ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

18 ตุลาคม 2562, 03:07 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรวมปัญหาของ dreambox 500 hd ไว้กระทู้นี้เลยนะครับ  (อ่าน 30323 ครั้ง)
diehard4
สมาชิก VIP

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 เมษายน 2554, 14:30 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ขอบคุณท่าน bomusic ครับ
satellite.xml พร้อมกับ bouquet ผมใช้ของท่าน Conan
ซึ่ง vinasat ku มันไม่มีพวกช่อง hd พอหาใหม่ ยังไงก็หาไม่เจอ
เดี๋ยวผมลองใหม่ดูจากไฟล์ต้นฉบับของท่านดูครับ  Smiley

benjerry
สมาชิก VIP

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 เมษายน 2554, 17:24 »

ท่าน conan ขอความกรุณาทดสอบอีกครั้งได้มั้ยครับว่า

ถ้าใช้สาย HDMI เส้นที่มีปัญหา ต่อ TV + DB ผ่าน UPS แล้วถอดปลั๊ก UPS ให้ใช้ไฟจาก battery แล้วเปิดปิดไฟจอดับรึเปล่า

ผมสงสัยว่าสัญญาณรบกวนมาตามสายไฟ หรือเป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้ามาจากบัลลาสต์กันแน่ ?

ถ้ามาจากสายไฟ เครื่องกรองไฟดีๆ หรือ UPS แบบ true online (ไม่ใช่แบบ standby หรือ line interactive) น่าจะช่วยได้ (แต่จะเจอปัญหา UPS มันอั้นไฟแทน)
ถ้ามาจากคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า ตัวสาย HDMI ที่ shield ดีๆหน่อยย่อมป้องกันได้ ส่วนแกน ferrite ที่หัวท้ายสายน่าจะช่วยได้ในทั้ง 2 กรณี

ปัญหานี้นอกจาก DM500HD แล้วหลายๆคนยังเป็นกันอีกกับหลายๆอุปกรณ์ด้วยครับ ลองเปลี่ยนโน่นนี่นั่นกัน ปลั๊กไฟบ้าง ปลั๊กรางบ้าง สายไฟบ้าง สายสัญญาณบ้าง หลอดไฟบ้าง ก็หายบ้างไม่หายบ้าง เสียตังค์เปล่ากันไปเยอะ ผมเองเคยเป็นกับเครื่องเล่น DVD เคยลองย้ายปลั๊กไฟแล้วดีขึ้น แต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้ใช้แล้ว และไม่มีสาย HDMI เทพๆอยู่ด้วย เลยทดสอบจะๆแบบนี้ไม่ได้ครับ ขอบคุณครับ
มวยวัด
ยังอยู่ 6AM - 6PM
สมาชิก VIP

« ตอบ #22 เมื่อ: 18 เมษายน 2554, 18:34 »

3. ใช้ๆ อยู่ มีรูป ฟันเฟืองหมุน 2 อันเล็กๆ อยู่ทางด้านซ้ายของจอ กดไปไหนไม่ได้ สักพักจึงกดได้

- เข้าเมนู plugin แล้วลบ dyndns ออกไปครับ หรือเข้าไปตั้งค่าให้มัน off

ขอเสริมหน่อย
ตรงที่มีรูป ฟันเฟืองหมุน หรือ นกพิราบกระพือปีก หรือ อื่นๆ แตกต่างตามอิมเมจแต่ละค่าย เป็นส่วนแอนิเมชั่นให้รู้ว่าเครื่องกำลังทำอะไรซักอย่างอยู่ ไม่ได้แฮงค์ แต่ท่านจะไม่สามารถกดรีโมทสั่งการได้จนกว่ารูปแอนิเมชั่นเหล่านี้หายไปจากจอภาพ ท่านถึงจะสามารถสั่งงานรีโมทได้ครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2554, 20:21 โดย มวยวัด » บันทึกการเข้า

จุ๊จุ๊..
tt2006sat
Welcome to my world
สมาชิก VIP

ชีวิตคือการต่อสู้ ศัตรูคือยากำลัง

« ตอบ #23 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 18:21 »

ถึงเพื่อน ๆ ครับ

อาการ

4. ไฟรีโมตบางทีก็ติดสองที่ ตรง dream and tv ก็ต้องถอดถ่านออกจึงหาย หรือไม่ก็ต้องรอสักพัก

แก้ได้หรือยังครับ

Cloud IBOX 3SE แท้ ร.ง-751Mhz512M-MBMINI/DM500HD/DM500s/Openbox S9,S10/Skybox S12/SuperBox2010HD WiFi/IPM Com3in1/F3
FTTx TOT 100/20
nirutefha
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 19:00 »

DM500HD ดูไทยคมC แล้วชอบขึ้น Tune Failed ตลอดครับ  แก้ยังไงครับ
มวยวัด
สมาชิก VIP

« ตอบ #25 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 19:33 »

อาการ

4. ไฟรีโมตบางทีก็ติดสองที่ ตรง dream and tv ก็ต้องถอดถ่านออกจึงหาย หรือไม่ก็ต้องรอสักพัก

ถ้าเกิดขึ้นตลอดเวลาก็ส่งมาเคลมครับ

จุ๊จุ๊..
kpthai
สมาชิก VIP

« ตอบ #26 เมื่อ: 28 เมษายน 2554, 21:03 »

อาการ

ก่อนส่งกลับลองเปลี่ยนแบตฯ ทั้งสองก้อนดูครับ ผมเคยเจอปัญหาที่ว่าครับ
เปลี่ยนแล้วหายเลย
diehard4
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: 29 เมษายน 2554, 10:02 »

