดังจะเห็นว่าผมโพสท์ไปหลายๆกระทู้ (เพราะผมลองหลากหลายวิธี ทุกอย่างที่มีในบอร์ดแห่งนี้ Wink)
   เริ่มโดย พยายามที่จะใช้ Thumb Drive ที่ลง patch.bin ไว้ ในการ Upgrade แต่ก็ไม่ประสบผลสำเร็จ ไม่ว่าจะใช้กับ DOM เดิมๆที่ติดมากับเครื่องหรือ DOM ใหม่ที่เป็น CF 4 GBs + CF To IDE + สายแพ รวมถึงใช้ Thumb Drive ไปทั้งหมด 4 ตัวด้วยกัน (เพราะเห็นเพื่อนสมาชิกบอกว่า บางทีอาจจะเป็นที่เจ้านี่) หลังจากพยายามให้มันเข้าหน้า Upgrade ผ่าน USB ยังไงๆก็ไม่ได้ สุดท้ายก็มาทำได้ โดยการใช้วิธีที่ท่าน Boonlert แนะนำไว้ที่กระทู้ การกู้ AZBOX จากอาการค้างอยู่หน้า booting แต่ ..... ทุกครั้งที่ผมเสียบเจ้า USB เข้าไป ไม่ว่าจะใช้ วิธีของท่าน NeungBoy ก็แล้วหรือว่าใช้ patch ต่างๆ ก็ยังคงไม่สำเร็จ Angry (เริ่มหมดหวังและท้อแท้ Cry) เพราะทุกครั้งมันจะแจ้งแต่ประโยคที่ว่า
อ้างถึง
Ther are no patch files in USB storage
Please check USB Storage

และเมื่อลองเอา Thumb Drive กลับมาเสียบที่คอมพ์ จะพบว่าขนาดมันเหลือแค่ 6x MBs เท่านั้น รวมถึงโครงสร้างภายในต่างๆเปลี่ยนไป (ทั้งๆที่เดิมก็ Format เป็น Fat32 แล้ว) ดังภาพ และถ้าไม่เสียบ USB แล้วเปิดเครื่อง มันจะขึ้น Booting>Checking>sleeps 15s> แล้วตามด้วย Err: NO_DISK Connect AS ครับ Huh? ที่ได้ทดลองทำ ก็เป็นดัง กระทู้นี้ และสุดท้าย(หนทางที่เหลือและคิดได้ Grin) ก็คือ

เมื่อคืนหลังจากโพสท์เสร็จ ปิดเครื่องเก็บและปิดคอมพ์จะขึ้นนอน ก็มานึกได้อีกอย่างที่อาจจะต้องลองดู นั่นก็คือ การถอดเอา CF ออกจาก DOM มาลองเปิดด้วย Card Reader เผื่อว่าเครื่องมันจะเปลี่ยนโครงสร้างของ CF ไป เช่นเดียวกันกับที่มันทำกับ Thumb Drive (แต่ DOM เดิมคงทำไม่ได้ เพราะไม่มีสายต่อเข้ากับคอมพ์และเอายัดเข้า Card Reader ก็ไม่ได้ Cheesy)
วันนี้เช้ามาถึงที่ทำงาน เลยจัดการดังที่คิด ปรากฏว่าคอมพ์มันเปิดอ่านไม่ได้ แต่พอลองเข้า Easeus Partition Master มันก็แสดงโครงสร้างออกมา ซึ่งเป็นไปดังที่(คาด)คิด นั่นก็คือโครงสร้างเปลี่ยนไป ตอนนี้ได้ลองแก้ให้โครงสร้างเป็นแบบที่ท่าน NeungBoy เคยเขียนไว้ที่หน้า 3 แล้ว ไว้คืนนี้ ถ้ามีเวลาจะขอลองดูอีกที Wink (พอเห็นแสงรำไรบ้าง แต่ยังไม่มั่นใจ Cheesy)
แล้วจะลองตรวจดูเจ้า QF3 ดูด้วยว่ามีอะไรผิดปรกติหรือเปล่า (ต้องไปหาก่อนว่ามันอยู่ตรงไหน Grin) แต่ก็คงได้แค่ Visual Check แหละครับเพราะเรื่อง Electronic ไม่เป็นเอาซะเลย Roll Eyes

The End But Never Ending ...... :
   จากความคิดดังข้างต้น เมื่อคืนเวลาประมาณสี่ทุ่ม จึงเริ่มปฎิบัติการอีกครั้ง Grin คราวนี้ ก็จัดการแบ่ง Partition ต่างๆให้เป็นไปตามที่ท่าน NeungBoy ได้เคยเขียนไว้ (แต่ถ้า CF ของท่านมีขนาดต่ำกว่า 2 GBs ก็ไม่ต้องทำก็ได้นะครับ Wink) ดังนี้

ผมทำบน command line ค่อนข้างยุ่งยากครับ แนะนำว่าทำบน Windows ก็ได้ ( มานึกออกตอนที่ท่านให้สอนทำครับ )
ใช้พวก partition magic ก็ได้ ทำการแบ่งไว้ก่อนเลยครับ สร้างให้เป็น Linux Ext3

ส่วนการแบ่งผมแบ่งเป็น
Partition 1 => 512M              =>  /MMP
Partition 2 => 1024M            => / PLUGINS
Partition 3 => 512M              => /DISK2
Partition 4 => ทั้งหมดที่เหลือครับ => /Download

ตรงนี้ (ผมเอง) ยังไม่เข้าใจอยู่ว่า การตั้งชื่อต้องตั้ง (ตย. เช่น) เป็น MMP หรือ /MMP และทั้งหมดต้องเป็น Primary หรือ Logical รบกวนท่าน NeungBoy หรือใครที่ทราบแจ้งด้วยครับ Huh?

