ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

14 พฤศจิกายน 2562, 20:45 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรวมปัญหาของ dreambox 500 hd ไว้กระทู้นี้เลยนะครับ  (อ่าน 30343 ครั้ง)
conan
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 12 เมษายน 2554, 02:40 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

1. เจออาการแปลกๆๆเหมือนผมป่าวครับ
คือเวลาเปิดไฟหรือปิดไฟในห้องภาพจาก hdmi จะหายสักแป็บก็มาเอง  
ในเวลาเดียวกัน แต่ av ไม่เป็นไรนะครับ ภาพยังมาปกติ
ผมลองเอา เครื่องอื่นมาลองก็ไม่เป็นไรครับ
vdo ครับ ดูตรงจอเล็กด้วยนะครับ lcd hdmi จอเล็ก av ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=4GjUP7qeK4Y

2. ไฟรีโมทชอบติด 2 ดวงบ่อยไม่สามารถสั่งงานได้ครับ

ตอนนี้ผมเจอแค่นี้เดี๋ยวถ้ามีเพื่มจะมาแจ้งเพิ่มครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เมษายน 2554, 02:56 โดย conan » บันทึกการเข้า

bomusic
เล่นดาวเทียมเป็นงานอดิเรก
สมาชิก VIP

ชมรมคนมือคัน

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 เมษายน 2554, 05:30 »

ของผมมีหลักๆคือ รีโมทจะหน่วงหลังจากเปิดเครื่องจาก mode stand by ครับ
กดอะไรก็ไม่ active ต้องรอ 1-2 นาที ยังกับเผาหัวเครื่องดีเซลสมัยก่อน

** ลองทุก image แล้ว **

** อาการนี้เหมือนมาจากทีวีด้วย ประหลาด **
- ถ้าเปิดทีวีทิ้งไว้ แต่กดรีโมทปิด 500hd แล้วสักพัก (15 นาทีขึ้นไป) มาเปิดอีกที ไม่หน่วงครับ
- แต่ถ้าถึงจะเปิด 500hd ไว้แต่ปิดทีวีไปพักนึง แล้วมาเปิดทีวีดู รีโมทจะหน่วงต้องใช้เวลา 1-2 นาทีจึงหาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2554, 02:40 โดย bomusic » บันทึกการเข้า

loengnoktha
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 เมษายน 2554, 07:30 »

ท่านลอง iCVS ยังครับ ผมว่ามันเร็วดีอยู่ครับ แต่ผมีปัญหากับDisecq ครับ โมทั้งสองจุดแล้งครับ
เรื่อง Disecq ดีขึ้นหน่อยนึง แต่การรับสัญญาณดีขึ้นครับ

Skysat s2020 Dm500HD Dm8000 Vu+Duo2 H7S
bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 เมษายน 2554, 16:24 »

ตั้งกระทู้ถามต่างหากเลยจะดีกว่ามั๊งครับ อันนี้เค้าเอาไว้แจ้งปํญหาที่เจอกันน่ะ

ส่วนการลง image อ่านดูให้หมดน่าจะรู้แล้วนะ มีตั้ง 2-3 กระทู้ที่บอกวิธีไว้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เมษายน 2554, 19:12 โดย bomusic » บันทึกการเข้า

DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 เมษายน 2554, 16:37 »

น่าจะเป็นเฉพาะปัญหาที่ต้องการให้ทางโรงงานของ Ferrari แก้ไขเท่านั้นนะครับ
ส่วนปัญหาด้านการใช้งานทั่วไปอื่น ๆ ควรไปแยกหัวข้อถามต่างหาก   

ทั้งนี้เพื่อให้ผู้ขายได้ทราบว่ามีปัญหาที่ต้องแจ้งให้โรงงานแก้ไขอะไรบ้าง และจะได้
ติดตามแก้ไขได้ถูกต้อง
tt2006sat
Welcome to my world
สมาชิก VIP

ชีวิตคือการต่อสู้ ศัตรูคือยากำลัง

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 เมษายน 2554, 17:44 »

ขอบคุณที่คุณโบฯ ทักท้วง
ไอ้ผมก็ดันไปเข้าใจอีกด้านหนึ่ง
เพราะผม(และอีกหลายท่าน) คุ้นเคยกับตัวเก่า DM500s
ก็เพิ่งมาจับเจ้าตัวใหม่ DM500HD
วิธีการเดิม ๆ ก็เอามาใช้ไม่ได้
ก็พยายามค้นหานะครับ
แต่มันก็แทบจะไม่มีข้อมูลเลย

อย่างไรก็ตาม
ผมก็ขอโทษเพื่อน ๆ ด้วย ที่เข้าใจผิด(ดังที่กล่าวไว้)
เลยทำให้กระทู้นี้
กลายเป็น กระทู้ "ปัญหาของมือใหม่ DM500HD"

