ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

21 พฤศจิกายน 2560, 04:02 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 82   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกอย่างเกี่ยวกับ Dreamer Pro  (อ่าน 384567 ครั้ง)
akumo
ร้านค้าลงทะเบียน*
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 27 เมษายน 2554, 19:14 »

Grin สั่งของเมื่อวาน วันนี้ได้รับของแล้วครับ แล้วก็ทดลองกันเลย ผลเป็นอย่างนี้ครับ
๑. รับโค้ดค่อนข้างช้า ถึงช้ามากครับเมื่อเทียบกับ Supernet ก็พอรับได้ครับ (แต่บางทีภาพมาแล้ว สถานะยังโชว์ว่า Offline)
๒. ช่อง HD เปิดสักพักหนึ่ง(ประมาณ ๕-๑๐ นาที)จะค้างนิดหน่อย(ประมาณ ๒-๓ วินาที) ถ้าค้างนานเปลี่ยนช่องจะหายครับ(ปัญหาอาจเป็นที่งึกๆ งักๆ จั่งซี่มันต้องถอนก็ได้ครับ แต่ช่อง SD ไม่เป็นครับ)
๓. สีสันช่อง HD ใช้ได้ครับ(ตาไม่เทพ และไม่ได้เปิดประกบกับเครื่องอื่น)
๔. ปัญหาที่พบ ช่อง ๓ และ ๕ ดูผ่าน CSP ขึ้น Scramble TV ครับ(สถานะ CSP เป็น BE ช่องอื่นไม่เป็น Supernet ก็ไม่เป็น) แต่ผ่าน CCCam S***** ดูได้ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร แก้ไขอย่างไรครับ
๕. เหมาะกับคนงบฯน้อยแต่อยากดูแบบชัดครับ (สมราคา)
๖. คาดว่าจะมี Firmware ใหม่ๆออกมาให้อัพเดตเรื่อยๆเหมือนของ Supernet นะครับ
ขอบคุณครับ
1. ข้อนี้ยังไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรนะครับ แต่ที่ผมใช้อยู่ไม่ช้าครับ เดี๋ยวไว้จะหาเพื่อนที่เจอว่าช้าแล้วขอ code มาลองดูครับ
2. ลองเปลี่ยน dns จากเดิมที่ใช้อยู่เป็น open dns เช่น 8.8.8.8 ดูครับ (ปกติทาง srv จะแยกเครื่องที่ส่งช่อง HD กับช่อง SD ครับ)
3. ขอบคุณครับ
4. งงเหมือนกันครับ ช่อง 3 และ 5 ก็น่าจะมาจาก srv เดียวกันกับช่องอื่นๆ หาก 3 และ 5 เป็นก็ควรจะเป็นกับช่องอื่นด้วยนะครับ
5. ใช่ครับ ^.^
6. ครับผม

ปล. สามารถใส่ code ของ cccam และ mgcam ผสมกันได้ครับ Smiley

ขอบคุณครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ลุงแดง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 27 เมษายน 2554, 20:46 »

1. ข้อนี้ยังไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรนะครับ แต่ที่ผมใช้อยู่ไม่ช้าครับ เดี๋ยวไว้จะหาเพื่อนที่เจอว่าช้าแล้วขอ code มาลองดูครับ
2. ลองเปลี่ยน dns จากเดิมที่ใช้อยู่เป็น open dns เช่น 8.8.8.8 ดูครับ (ปกติทาง srv จะแยกเครื่องที่ส่งช่อง HD กับช่อง SD ครับ)
3. ขอบคุณครับ
4. งงเหมือนกันครับ ช่อง 3 และ 5 ก็น่าจะมาจาก srv เดียวกันกับช่องอื่นๆ หาก 3 และ 5 เป็นก็ควรจะเป็นกับช่องอื่นด้วยนะครับ
5. ใช่ครับ ^.^
6. ครับผม

ปล. สามารถใส่ code ของ cccam และ mgcam ผสมกันได้ครับ Smiley

ขอบคุณครับ

ตามภาพครับ Dreambox ดูช่อง ๓ ได้ แปลก

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ton
Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 27 เมษายน 2554, 23:20 »

รีโมทของ dreamer pro สามารถควบคุม TV ได้เหมือน 800 HD ด้วยนะครับ
โดยกดปุ่ม TV ค้างไว้จนไฟกระพริบ แล้วใส่เลข 4 ตัว ตัวอย่างเช่น tv sony คือ 1535
ยี่ห้ออื่นๆด้านล่างครับ
http://file1.uploadfile.biz/i/MZEWMEIIEEIVWE

wat_sat
น้องใหม่
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 27 เมษายน 2554, 23:34 »