เมื่อเสียบและเตรียมไฟล์ใน USB ทุกอย่างเรียบร้อย ก็เริ่มลอง ติ๊กต๊อก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ มัน Boot เข้าหน้าให้ Upgrade ผ่าน USB ได้ปรกติ (ถึงตรงนี้ อย่าใช้ 4. Format Application Area นะครับ) เมื่อกด 1. USB ...................
หุหุ เช่นเคยครับ ยังคงเจอ (อ้อ ลืมไป QF3 ลองดูแล้ว ทุกอย่างปรกติดี ไม่มีร่องรอยของการเสียหายหรือไหม้ครับ)

อ้างถึง
There are no patch files in USB storage
Please check USB Storage

แสงสว่างที่บอกว่ามี เริ่มริบหรี่ๆๆๆ เวลาก็ปาไปเกือบเที่ยงคืน Cry Cry Cry เช่นเคย ไม่ว่าจะเปลี่ยน patch.bin ตัวไหนๆก็ตามหรือแม้แต่ Thumb Drive ที่มีอยู่ 4 ตัวและรวมถึง DOM ทั้งตัวติดมากับเครื่องกับตัวที่ประยุกต์มา ต่างก็ยังคงขึ้น Error เดิมทุกครั้งไป Angry

ขณะที่กำลังใจเริ่มแผ่วและความล้าเริ่มมาเยือน พลันก็คิดไปถึงวิธีของท่าน boonlert อีกที ซึ่งวิธีการและอุปกรณ์ ก็จะเป็นดังกระทู้ การกู้ AZBOX จากอาการค้างอยู่หน้า booting นี้ แต่ที่แว้บเข้ามาในสมอง ณ เวลานั้นก็คือ ตรง Step ที่ 6 ในข้อความของท่าน (เดี๋ยวเรามาดูกันว่าเป็นอย่างไร หรือท่านลองคิดก่อนก็ได้ว่าจะคิดเหมือนที่ผมคิดไว้หรือเปล่า Cheesy) Wink ผมขออนุญาตท่าน Boonlert ยกวิธีการมาไว้ตรงนี้ด้วยเลยละกัน (พร้อมทั้ง Comment (ที่เป็นสีแดง) น้อยๆที่ผมเจอและประสบเมื่อได้ลองทำด้วยตัวเองมา Grin) ผมจะเอามาแต่ข้อความส่วนรูป ถ้าท่านต้องการดูก็ไปอ่านได้ที่กระทู้ของท่าน Boonlert โดยตรงนะครับ (อ้อ ตอนที่ทำนี้ ผมทำกับ DOM เดิมที่ติดมากับเครื่องนะครับ อีกอันยังไม่ได้ลอง)

สิ่งที่ต้องเตรียมก่อน
1. router ที่มี DHCP (อันนี้คงมีกันทุกท่านน่าจะมีกันแล้ว)
2. สาย RS232  (อันนี้ผมใช้ของ ppLink) ส่วนผมใช้ตัวที่เขาแถมมากับ Phoenix ก็ใช้ได้เช่นกันนะครับ
3. ตัวแปลงสัญญาณ RS232 เป็น TTL (ตัวนี้ผมใช้ของ iDEASAT  แล้วจัดการสลับสายตามรูป)
4. ไฟล์ที่จำเป็น

หลังจากได้ครบแล้วก็เริ่มลงมือได้เลยครับ

Step 1.
ต่อสาย LAN ,สายไฟ แล้วก็สาย upload ทำการต่อเข้าเครื่องตามรูป

Step 2. (ผมทำใน XP นะครับ)
เข้าไปใน folder  Tools\putty  แล้ว run โปรแกรม putty.exe

เลือก Connection type : Serial
เลือก Serial line เป็น comport เครื่อง PC ของเรา
เลือก Speed 115200
หลังจากนั้นคลิก open

Step 3
ทำการเปิดสวิทซ์หลังเครื่อง จะปรากฏหน้าต่าง Putty (แบบ Dos ขึ้นมา พร้อมทั้งตัวหนังสือวิ่งไปทีละขั้นๆ ตามโปรแกรมที่เขาเขียนไว้ Grin)
กด Ctrl-C เพื่อที่จะเข้า Yamon จะเห็นเป็น YAMON> ตรงนี้ ครั้งแรกเลยผมอ่านไม่ละเอียด โปรแกรมมันจะวิ่งเลยไปไกลมาก พอกด Ctrl+C แล้ว รู้สึกว่ามันจะไม่เข้าไปยัง YAMON> ซะแล้ว แต่ไม่ต้องตกใจ ให้ปิดเครื่องและปิด Putty แล้วเริ่มใหม่ และให้สังเกต พอมันขึ้นข้อความดังภาพข้างล่าง ก็ให้กด Ctrl+C แล้วจะได้เองครับ

หลังจากนั้นก็พิมพ์ตามข้างล่าง (บรรทัดหนึงก็กด Enter ครั้งหนึ่งนะครับ)
setenv bootserver 192.168.1.5           (IP ของคอมพ์ที่ท่านใช้อยู่)
setenv gateway 192.168.1.1              (IP ของ Modem/Router ของท่าน)
setenv ipaddr 192.168.1.55                (IP เลขอะไรก็ได้ขอให้อยู่ในวงเดียวกันกับคอมพ์และต้องไม่ซ้ำกับอุปกรณ์อื่นๆที่ท่านมี)
setenv subnetmask 255.255.255.0    (network mask)
net init                                               (initializes network)
net up                                                         (gets up network interface)

Step 4
ต้องแน่ใจก่อนว่าท่านได้ Disable พวก firewall กับ antivirus ต่างๆของเครื่อง PC
เข้าไปที่ folder  Tools\tftpd32.351
แล้วคลิก tfpd32.exe
ตรง Current Directory ให้ไปเลือก folder ที่เราเก็บ file ที่ชื่อ vmlinux.bin
เปิดทิ้งไว้อย่างนั้นแหละครับ