ขอบคุณครับ

Smiley

ตั้งกระทู้ถามต่างหากเลยจะดีกว่ามั๊งครับ อันนี้เค้าเอาไว้แจ้งปํญหาที่เจอกันน่ะ

ส่วนการลง image อ่านดูให้หมดน่จะรู้แล้วนะ มีตั้ง 2-3 กระทู้ที่บอกวิธีไว้แล้ว

Cloud IBOX 3SE แท้ ร.ง-751Mhz512M-MBMINI/DM500HD/DM500s/Openbox S9,S10/Skybox S12/SuperBox2010HD WiFi/IPM Com3in1/F3
FTTx TOT 100/20
benjerry
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 เมษายน 2554, 19:08 »

1. เจออาการแปลกๆๆเหมือนผมป่าวครับ
คือเวลาเปิดไฟหรือปิดไฟในห้องภาพจาก hdmi จะหายสักแป็บก็มาเอง  
ในเวลาเดียวกัน แต่ av ไม่เป็นไรนะครับ ภาพยังมาปกติ
ผมลองเอา เครื่องอื่นมาลองก็ไม่เป็นไรครับ
vdo ครับ ดูตรงจอเล็กด้วยนะครับ lcd hdmi จอเล็ก av ครับ

ปัญหานี้น่าจะเป็นที่ระบบไฟมากกว่า ตอนเปิดปิดหลอดฟลูออเรสเซนต์ หรือพัดลมที่เสียบปลั๊กเดียวกันกับทีวี สามารถทำให้เกิดอาการนี้ได้ครับ

และอาการนี้ ต้องทดลองทั้ง 2 ด้านคือทั้งเครื่องเล่นและทีวีด้วยครับ ไม่ใช่ว่าเครื่องเล่นอื่นไม่เป็นแล้วจะเป็นที่ DB อย่างเดียว ถ้าเอา DB เครื่องนี้ไปต่อทีวีเครื่องอื่น เสียบปลั๊กอื่น ก็อาจจะไม่เป็นเหมือนกันครับ (ซึ่งผมคิดว่าเป็นที่ทีวีมากกว่าด้วยซ้ำ) เห็นมี UPS อยู่แล้วด้วย ลองต่อทั้ง DB และ TV ผ่าน UPS ดูก่อน ยังไม่ต้องห่วงเรื่องไฟไม่พอเสียงตื้อขับไม่ออกพวกนั้นนะครับ  Grin

ท่านมือใหม่ทั้งหลายขอเชิญลองอ่านกระทู้ของ DM800HD ดูก่อน วิธีการทุกอย่างเหมือนกัน มีบอกไว้ครบหมดแล้วครับ  Wink
conan
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 เมษายน 2554, 19:23 »

ปัญหานี้น่าจะเป็นที่ระบบไฟมากกว่า ตอนเปิดปิดหลอดฟลูออเรสเซนต์ หรือพัดลมที่เสียบปลั๊กเดียวกันกับทีวี สามารถทำให้เกิดอาการนี้ได้ครับ

และอาการนี้ ต้องทดลองทั้ง 2 ด้านคือทั้งเครื่องเล่นและทีวีด้วยครับ ไม่ใช่ว่าเครื่องเล่นอื่นไม่เป็นแล้วจะเป็นที่ DB อย่างเดียว ถ้าเอา DB เครื่องนี้ไปต่อทีวีเครื่องอื่น เสียบปลั๊กอื่น ก็อาจจะไม่เป็นเหมือนกันครับ (ซึ่งผมคิดว่าเป็นที่ทีวีมากกว่าด้วยซ้ำ) เห็นมี UPS อยู่แล้วด้วย ลองต่อทั้ง DB และ TV ผ่าน UPS ดูก่อน ยังไม่ต้องห่วงเรื่องไฟไม่พอเสียงตื้อขับไม่ออกพวกนั้นนะครับ  Grin

ท่านมือใหม่ทั้งหลายขอเชิญลองอ่านกระทู้ของ DM800HD ดูก่อน วิธีการทุกอย่างเหมือนกัน มีบอกไว้ครบหมดแล้วครับ  Wink

ผมต่อผ่าน ups ครับ ups สำหรับ dream อย่างเดียวเลยครับ ไม่ได้พ่วงกับอันอื่นเลยครับ และใช้ ปลักแบบกันไฟกระช้ากด้วยครับ
และก็ลองเอาไปเสียบ tv เครื่องอื่นอีกห้องก็เป็นครับ

สำหรับทีวี ผมเสียบ dream800hd และ เครื่องอื่นๆๆผ่าน hdmi ช่องเดียวกันก็ไม่เป็นนะครับ
ทีวีผมทดสอบเหมื่อนกันเลยครับโดยใช้เครื่องอื่นต่อแล้วก็ลองปิดเปิดก็ไม่เป็น ช่องฟรีทีวี ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เมษายน 2554, 19:32 โดย conan » บันทึกการเข้า
opang
Mad3Wizard
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 เมษายน 2554, 20:54 »