คนที่เคยใช้ fw ตัวเก่า ที่เป็นภาษาอังกฤษ
ถ้าจะอัพเป็น fw ตัวใหม่ ไม่ทราบว่า มีมาแจกหรือยังครับ

popomnia
น้องใหม่
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 27 เมษายน 2554, 23:50 »

ผมลองเล่นหนัง .MKV ลองดูแล้วเล่นไม่ได้ครับ  แต่.AVI เล่นได้ดีครับ 
ผมเล่นได้นะครับ

Chai Sat
น้องใหม่
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 01:31 »

มารายงานผล.....
1) program สำหรับแก้ไข หรือเรียง ช่องรายการ (channel editor) แก้ไขล่าสุดวันที่ 27/4/2011
=โปรแกรมสามารถรันได้บน WinXP 32bit (SP2+) fresh, Win7(32&64bit) fresh จากเดิมที่รันไม่ได้

2) Program สำหรับแก้ไขค่า MAC Address
=สามารถแก้ไขเปลี่ยน MAC ได้สมบูรณ์ โดยใช้สาย RS232(Cross)หรือสาย null modem

พบ bug เพิ่ม
1) DNS Ser.ver ไม่จำ เมื่อตั้งค่าแบบ Fix (DHCP Disable) โดยจะถูก reset เป็น 0 ทั้งหมดหลังปิดและเปืดเครื่องใหม่ (กด save แล้ว)

function ที่อยากได้เพิ่ม(ถ้าได้).....
1) ให้สามารถตั้ง special password เพื่อ lock ไม่ให้ export softcam ออกมาที่ FlashDrive โดย password เป็นคนละตัวกับ Password เข้าเมนู(9688,9689 )  และ Reset password นี้ได้โดยตั้งค่าโรงงานเท่านั้น  ........คล้ายกับ orton.......บางบ้านเช่าอาจจำเป็น

การบริการหลังการขาย
รับฟังและตืดตาม แก้ปัญหาทาง technical ได้รวดเร็ว  .......ผมให้ A+

program สำหรับแก้ไข หรือเรียง ช่องรายการ (channel editor) แก้ไขล่าสุดวันที่ 27/4/2011
http://file1.uploadfile.biz/i/MNEWMEIIIDDMEW

Program สำหรับแก้ไขค่า MAC Address
http://file1.uploadfile.biz/i/MNEWMEIIENDZXE

sompongp
สมาชิก VIP

« ตอบ #26 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 05:06 »

ของผมก็ช้าและกะตุก แต่ผมสังเกตุพบว่าถ้าโค๊ด แยกออกมีหลายบรรทัด ของผมมี 10 บรรทัด หรือมีหลาย งึกงัก ทำให้การอ่านโค๊ดซึ่งเป็นแบบออโต้ กระโดดไปมา แต่เป็นบรรทัดเดียวนิ่งและไว mgcam ผมไม่ใส่คำว่า lan cardserv** ก็ช่วยได้นิดหน่อย ปรับ osd timeout ลดลง ก็ช่วยได้อีกนิด อาจจะเป็นการสังเกตุจากผมนะ ต้องลองดูครับ

akumo
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 06:20 »

อ้างถึง
คนที่เคยใช้ fw ตัวเก่า ที่เป็นภาษาอังกฤษ
ถ้าจะอัพเป็น fw ตัวใหม่ ไม่ทราบว่า มีมาแจกหรือยังครับ
firmware ที่ออกมาจะต้องใช้กับเครื่อง "Dreamer Pro" lot ที่ออกมาขายจากโรงงานนี้เท่านั้นครับ
ไม่สามารถลงกับเครื่องที่ออกมาจากคนละโรงงานได้ ขนาดเครื่อง sample ที่ผมซื้อมา
จากโรงงานเดียวกันก็ลงไม่ได้ครับ ลองลงไปแล้วใช้ไม่ได้ และทำอะไรต่อไม่ได้เลย เพราะ
หลังจากนั้นแล้วจอดับ เปิดเครื่องยังไงก็เข้า menu ไม่ได้ ตอนนี้เครื่อง sample กลายเป็น
หินไปแล้ว  Cry   หากท่านใดสนใจอยากได้ (firmware) ก็ PM หรือ email มาได้ครับ จะส่งให้ แต่หากลง
แล้วเครื่องใช้ไม่ได้ ผมต้องขออภัยด้วยนะครับ (ไม่สามารถแก้ไขอะไรให้ได้ครับ)
แต่ได้ลองทดสอบลงกับเครื่องที่ขายแล้ว สามารถ upgrade firmware ได้ครับ