Step 5
กลับไปที่ หน้าต่าง putty แล้วพิมพ์ เอาเฉพาะที่เป็นสีส้มนะครับ

load –b tftp://192.168.1.5/vmlinux.bin 0x90020000         (changing the IP for your computer IP address) ตรงนี้ (อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ) ครั้งแรกผมพิมพ์โดยใช้แป้นอักษรปนกับแป้นตัวเลขแล้วมันไม่ได้ พอเปลี่ยนใช้แค่แป้นตัวอักษรก็ได้เฉยเลยครับ
หลังจากนั้น ที่หน้าต่าง Putty ก็จะมี .... วิ่ง พร้อมกับที่มีหน้าต่างใหม่ของโปรแกรม tftpd32.351 โผล่ขึ้นมาและมีแถบวิ่ง(กระมังหรือ % ก็ไม่ทราบจำไม่ได้)
และตรงนี้ ถ้าสั่งแล้วเกิด Error ใดๆ ก็ขอให้ตั้งสติไว้ และอ่านไล่อ่านดู อย่างของผม เจอเข้า เขาบอกให้พิมพ์ net down แล้วก็ตามด้วย net up อีกที Grin

Step 6
หลังจากโหลด file ใน Step 5 เสร็จแล้ว ก็พิมพ์
go

ถ้าทุกอย่างปรกติ (เป็นไปด้วยดี) มันจะได้ประมาณนี้ (หยุดรออยู่ที่)
AZBOX login: ให้พิมพ์ root
AZBOX password: ให้พิมพ์ azbox

ถึงขั้นตอนนี้ท่านก็ได้เข้าไปใน AZBOX เรียบร้อยแล้ว
จากนั้นหา ip ของ azbox โดยพิมพ์
ifconfig
จะได้ประมาณนี้
eth0 Link encap:Ethernet HWaddr xx:xx:xx:xx:xx
inet addr:192.168.1.9 Bcast:192.168.1.255 Mask:255.255.255.0
UP BROADCAST RUNNING MULTICAST MTU:1500 Metric:1
RX packets:228462 errors:0 dropped:0 overruns:0 frame:0
TX packets:218317 errors:0 dropped:0 overruns:0 carrier:0
collisions:0 txqueuelen:1000
RX bytes:23883754 (22.7 MiB) TX bytes:20516512 (19.5 MiB)
Interrupt:46

ดูตรง inet addr:    อันนี้คือ ip  ของ azbox ครับ มันจะเป็นค่าเดียวกันกับที่เราตั้งให้ใน Step 3 นั่นเองครับ

Step 7
ตอนนี้เราสามารถใช้โปรแกรมจำพวก FTP เช่น DCC หรือ filezilla ได้แล้ว
ให้ทำการ coppy ไฟล์ backup_kernel ไปใว้ที่ /MMP ใน AZBOX
และไฟล์ update ไปใว้ที่ /tmp

Step 8
เมื่อเสร็จแล็วให้กลับมาที่ หน้าต่าง putty อีกทีแล้วพิมพ์ตามนี้

cd /tmp               (We move to /tmp directory)
chmod a+x update          (We give the file run permission)
./update /MMP/backup_kernel                      (start restoration)    

รอจน Progress มันวิ่งถึง 100 แล้ว (ถ้าจำไม่ผิด) มันจะสั่ง Restart เครื่องให้ (กระมัง) พอมันเข้ามา หน้าต่าง Putty ก็จะวิ่งเหมือนๆที่ผ่านมา
รอจนเครื่อง reboot หลังจากนั้นเครื่องของเราก็พร้อมที่จะ flash firmware ที่เราต้องการได้ด้วย USB แล้ว
อย่าลืมเลือก  “Format Application Area”  ก่อนนะครับ