DM500HD ดูไทยคมC แล้วชอบขึ้น Tune Failed ตลอดครับ  แก้ยังไงครับ

ผมเคยเจอเป็นเพราะสัญญาณ c มันอ่อน เนื่องจาก diseqC มีปัญหา ตอนนี้เปลี่ยนใหม่หายสนิทเลยครับ
nirutefha
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 29 เมษายน 2554, 10:17 »

จะลองดูครับ
nirutefha
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 29 เมษายน 2554, 20:05 »

ผมเคยเจอเป็นเพราะสัญญาณ c มันอ่อน เนื่องจาก diseqC มีปัญหา ตอนนี้เปลี่ยนใหม่หายสนิทเลยครับ

ใช้ได้แล้วครับทำตามนี้เลยครับ  ขอบคุณครับ
vinigh
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 30 เมษายน 2554, 16:01 »

ก่อนส่งกลับลองเปลี่ยนแบตฯ ทั้งสองก้อนดูครับ ผมเคยเจอปัญหาที่ว่าครับ
เปลี่ยนแล้วหายเลย

เปลี่ยนถ่านใหม่แล้วอาการดังว่าก็หายจริงๆด้วย   Grin
bomusic
เล่นดาวเทียมเป็นงานอดิเรก
สมาชิก VIP

ชมรมคนมือคัน

« ตอบ #31 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2554, 15:46 »

ของผมที่มีอาการปิดทีวีไปนานๆ การใช้รีโมทแรกๆจะหน่วงหรือแทบจะไม่ตอบสนองเลย ต้องเปิดทีวีไว้ 1-2 นาที ถึงจะใช้งานได้ลื่น
(ตอนที่ใช้กับ dm800 มันไม่เป็นอาการนี้)

ตอนนี้ได้ใส้ในจากท่านมวยวัดมาแล้ว เดี๋ยวจะทดสอบดูว่ามันเป็นสาเหตุจาก 500hd หรือเปล่า

มวยวัด
สมาชิก VIP

« ตอบ #32 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2554, 17:09 »

สังเกตุตัวหนังสือนะครับ hg020.. ถ้าใช้รูตรงสีแดงสายแพร มันจะล้นมาถึงตัวหนังสือแบบเหมือนในรูป

แต่ถ้าเสียบโดยไม่ใช้รูตรงสายแพรแถบแดง มันจะร่นมาทางด้าน card reader

เชื่อผมเถอะ Grin

จุ๊จุ๊..
bomusic
เล่นดาวเทียมเป็นงานอดิเรก
สมาชิก VIP

ชมรมคนมือคัน

« ตอบ #33 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2554, 17:11 »

ครับ ลองเสียบดูแล้ว มันไม่ติด 5555555 สรุปรูตรงแถบแดง ไม่ใช้งานน่ะถูกแล้ว อิอิ

UNUS
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2554, 16:00 »

วันนี้ผมเปิดเครื่องซักผ้า หน้าจอทีวีกระพริบตลอดเลย เวลามอเตอร์หมุนนะครับ เบรกเกอร์ก็แยกคนละเส้น กระพริบไม่เลิกเลย
Sleeping Dogs
สมาชิก VIP

« ตอบ #35 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2554, 13:43 »

วันนี้ผมเปิดเครื่องซักผ้า หน้าจอทีวีกระพริบตลอดเลย เวลามอเตอร์หมุนนะครับ เบรกเกอร์ก็แยกคนละเส้น กระพริบไม่เลิกเลย

ผมเคยเจออาการทีวีจอกระพริบเหมือนกันครับ

ต้องถอดปลั๊กและปิดเปิด dreambox ใหม่ จึงจะหายครับ
Peter
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2554, 14:32 »

เพิ่งมาลองใช้ Dream Box 500 HD เจอปัญา erro " No or Bad Signal" ทุกๆ 10 - 15 นาที
จากนั้นจะมีแต่เสียง ไม่มีภาพ ต้องเปิด-ปิดเครื่องใหม่ แล้วจะดูได้ซักพักจะ error อีก
ใครเจออาการแบบนี้บ้างครับ มีวิธีแก้ไข ช่วยแนะนำด้วยครับ
มวยวัด
สมาชิก VIP

« ตอบ #37 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2554, 14:44 »

เพิ่งมาลองใช้ Dream Box 500 HD เจอปัญา erro " No or Bad Signal" ทุกๆ 10 - 15 นาที
จากนั้นจะมีแต่เสียง ไม่มีภาพ ต้องเปิด-ปิดเครื่องใหม่ แล้วจะดูได้ซักพักจะ error อีก
ใครเจออาการแบบนี้บ้างครับ มีวิธีแก้ไข ช่วยแนะนำด้วยครับ

เครื่องได้รับการแก้ไข ทั้ง 2 จุดหรือยังครับ

จุ๊จุ๊..
Kimtui
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2554, 15:05 »

เปลี่ยนถ่านใหม่แล้วอาการดังว่าก็หายจริงๆด้วย   Grin

ผมไม่ได้ใช้ถ่านแถมมาเลยเพราะผมใส่alkalineแล้วห่อพลาสติกเผื่อใช้ยาวๆ แต่อาการไฟติดสองดวงก็แอบมีมาเรื่อยๆ โดยเฉพาะหลังจากเปิดเครื่องถ้ารีบคว้ารีโมตมากดเลยจะเป็น

ผมเจอไม่เท่าไหร่ อีกคนเจอนี่อาการหงุดหงิดออก
ZeroPana
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2555, 18:14 »

ทำไมเวลาดูช่อง TRUE มันช้า แล้วบางทีปรับช่องแล้วมันขึ้น OFFLINE ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ถึงจะดูได้ครับ
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์