อ้างถึง
DNS Ser.ver ไม่จำ เมื่อตั้งค่าแบบ Fix (DHCP Disable) โดยจะถูก reset เป็น 0 ทั้งหมดหลังปิดและเปืดเครื่องใหม่ (กด save แล้ว)
ได้แจ้งทางโรงงานไปแล้วครับ

อ้างถึง
ให้สามารถตั้ง special password เพื่อ lock ไม่ให้ export softcam ออกมาที่ FlashDrive โดย password เป็นคนละตัวกับ Password เข้าเมนู(9688,9689 )  และ Reset password นี้ได้โดยตั้งค่าโรงงานเท่านั้น  ........คล้ายกับ orton.......บางบ้านเช่าอาจจำเป็น
ได้แจ้งทางโรงงานไปแล้วครับ

อ้างถึง
การบริการหลังการขาย
รับฟังและตืดตาม แก้ปัญหาทาง technical ได้รวดเร็ว  .......ผมให้ A+
Smiley ขอบคุณครับ จะพยายามทำให้ดีที่สุดครับ

อ้างถึง
ของผมก็ช้าและกะตุก แต่ผมสังเกตุพบว่าถ้าโค๊ด แยกออกมีหลายบรรทัด ของผมมี 10 บรรทัด หรือมีหลาย งึกงัก ทำให้การอ่านโค๊ดซึ่งเป็นแบบออโต้ กระโดดไปมา แต่เป็นบรรทัดเดียวนิ่งและไว mgcam ผมไม่ใส่คำว่า lan cardserv** ก็ช่วยได้นิดหน่อย ปรับ osd timeout ลดลง ก็ช่วยได้อีกนิด อาจจะเป็นการสังเกตุจากผมนะ ต้องลองดูครับ
ไม่ทราบว่าได้ลองเปลี่ยน dns srv ดูหรือยังครับ ก่อนหน้านี้ผมเคยพบปัญหานี้หลายครั้งครับ
แต่หลังจากเปลี่ยนไปใช้ 8.8.8.8 เรื่องเงียบมาตลอดเลยครับ ปิดงานด้วยวิธีนี้ไปหลายคนแล้วครับ

ขอบคุณครับ

akumo
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 06:32 »

ท่านที่เจออาการช้า หรือกระตุก หากจะส่ง code มาให้ทดสอบก็ยินดีนะครับ
เพราะก่อนที่จะสั่งเข้ามาก็กลัวเรื่องนี้เหมือนกัน แต่หลังจากได้ลองทดสอบกับ
เจ้าของบ้านมา 8 หลังแล้วจึงมั่นใจ และสั่งเข้ามาขายครับ

ขอบคุณครับ

Geetaham
น้องใหม่
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 08:03 »

CWS_MULTIPLE = <srv name> <port range เช่น 12000:12002> <user> <password> 01 02 03 04 05 06 07 08 09 10 11 12 13 14 lan cardserver

CWS = <srv name> 12000 <user> <password> 01 02 03 04 05 06 07 08 09 10 11 12 13 14 lan cardserv
CWS = <srv name> 12001 <user> <password> 01 02 03 04 05 06 07 08 09 10 11 12 13 14 lan cardserv
CWS = <srv name> 12002 <user> <password> 01 02 03 04 05 06 07 08 09 10 11 12 13 14 lan cardserv

อยากรู้ว่าทำไมต้องใส่ lan cardserver หรือ lan cardserv หรือ lan newcs หรือไม่ใส่เลย

ลุงแดง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 08:30 »

ใช่เลยครับ ใส่หอพักที่เป็น CSP(ดูช่องชัด) มันดูไม่ได้บางช่อง จึงต้องใส่อีกหอที่เป็น CCCam ถ้าเปลี่ยนช่องแบบย้ายหอมันจะมาช้าครับ ถ้าแก้ให้ใช้ได้ในหอเดียวก็คงไม่ช้าแล้วครับ ผมส่งโค้ดไปให้ทดสอบแล้วนะครับ

chatdb
สมาชิก VIP

« ตอบ #31 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 08:51 »