จากที่ท่าน Boonlert เขียนไว้ สำหรับท่านและสมาชิกอีกหลายท่าน (หรือ 2-3 ท่านหว่า Grin) ได้เคยผ่านการทำวิธีการนี้ ก็สำเร็จ แต่ ..... สำหรับผม มันกลับตรงกันข้าม ดังนั้นเมื่อมีความคิดแว๊บเข้ามา ก็เลยมานั่งทำใหม่ตั้งแต่ Step 1 จนกระทั่งมาถึง Step 6 เมื่อหน้าต่าง Putty มันขึ้นให้ใส่ Username .................................
   ตรงนี้แหละครับ ที่เป็นจุดจุดประกายความคิดและเป็นจุดพลิกผันสำหรับผม ผมคงปล่อยให้หน้าต่าง Putty อยู่แค่นั้น แล้วหันไปเปิด DCCe2 ขึ้นมา แล้วก็จัดการป้อนค่า IP ตัวที่กำหนดให้เครื่องดังใน Step 3 แล้วก็(ลุ้น)กด Reconnect .......... อ่ะๆๆๆ มันต่อได้ครับ และที่ Putty ก็มีตัวหนังสือบรรยายตามไปด้วยว่าเรากำลังทำอะไรกะเครื่อง (ตรงนี้ เกิดความคิดอีก Grin แต่ยังไม่ขอบอกดีกว่า Cheesy)
   มาถึงตรงนี้ ผมไม่รีรอต่อไป ผมจัดการเปิดโปรแกรม AZup ที่ติดมากับ RTi Core 1.0_Fix ทันที แล้วจัดการใส่ค่า IP ตัวที่เรากำหนดไว้เข้าไป เสร็จแล้วจัดการกด Go ตรง Install Official Firmware แล้วเลือก patch.bin ที่อยู่ภายใต้ Folder ที่ชื่อ Official To E2 ดู โปรแกรมก็วิ่งตามเดิมทุกอย่าง (สังเกตุที่ Putty ก็จะมีบรรทัดบรรยายด้วยอีกเช่นกัน) สุดท้ายมันวิ่งอยู่อย่างนั้น ผมปล่อยดูประมาณ 5 นาที ก็ไม่มีความคืบหน้า เหลือบดูที่หน้าจอ OLED ก็เห็นมันขึ้น Official Firmware => USB วิ่งอยู่ ก็เลยลองเสียบ Thumb Drive ที่ผมใส patch.bin เข้าไป เอ .... มาถึงตรงนี้จำไม่ได้ ไม่แน่ใจว่ามันวิ่งต่อไปอีกสักพัก แล้ว AZup ก็แจ้งขึ้นมาว่า Error อะไรสักอย่างนี่แหละ ....... แป่ว ก็เลยถอดเจ้า Thumb Drive ออกมาใส่เข้าคอมพ์ดู โครงสร้างไม่เปลี่ยน ผมก็เลยลองเอาไฟล์ชื่อ patch.e2 ที่อยู่ใน Back To Official ใส่เข้าไป แล้วถอดไปเสียบกับ AZbox แล้วผมก็เริ่มใหม่หมด เมื่อมาถึงการเข้า AZup คราวนี้ผมลองกดเลือก Go ที่ตรง Install E2/Kernel อืม หรือ Go ตรงที่ Restore E2 ก็ไม่แน่ใจ (ต้องขอโทษด้วยที่ความจำผมมันสับสน Roll Eyes) คราวนี้ เหมือนมันผ่านไปได้ แต่สุดท้าย มันดันขึ้นว่า เนื้อที่ไม่พอเฉย Huh? ก็เลยปิดเครื่องกะลองใหม่อีกรอบ แต่ ......... OMG!!! มันขึ้น VFD Ready! เฉยเลยครับ ผมก็เลยลองดูที่หน้า OLED มันก็ผ่านตลอดจนถึงให้กดเลือกภาษา ........ มาถึงตรงนี้ มั่นใจแล้วครับ ว่าเครื่องของผมมันกลับมาแล้ว มันกลับมาแล้ว โอ้ว ดีใจแถบอยากตะโกนออกมาดังๆๆๆๆๆๆๆ ข้าทำสำเร็จแล้วววววววววววววว 555 (แต่ทำไม่ได้ เพราะมันเกือบจะตีหนึ่งแล้ว Cheesy)
   ขอบคุณทุกๆท่านที่ยอมเสียเวลาอ่านสิ่งที่ผมพล่ามมาค่อนข้างยาว (เขียนเองยังเรียบเรียงแถบไม่ถูก ทั้งดีใจและปลาบปลื้มใจ ที่ไม่ต้องส่งกลับบ้านเก่า Grin) ก็ขอให้อ่านผ่านตาไว้ก็พอครับ เผื่อวันใดวันหนึ่ง เพื่อนๆที่มีโอกาสได้ซื้อมาใช้ และเจอแบบนี้ หรือคล้ายๆทำนองนี้ ก็จะได้ เอาไปลองเป็นหนึ่งในวิธีแก้ไขสำหรับตัวท่าน Wink

ปล : จำที่ผมเกริ่นเรื่อง Putty มันบรรยายทุกกระเบียดนิ้ว ที่เราได้เล่นหรือพิมพ์อะไรเข้าไปไหมครับ Kiss ช่วงที่มัน Boot แล้วเข้าไปจนถึงให้เลือกภาษาที่จะใช้ ผมสังเกตที่หน้าจอของ Putty ตลอด มันจะมีบรรยายเหมือนกับว่า ณ ตอนนั้นๆ มันกำลังสั่งเครื่องทำอะไร ไม่ว่าจะโหลด Kernel หรือโหลดภาษา โหลด Font เข้าเครื่อง ........... แต่เสียดาย ผมยังไม่รู้ว่าแบบนี้ เราจะสามารถเข้าไปแก้อะไรต่อมิอะไรข้างในได้เลยหรือไม่ คงต้องไปค้นคว้า ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะมีให้อ่านหรือสอนกันหรือเปล่า ถ้าทำได้ ก็น่าจะประยุกต์ใช้สิ่งที่ท่าน YYuk_Yodyiam ได้เขียนและสอนไว้ที่กระทู้ DM500HD แสดงเรื่องย่อไทย + Thai Info ครับ (พร้อม ดาวน์โหลด แล้วครับ) และกระทู้ของท่าน mrcomsci (เสียดายที่ผมไม่สามารถพิมพ์บทความของท่านออกมาอ่านได้ เพราะถูกเข้ารหัสไว้) ใน บันทึกการติดตั้ง DM500HD ด้วยImage ที่สร้างขึ้นเองจาก OE1.6/Enigma2 มีEPG/Sub TH มาแก้ให้มันสามารถแสดงภาษาไทยใน รายการและเรื่องย่อต่างๆต่อไป

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ

Mad3Wizard

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2554, 19:32 »

เอาแล้วไหมละ ................
   เมื่อคืนลองเอาเครื่องมาต่อกับทีวีแต่ยังไม่ได้ต่อสายแลนกะสาย TG6 แล้วเปิดเครื่อง ปรากฏว่ามันค้างอยุ่ที่ Booting ... Roll Eyes เลยหยิบเอา Thumb Drive ตัวเดิมมาเสียบ แล้วเปิดเครื่องใหม่ อ่ะๆ คราวนี้ Boot ผ่านไปได้ด้วยดี สงสัยจะเป็นเพราะตอนที่ทำ ไม่ได้อ่านหรือสังเกตให้ดี(กระมัง) มันกลายเป็นว่า โปรแกรม AZup มันติดตั้งลงใน Thumb Drive ให้กระมัง (มิน่ามันถึงแจ้งว่าเนื้อที่ไม่เพียงพอ Grin แต่ผมมั่นใจว่า ตัว Radio Botton มันจุดอยู่ตรง DOM แน่นอน Huh?) ไม่เป็นไร ช่างมันครับ ขอให้เข้ามาได้ก็ OK แล้ว เพราะว่า ผมสามารถเข้าไปตั้งค่า IP Address ได้และต่อกับคอมพ์ได้ คราวนี้ ก็ไม่ยากแล้วละครับ Wink
   ถูกต้องครับ ผมก็จัดการกดเข้า Rescue Mode โดยหลังจากเลือก Rescue Mode และกดปุ่มแดงแล้ว ก็จัดการกดปุ่ม + ค้างไว้จนมัน Boot กลับมา หน้าจอ OLED จะขึ้น VFD Ready! (ตกใจได้แป๊บหนึ่ง เพราะนึกว่ามันจะเป็นการ Boot ธรรมดาไป) แล้วสักพักมันก็จะขึ้น Rescue Mode IP .......... ครับ (ตัวเดียวกันกับที่ตั้งไว้ตอนเมื่อก่อนเข้า Mode นี้แหละครับ Cheesy) ที่เหลือ ก็ไปจัดการเข้า AZup คราวนี้ ผมเลือกที่จะใช้ RTi Core 1.0_Fix ครับ ก็ผ่านไปได้ด้วยดีทุกอย่าง Smiley
   แต่ ..... ที่ยังเป็นที่ค้างคาใจสำหรับผม ก็ยังคงมีดังนี้
1. ช่องตั้งแต่ 170-200 ก็ยังคงไม่สามารถสแกนได้
2. ดาว Intelsat7/10 อันนี้ ตั้งให้เหมือนกับที่เคยตั้งให้กับ 800 แล้ว ก็ไม่สามารถสแกนได้เช่นเดียวกัน Huh?
3. ผมลง Cam โดยใช้ตัว CVS_EMU ที่ท่าน raider แนะนำไว้ที่กระทู้ AZbox] RTi Core v1.0 Enigma 2 ออกใหม่ครับ นี้ ก็เช่นเคย ป้อน Code เข้าทั้ง CCcam และ newcamd ปรากฏว่า CCcam ใช้ไม่ได้ จอมืด แต่ MGcamd ใช้ได้ปรกติดี Huh?
4. ความดังของเสียง ผมลองกด Vol - ลงทีละขีด ก็ไม่มีแววว่าระดับเสียงจะลดลงเลย จะกระทั่ง ระดับลดลงมาถึงขีดที่สองจากล่าง ความดังจึงจะลดลง Angry
5. Software Management เข้าไปแล้ว มันไม่เห็นว่าจะโหลดอะไรมาเลย นิ่งสนิท กะ Online Update อันนี้ก็มีแต่ Empty ไม่รู้ว่าจะต้องทำยังไง Huh?

แต่ทำมาได้ถึงตรงนี้แล้ว ก็ถือว่าประสบความสำเร็จ ผ่านปัญหาต่างๆมาได้ จะลองเปลี่ยนหรือลดกลับไปหา OFW อีกดีไหมหนอ Grin แต่ถ้าจะทำคราวนี้ คงต้องไล่อ่านให้ดีๆแล้วว่าจะต้องทำยังไง ไม่งั้นมีหวังได้ย้อนกลับมาเริ่มอ่านกระทู้ของตัวเอง แล้วทำตามอีกเป็นแน่แท้เชียว Cheesy

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
Mad3Wizard

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2554, 21:31 »

อ้างถึง
รีบหน่อยครับ รอสมาชิกมาแคะ แกะ แงะ อยู่ Grin แล้วจะรู้ว่ายาพาราฯก็เอาไม่อยู่ Cheesy
เมื่อคืนวันเสาร์ เพราะความเชื่อมั่นในตัวเองสูง (ไปหน่อย Wink คิดว่ามีวิธีแก้ไขแล้ว เลยไม่กลัวฟ้า กลัวฝน เลยลองวิชาอีก (กะจะลด จาก Core 1.0 ไปเป็น OFW อีกที) สุดท้ายก็ยังไปไม่รอด แถมใช้วิชาที่(ตัวเอง)คิดว่าแก่กล้าแล้ว ทำจนตีหนึ่ง ยังไปไม่รอด Cry ............... เครื่องกลับมาค้างที่
อ้างถึง
Err: NO_DISK Connect AS

อีกแล้ว แถมคราวนี้ เสียบ เสียบเจ้า RS232-TTL เปิด Putty แล้ว มันเงียบ ไม่มีตัวอักษรแม้แต่ตัวเดียว หน้าจอ Putty ยังคงมืดดดดดดดดด Angry

แต่อย่ากลัวกันนะครับ ทุกอย่างมันต้องแก้ได้ ไม่ในไทย ก็ที่จีนแหละครับ Smiley

ครับ กลับมายังที่ๆควรจะอยู่ (ซะที) เพราะห้องนั้น เขา Ultra ครับ Grin
และแล้ว อาการล่าสุดก็แก้ไขได้ (อีกแล้วครับท่าน Grin)

จริงๆ ผมก็แอบสงสัยเครื่องของอาจารย์เหมือนกันนะ ทำไมมันมีปัญหาบ่อยเหลือเกิน  Grin  จะบอกว่า user error ก็ไม่น่าจะถี่แบบนี้ นี่ขนาดปารมจารย์เล่นเองนะเนี้ย  Grin จริงๆ การ flash firmware ใน azbox ไม่ได้น่ากลัวอะไรเลย  เครื่องผมเล่นมาครบ 2 ปีเต็มแล้ว flash firmware ไปนับครั้งไม่ถ้วน  เคยเจอปัญหาแค่ครั้งเดียวเพราะไฟดับระหว่าง flash ทำให้เครื่องค้าง  แต่ก็แก้ไขได้แบบไม่ยากเย็น  ถ้าอุปกรณ์พร้อม    ผมว่านะ เครื่องของอาจารย์ต้องมีองค์ประทับแน่ๆ  Grin Cheesy