ได้รับเครื่องแล้วครับ
การใช้งาน ก่อนอื่นต้องบอกว่าผมไม่รู้เรื่องเลยเกี่ยวกับเครื่องนี้ แต่ด้วยราคา และสมรรถนและอยากดูช่อง HD ชัดๆจึงเลือกรุ่นนี้ และก็ไม่ทำให้ผิดหวังครับ
แกะกล่องต่อสายครบ no signal โลด, เลยไปเปลี่ยน ค่า LNB ให้ตรง สัญญาณ 60 ใช้ได้ , ทำการ copy บ้านเช่าใส่ tambdrive แก้ไปตามที่คุณ akumo บอก เสียบช่อง usb แล้ว import,start (ไม่รู้ทำถูกหรือเปล่า), เลือกดูช่องของทรู มาครบเลยครับ ตอนแรกผมกังวลว่าผมจะติดตั้งได้ไหม๊เนี่ย ง่ายครับ.
มีเรื่องจะถามรับ
1.รีโมทกดแล้วตอบสนองช้า ต้องกดย้ำสองครั้งถึงจะได้ ไม่แน่ใจว่าท่านอื่นเป็นไหม๊ (ระยะห่างแค่ 2เมตรเองนะ)
2.รหัสสมาชิกในเครื่องคืออะไรครับ
3.ไม่มีคู่มือฉบับภาษาไทยหรอครับ
4.น่าจะมีรีวิววิธีการปรับค่าต่างๆเผื่อ จะได้เข้าใจมากยิ่งขึ้นและมองเห็นภาพ
หมดแล้วครับ ทุกอย่างก็ดีหมดครับ ถูกใจ ให้ 10 เต็มครับ
ขอบคุณครับ

akumo
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 09:42 »

อ้างถึง
อยากรู้ว่าทำไมต้องใส่ lan cardserver หรือ lan cardserv หรือ lan newcs หรือไม่ใส่เลย
^.^'  อันนี้ไม่ทราบจริงๆ ครับ เห็นตามคู่มือบอกว่าให้ใส่ครับ เคยลองตัดออกไม่ใส่มันไม่ผ่านก็เลยใส่ไว้ครับ แต่
ยังไม่เคยลองค่าอื่นครับ

อ้างถึง
ใส่งึกๆ งักๆ จั่งซี่มันต้องถอนที่เป็น CSP(ดูช่องชัด) มันดูไม่ได้บางช่อง จึงต้องใส่อีกหอที่เป็น CCCam ถ้าเปลี่ยนช่องแบบย้ายหอมันจะมาช้าครับ ถ้าแก้ให้ใช้ได้ในหอเดียวก็คงไม่ช้าแล้วครับ ผมส่งโค้ดไปให้ทดสอบแล้วนะครับ
ได้รับแล้วครับ จะกลับไปทดสอบให้คืนนี้ครับ

อ้างถึง
1.รีโมทกดแล้วตอบสนองช้า ต้องกดย้ำสองครั้งถึงจะได้ ไม่แน่ใจว่าท่านอื่นเป็นไหม๊ (ระยะห่างแค่ 2เมตรเองนะ)
2.รหัสสมาชิกในเครื่องคืออะไรครับ
3.ไม่มีคู่มือฉบับภาษาไทยหรอครับ
4.น่าจะมีรีวิววิธีการปรับค่าต่างๆเผื่อ จะได้เข้าใจมากยิ่งขึ้นและมองเห็นภาพ
หมดแล้วครับ ทุกอย่างก็ดีหมดครับ ถูกใจ ให้ 10 เต็มครับ
1. บางครั้งก็หนืด บางครั้งก็ไม่หนืดครับ ได้แจ้งทางโรงงานไปให้ปรับปรุงในส่วนของความรู้สึกในการใช้ และ
ตอบสนองของ remote แล้วครับ ได้ข่าวว่าอาจจะมีการเปลี่ยนโฉม remote เร็วๆ นี้ครับ
2. รหัสติดอยู่ที่มุมกล่อง กับมุมเครื่องครับ หรืออาจจะดูใน menu -> ตั้งค่า -> Softcam setup (password "0000")
ก็ได้ครับ
3. ยังไม่มีครับ ^.^'
4. จะพยายามทำแล้วทยอยนำมาไว้ในนี้ครับ
ขอบคุณที่ถูกใจครับ ทางทีมงานก็ได้กำลังใจจากลูกค้านี่แหละครับ Smiley

เด็กทิ้งพระ
สมาชิก VIP

« ตอบ #33 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 09:54 »

รองรับดาวเทียมกี่ดวงครับ

สามารถใช้กับ Multi-Switch 9x6 เพื่อรับดาวเทียว 8 ดวง และแยก 6 จุดอิสระ ได้หรือเปล่าครับ

akumo
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 10:11 »