ขอบคุณครับท่าน gadgeteer สำหรับผมคงไม่โทษเครื่องครับ น่าจะเป็นที่ไม่ตัวผม (ที่เข้าใจในตัว Image ได้ไม่ดีพอ) ก็ Image แหละครับ Wink จริงๆเรื่องของเรื่องก็ไม่มีไรมาก เป็นแค่ผมเจอ
1. ลง Code ผ่าน CCcam แล้วมันดันไม่สามารถอ่านได้ อันนี้แหละเซ็งสุดๆ
2. การใช้ Vol + และ Vol - สำหรับผม (core 1.0 Fix หรือแม้แต่ RC 12) มันใช้ไม่ได้เลย คือระดับเสียงมันจะลดให้ก็ต่อเมื่อกด Vol - ลงมาจนถึงขีดเกือบสุดท้าย การเพิ่มระดับเสียงก็เช่นกัน ต้องกด Vol + จนถึงขีดเกือบบนสุดเสียงถึงจะดัง Huh?
จึงเป็นที่มาของการพยายามที่จะลดลงไปเล่นแค่ OFW หรือ OFW Patched แต่จนถึงตอนนี้ ก็ยังทำไม่ได้ Cry

ตอนนี้ กู้กลับมาได้แล้ว (อีกครั้งหนึ่ง) แต่คราวนี้ จะว่าเส้นผมบังภูเขาหรือฟลุ๊กก็ไม่ทราบได้ เพราะอย่างที่กล่าวไว้ข้างต้น ผมเปิด Putty แล้วจอมันมืด ไม่แสดงอะไรเลย Angry ขณะกำลังเซ็ง (เมื่อวานช่วงเช้า) ก็เลยลองเอา patch.e2 ยัดใส่ Thumb Drive แล้วเปิดก็ขึ้นเช่นเดิมคือ no patch file จึงลองอีก คราวนี้ เอา patch.bin จากใน Core 1.0 ที่ให้มาด้วยใส่เข้าไป กด USB ก็แสดงอาการเดิม เลยดึง Thumb Drive มาเสียบกับคอมพ์ ดูแล้วโครงสร้างไฟล์ไม่เปลี่ยน ก็เลยจับยัดเข้า AZbox ใหม่ ครั้งนี้ลองสั่ง 4. Format Application Area ดูก่อน (ผมใช้ DOM ที่ติดมากับเครื่อง และดูผ่านหน้าจอ OLED นะครับ) พอมัน Formatted เสร็จ ก็เลยลอง 1.USB อ่ะอ่ะ ..... คราวนี้มันขึ้น Patch OK. ก็เลยรอดตัวไปครับ ไม่ต้องถึงกลับส่งกลับบ้านเกิดมัน Smiley

หลังจากได้ลง satellites.xml แล้ว ก็ลองตั้งทุกอย่างเหมือนกับ 800 แต่ก็เช่นเคยครับ ไม่สามารถสแกนดาว Intelsat7/10 ได้ Sad และคราวนี้ ผมใช้ CVS_EMU ในการลง Cam/Emu แล้วเช่นเคย ใส่ Code ให้ทั้ง CCcam กะ MGcamd แต่คราวนี้ มันไม่ยอมอ่านทั้งสองตัว ลอง Test Network ก็ผ่านฉลุยทุกอย่าง Shocked กดไปกดมา จำไม่ได้ว่าทำอะไรไป เพราะวิ่งไปวิ่งมาระหว่างเครื่อง AZbox กะ คอมพ์ Cheesy และแล้ว CCcam ก็อ่านจนได้ ลองเอาคาร์ด ฟรี ทีวี เสียบดู ก็อ่านได้อีก Grin เฮ้อ .... ค่อยยังชั่ว (ทำไมไม่ค่อยยังดีหว่า) แต่ ... เอาอีกแล้ว (ตู) นึกครึ้มขึ้นมาอีก ลองเล่นกับ Skin ดูซะหน่อย Grin พอเปลี่ยน Skin เป็นอีกตัวปุ๊บ คราวนี้ ภาพจอมืดไปเลย กดยังไงๆคราวนี้กลับมาแบบเดิมอีกแล้ว คือไม่ยอมอ่าน Cam/Emu ทั้ง 2 ตัวเลย Undecided ถึงตอนนี้ ไม่ไหว ถอดเก็บดีกว่า ..... หุหุ  

NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2554, 14:40 »

ปล : จำที่ผมเกริ่นเรื่อง Putty มันบรรยายทุกกระเบียดนิ้ว ที่เราได้เล่นหรือพิมพ์อะไรเข้าไปไหมครับ Kiss ช่วงที่มัน Boot แล้วเข้าไปจนถึงให้เลือกภาษาที่จะใช้ ผมสังเกตที่หน้าจอของ Putty ตลอด มันจะมีบรรยายเหมือนกับว่า ณ ตอนนั้นๆ มันกำลังสั่งเครื่องทำอะไร ไม่ว่าจะโหลด Kernel หรือโหลดภาษา โหลด Font เข้าเครื่อง ........... แต่เสียดาย ผมยังไม่รู้ว่าแบบนี้ เราจะสามารถเข้าไปแก้อะไรต่อมิอะไรข้างในได้เลยหรือไม่ คงต้องไปค้นคว้า ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะมีให้อ่านหรือสอนกันหรือเปล่า ถ้าทำได้ ก็น่าจะประยุกต์ใช้สิ่งที่ท่าน YYuk_Yodyiam ได้เขียนและสอนไว้ที่กระทู้ DM500HD แสดงเรื่องย่อไทย + Thai Info ครับ (พร้อม ดาวน์โหลด แล้วครับ) และกระทู้ของท่าน mrcomsci (เสียดายที่ผมไม่สามารถพิมพ์บทความของท่านออกมาอ่านได้ เพราะถูกเข้ารหัสไว้) ใน บันทึกการติดตั้ง DM500HD ด้วยImage ที่สร้างขึ้นเองจาก OE1.6/Enigma2 มีEPG/Sub TH มาแก้ให้มันสามารถแสดงภาษาไทยใน รายการและเรื่องย่อต่างๆต่อไป

ตอนนี้ผมกำลังลอง compile rom ของ AZBox ได้ผลอย่างไร จะรีบแจ้งครับผม

Mad3Wizard

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2554, 22:18 »

ตอนนี้ผมกำลังลอง compile rom ของ AZBox ได้ผลอย่างไร จะรีบแจ้งครับผม

จริงๆ เห็นที่ ตรงนี้ มานานแล้ว แต่ว่าเครื่องคอมพ์ทั้งที่บ้านและที่ทำงาน ไม่ได้ลง Linux ซะแล้ว ก็เลยอดที่จะลองเล่นกับมัน (ดีหน่อยลดความปวดเศียรเวียนเกล้าไปได้เปราะหนึ่ง อิอิ) ต้องรบกวนท่าน NeungBoy ละกันครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ปล: และเหมือนเคยเห็นว่า มีไฟล์สำหรับ Extract/Pack แบบ 800 เช่นกันนะครับ Wink

NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2554, 22:54 »

จริงๆ เห็นที่ ตรงนี้ มานานแล้ว แต่ว่าเครื่องคอมพ์ทั้งที่บ้านและที่ทำงาน ไม่ได้ลง Linux ซะแล้ว ก็เลยอดที่จะลองเล่นกับมัน (ดีหน่อยลดความปวดเศียรเวียนเกล้าไปได้เปราะหนึ่ง อิอิ) ต้องรบกวนท่าน NeungBoy ละกันครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ปล: และเหมือนเคยเห็นว่า มีไฟล์สำหรับ Extract/Pack แบบ 800 เช่นกันนะครับ Wink

Compile เสร็จแล้วครับ กำลังลองทดสอบอยู่ครับ แต่เป็น RTi 1.0 ไม่ใช่ตัว Fix นะครับ
ลองลง Gemini Plug-in ก็ยังไม่ได้ครับ กำลังปวดหัวได้ที่เลยครับ แต่เรื่องภาษาไทย ผ่านได้แล้วครับ

Hiraku9k
นักท่อง Internet ตัวยง
Member

azbox Openpli 4.0

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2554, 06:47 »

Compile เสร็จแล้วครับ กำลังลองทดสอบอยู่ครับ แต่เป็น RTi 1.0 ไม่ใช่ตัว Fix นะครับ
ลองลง Gemini Plug-in ก็ยังไม่ได้ครับ กำลังปวดหัวได้ที่เลยครับ แต่เรื่องภาษาไทย ผ่านได้แล้วครับ
เริ่มมีหวังมากขึ้น  มีภาพสวย:)

Vu+Solo2[GetOn] (Full Function)
Azbox HD (IPTV Only)
dm800hd[estar] (IPTV Only)
Hiraku9k
Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2554, 06:49 »

^
^
มีภาพสวยมาให้ชมก่อนไหมครับ Smiley

Vu+Solo2[GetOn] (Full Function)
NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2554, 09:11 »

^
^
มีภาพสวยมาให้ชมก่อนไหมครับ Smiley

เดี๋ยวหาทางเอาภาพออกมาให้นะครับ

Mad3Wizard

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2554, 22:56 »

แอบไปเที่ยว ตปท. มา เลยไปเห็นว่านาย Hontch แกบอกวิธีแก้ไว้ให้แล้วตั้งแต่ 06/06/2011 Grin ดังข้างล่าง

ขอเพิ่มเขียนเป็นภาษาไทยให้สำหรับท่านที่ไม่สันทัดกับภาษาอังกฤษ แต่อย่าได้คาดหมายมากมายนะครับ เพราะผมเองก็งูๆปลาๆ เขียนเอาตามเข้าใจซะมากกว่า Grin

อ้างจาก: Hontch;6766
Network should work in yamon...this is what I did: ระบบควรจะทำงานใน Yamon .... และต่อไปนี้คือสิ่งที่ข้าพเจ้าได้ทำ

Google Recuperar_AZBox_muerto.rar ใช้อากู๋หาไฟล์คู่มือที่ชื่อ Recuperar_AZBox_muerto.rar มาอ่าน
Complete upto 'Step 6' ทำไปเรื่อยๆจนมาถึงขั้นตอนที่ 6
Use azup to flash RC12/V1 or whichever ใช้ AZup ทำการแฟลช (Flash) เจ้า RC12/V 1.0 หรืออะไรก็ได้ที่ท่านต้องการ
Azup will fail, but you will boot into proper recovery mode and be able to sucessfully install RC12/V1 using azup. AZup อาจขึ้นว่ามีข้อผิดพลาด ไม่ต้องสนใจ ท่านก็จะยังบูท (Boot) เข้าเรสคิวโหมด (Rescue Mode) ได้และยังสามารถติดตั้ง RC12/V 1.0 โดยการใช้ AZup ได้ตามปรกติ

รุ้งี้ ไปเที่ยวแต่แรกแล้ว ไม่ต้องมาเสียเวลาตั้ง 3 วัน 3 คืน Cheesy ไหนๆก็ไหนๆ แล้ว เลยเอาวิธีที่นายคนเดิมบอกไว้สำหรับการกลับคืนร่างเดิม (แต่ผมยังไม่ได้ลอง ไว้เจอกันแน่ ยังไม่เข็ด Wink หรอก นะซิบอกให้) ดังข้างล่าง

อ้างจาก: Hontch;7036
The vmlinux and patch.alt files are for installing official firmware on usb, if that is what you want then you need converted official firmware files, try here, if not, you are pressing the wrong button in azup.

To go back to official firmware you should press "Install E2/Kernel" then select the patch.e2 from "\BackToOfficial"

ไฟล์ vmlinux และ patch.alt ใช้สำหรับติดตั้ง OFW (Original FirmWare) ลงใน USB (Thumb Drive) และถ้าใช่สิ่งที่ท่านต้องการก็คือไฟล์ต้นฉบับ (OFW) ที่ผ่านการแปลงมาแล้ว หาได้จาก  here แต่ถ้าไม่ใช่ แสดงว่าท่านกดปุ่มในโปรแกรม AZup ผิดแล้วละครับ อิอิ

เพื่อที่จะกลับไปยัง OFW ท่านต้องกดที่ปุ่ม Install E2/Kernel แล้วเลือกไปที่ไฟล์ patch.e2 จากโฟล์เดอร์ \BackToOfficial

คราวนี้ ท่านที่กล้าๆกลัวๆ ก็ไม่ต้องห่วงแล้วนะครับ ลุยโลดครับ Smiley

เอ้า ขออีกอันละกัน เผื่อ(ตัวผมเอง)จะลืมวิธี ทำตามข้างนะครับ (โดยเจ้าเก่า Cheesy)

อ้างจาก: Originally Posted by Zaman
Hi สวัสดี

Any body can help me and guide me how to switch from RTi Core v1.0 Enigma 2 to the original one.