หากเป็น multi switch 9x6 แบบผม แล้วใช้ 1 หัว lnb ต่อ 1 port ก็จะรับได้ 8 ดวงครับ
เนื่องจาก diseqc mode ตัวนี้จะเป็น 1.0 ที่สามารถรับได้ 4 ports เมื่อแยก V/H กับ 22K
ด้วย ก็จะได้ 8 หัวครับ

ขอบคุณครับ

รองรับดาวเทียมกี่ดวงครับ

สามารถใช้กับ Multi-Switch 9x6 เพื่อรับดาวเทียว 8 ดวง และแยก 6 จุดอิสระ ได้หรือเปล่าครับ

เด็กทิ้งพระ
สมาชิก VIP

« ตอบ #35 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 10:32 »

หากเป็น multi switch 9x6 แบบผม แล้วใช้ 1 หัว lnb ต่อ 1 port ก็จะรับได้ 8 ดวงครับ
เนื่องจาก diseqc mode ตัวนี้จะเป็น 1.0 ที่สามารถรับได้ 4 ports เมื่อแยก V/H กับ 22K
ด้วย ก็จะได้ 8 หัวครับ

ขอบคุณครับ

งั้นก็แสดงว่าลองรับ Mult-Switch 9x6

ไม่ว่าจะต่อแบบ V/H โดยใช้ LNB 2 Output

หรือบางดวงเข้า V และ บางดวงเข้า H โดยใช้ LNB 1 Output

ใช่หรือเปล่า คือของเดิมที่ใช้อยู่เป็นแบบนี้ครับ สามารถใช้ได้ใช่ไหมครับ?

Thaicom 5KU H/0K/AA
Astro  V/0K/AA

Thaicom 5C V/22K/AA
Viana1        H/22K/AA

ChinaSat6B VH/0K/AB

TelKom       VH/22K/AB

akumo
*

« ตอบ #36 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 10:42 »

คิดว่าได้นะครับ แต่ยังไม่เคยได้มีโอกาสทดสอบแบบมีหัวเยอะๆ แบบนี้ครับ  Shocked
แต่ดูจากค่า config แล้ว ของคุณยังใช้แค่ 2 ports เท่านั้นเอง ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ
ยังไงแนะนำว่าให้ลองเสี่ยงนำไปทดสอบดูครับ  Cheesy

สำหรับคำถามเรื่องการ lock ไม่ให้สามารถ export account ออกมาได้ ที่มีบางท่านถาม
กันเข้ามานั้น เบื้องต้นทางโรงงานแจ้งว่ายังไม่ได้นะครับ ให้ใช้วิธีซ่อน menu Softcam แทนไปก่อน
เพราะหากมี password เพื่อ lock ไม่ให้ export account อีกชั้นนึง หากทราบ password
ก็คง export กันได้อยู่ดี ตอนนี้แนะนำทางโรงงานให้ทำให้สามารถเปลี่ยน password ในการ
hide/unhide softcam menu น่าจะดีกว่า แล้วหากใครจำไม่ได้ก็ factory reset ซะ แล้ว
ล้างทุกอย่างในเครื่องให้หมด รวมถึง account ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

งั้นก็แสดงว่าลองรับ Mult-Switch 9x6

ไม่ว่าจะต่อแบบ V/H โดยใช้ LNB 2 Output

หรือบางดวงเข้า V และ บางดวงเข้า H โดยใช้ LNB 1 Output

ใช่หรือเปล่า คือของเดิมที่ใช้อยู่เป็นแบบนี้ครับ สามารถใช้ได้ใช่ไหมครับ?

Thaicom 5KU H/0K/AA
Astro  V/0K/AA

Thaicom 5C V/22K/AA
Viana1        H/22K/AA

ChinaSat6B VH/0K/AB

TelKom       VH/22K/AB

NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #37 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 10:46 »

รองรับ extend port ของ csp ไหมครับพี่

akumo
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 10:48 »

ส่ง code มาให้ทดสอบได้เลยครับ คุณหนึ่ง  Grin (หายไปซะนานเชียว)

รองรับ extend port ของ csp ไหมครับพี่

NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #39 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 11:01 »

ส่ง code มาให้ทดสอบได้เลยครับ คุณหนึ่ง  Grin (หายไปซะนานเชียว)

เดี๋ยว PM ไปให้ครับพี่

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 82   ขึ้นบน
  พิมพ์