ใครก็ได้ช่วยบอกหรือสอนข้าพเจ้าทีว่า การจะสลับจาก RTi Core v1.0 Enigma2 กลับไปเป็นตัวต้นฉบับดั้งเดิม (OFW) ต้องทำยังไง

อ้างจาก: Hontch
1. Flash patch.e2 from /BackToOfficial using azup provided ทำโดยใช้ AZup แฟลช (Flash) ไฟล์ patch.e2 ที่มีมาให้ใน /BackToOfficial
2. Put official fw on usb, at opensat blue update screen, format application area, then update firmware. ใส่ OFW ลงใน USB (Thumb Drive) และที่หน้าจอฟ้า ให้สั่ง 4. ล้างพื้นที่ใช้งาน (Format Application Area) แล้วจึงสั่ง 1. USB เพื่ออัพเดท (Update)

If it says no patch.bin, no fat32 partition, etc. and formats your usb with linux partitions, then put usb in windows pc and use easus partition manager to format the 1st partition (~55mb) fat32, put patch.bin on there and reboot box and retry update.
ถ้ามันขึ้น ไม่มี patch.bin (no patch.bin) ไม่มีพาร์ติชั่นแบบแฟ๊ต32 (no fat32 Partition) หรืออื่นๆ และล้าง USB ของท่านให้เป็นแบบของ Linux แล้วละก็ ให้ท่านเอา USB กลับไปเสียบที่คอมพ์ (Windows) และให้ใช้โปรแกรมชื่อ easeus partition manager ทำการ Format พาร์ติชั่นแรก (จะมีขนาดประมาณ 55-63MBs) โดยให้กำหนอดเป็น Fat32 ด้วยนะครับ เสร็จแล้วก็คัดลอก (Copy) ไฟล์ patch.bin ใส่เข้าไป แล้วลองปิด/เปิดเครื่องใหม่ (Reboot) และลองอัพเดทอีกที

Mad3Wizard

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2554, 00:04 »

หุหุ วันนี้ กะว่าจะลอง FW ของท่าน NeungBoy ซะหน่อย Grin แต่พอเปิดเครื่องมันดันเข้า Rescue Mode เฉยเลย Huh? ก็เลยลองใช้ AZup จัดการยัด patch.e2 ของ Core v 1.0 Fix เข้าไป แต่พอรอจนเสร็จ(หรือเปล่า) มันดันขึ้น แจ้งว่า ไม่สามารถเขียนได้ ให้เปลี่ยน DOM ใหม่ Huh? ผมลองเอา DOM อีก 2 อันที่มี (ได้เพิ่มมาอีก 1 จากท่าน chames_sack ต้องขอขอบคุณมากนะครับ) ก็ขึ้นอาการเดียวกัน นั่นก็คือ ขึ้นแต่ Booting>Checking>sleeps 15s> แล้วตามด้วย Err: NO_DISK Connect AS ลองใช้ TTL ก็ไม่ได้ หน้าจอ Putty ยังคงว่างเปล่า ปราศจากอักษรใดๆวิ่ง เหมือนดังทุกครั้งที่เคยทำ(ได้) Angry คราวนี้ ไม่รู้จะทำกับมันยังไงจริงๆ Cool

raider
สมาชิก VIP

จงเชื่อว่าเราทำได้

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2554, 12:30 »

เมื่อเช้านี้โดนเหมือนกัน ซนไปหน่อย ปรับนู่นเปลี่ยนนี่ไปเรื่อย เลยงานเข้า Boot ไม่ได้ค้างอยู่ที่ =S ลองแก้ไขตามท่าน Boonlert ที่เคยบอกไว้และเคยผ่านได้ไม่ยาก แต่คราวนี้มันไม่ง่ายเหมือนดังเคย เพราะมันไม่เจอ IP เครื่อง เลยจัดการเอา DOM ที่ใช้อยู่ ( CF 2 GB ) ออก ไป Format กับ PC จากนั้นนำกลับมาเสียบเข้ากับเครื่อง ทีนี้ก็รอ.................. IP เครื่องโชว์แล้วก็ ไปต่อได้แล้ว โล่งอก แต่ละครั้งที่เจอปัญหามันจะเปลี่ยนไปทุกครั้ง ดีที่เก็บไฟล์ที่สำคัญๆไว้ ไม่งั้นแย่ครับ

จงเชื่อว่าเราทำได้
Hiraku9k
Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2554, 13:17 »

ตามที่ท่าน Mad3Wizard  scan 2 ไม่ครบ 200 ช่อง ผมก็เจอปัญหาเหมือนกัน เป็นเพราะการตั้งค่่าหัว LNB ครับ
จานผมเป็นแบบ ดูโอ้ ไทยคม 5 และ NSS6 ครั้งแรกตั้ง 11300 11300 10700 เจอ 246 ช่อง ไม่เจอช่อง 3-5-7-9-ทีNN
ก็เลยตั้งค่าใหม่เป็น 11300 ทั้ง 3 ค่า เจอ 278 ช่อง ครบทุกช่องรวมทั้งช่อง RS (อย่างอื่นไม่ได้ปรับใช้เหมือนการ scan ครั้งแรก)
    ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องหัวของ LNB เท่าไหร่ อาศัยปรับไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เจอสิ่งที่ต้องการเอง  Cheesy

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์