ของผมยังไม่เจอปัญหาที่ว่ามานะครับ ทั้งปลั๊กไฟในห้อง ทั้งปลั๊กพัดลม ผมลองทั้ง gemini กับ new D E ของท่านมวยวัด ไม่ทราบว่าท่านอื่น ๆ มีอะไรอีกบ้างครับ
qtaro
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 เมษายน 2554, 08:13 »

http://www.youtube.com/watch?v=4GjUP7qeK4Y

2. ไฟรีโมทชอบติด 2 ดวงบ่อยไม่สามารถสั่งงานได้ครับ

ตอนนี้ผมเจอแค่นี้เดี๋ยวถ้ามีเพื่มจะมาแจ้งเพิ่มครับ

ของผมก็เป็นครับ เมื่อคืนเพิ่งเจอเหมือนกัน ไฟแดงติดทั้ง dream กับ tv เป็น สักพัก ก็หาย เดี๋ยววันนี้จะสังเกตุดูอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน 2554, 09:38 โดย qtaro » บันทึกการเข้า
bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 เมษายน 2554, 02:33 »

อ้างถึง

แวะมาแจ้งว่าเจอแบบนี้มั่งแล้ว แต่เป็นเฉพาะตอนปิดไฟนีออนดวงใหญ่ 37w
ถ้าปิดหลอดพวกประหยัดไฟแบบตะเกียบ มันไม่วูบครับ แต่มองแทบไม่ออกเพราะมันประมาณ 1 วินาทีเอง

loengnoktha
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 เมษายน 2554, 08:20 »

ของผมก็เป็นท่าน แต่ลองแบบจะะๆ พว่งพัดลมในปลั๊กเดียวกันแล้วเปิดพัดลมดูกลับไม่เจออารดังกล่าวแต่อย่างใด
นิดหน่อยครับอย่าคิดมาก

Skysat s2020 Dm500HD Dm8000 Vu+Duo2 H7S
nio
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 เมษายน 2554, 08:55 »

ผมเจอ 2 อาการ
1.เปิดเครื่องทุกครั้งจะเป็น Mode Standby ต้องกดปุ่มเปิดที่รีโมทอีกทีทุกครั้ง
2.Lan ติดยากต้อง เปิด-ปิด-เปิด หลายครั้ง ไม่เป็นทุกครั้งแต่เป็นบ่อย
ลองเป็น Image หรือ Flash ใหม่ก็ไม่หาย
maha
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 เมษายน 2554, 11:50 »

800HD อาการเดียวกันผมขยับถ่านremote หาย  ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนถ่านไม่แน่ใจว่าถ่าน อ่อนหรือหลวม ใช้มาสามเดือน
กดปุ่ม dream ที่remote ให้ไฟติดดวงเดียว ได้บ้างไม่ได้บ้าง
Willborn
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 เมษายน 2554, 10:30 »

ผมใช้ 500S + SCART to COMPONENT 

ก็เป็นเหมือนกันเวลาปิดไฟในห้องมันจะดับประมาณ 2 วินาที่
แล้วก็กลับมาใหม่
conan
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 16 เมษายน 2554, 11:18 »

แวะมาแจ้งว่าเจอแบบนี้มั่งแล้ว แต่เป็นเฉพาะตอนปิดไฟนีออนดวงใหญ่ 37w
ถ้าปิดหลอดพวกประหยัดไฟแบบตะเกียบ มันไม่วูบครับ แต่มองแทบไม่ออกเพราะมันประมาณ 1 วินาทีเอง

ท่าน bomusic ลองเปลี่ยนสาย hdmi คุณภาพดีๆๆหน่อยหายนะครับ
ตอนนี้ผมใช้สายเก่าที่ซื้อมาใช้กับ media player มาใช้หายครับไม่มีอาการ
แต่เอาสายที่มากับ dream 500hd ไปใช้กับอันอื่นก็ไม่เป็นอะครับงง พอเอามาใช้ กับ 500hd เป็นเหมือนเดิม
ใครพอทราบทางเทคนิคช่วยอธิบายหน่อยครับ

ปล.สาย  MONSTER M2000 V1.4 8 FT 1080p HDMI CABLE อันนีไม่เป็นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เมษายน 2554, 15:53 โดย conan » บันทึกการเข้า
loengnoktha
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 16 เมษายน 2554, 14:48 »

ราคาสายท่านซื้อได้อีกเครื่องละครับ

benjerry
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 เมษายน 2554, 18:07 »

น่าสนใจมากครับท่าน conan หาสาเหตุเจอแล้ว ว่าแต่สายที่มีปัญหา มีแกน ferrite ที่หัวท้ายด้วยรึเปล่าครับ

diehard4
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 เมษายน 2554, 08:21 »

ผมใช้จานมูฟ c/ku diseq spliter 4x4 

ปัญหาของผม ณ ตอนนี้คือ
- ทดลองลง GP1ไทย ภาพกระตุกๆ แตกๆ ก็เลย ให้ช่างทีวี บัดกรี โม 2 จุดปรากฎว่าหาช่องไม่เจอเลย  เลยเอาตรง tuner ด้านหน้าออกจึงหาช่องเจอ
- เปิดใหม่บางครั้งเหมือนจะค้างต้องรอนานพอสมควรภาพจึงจะมา  บางครั้งก็ไม่เป็น ก็เลยลง image อันใหม่

ตอนนี้ ลง Image Pli Thai วันที่ 9-04-2011
1. scan หาช่อง hd ที่ vinasat ku ไม่เจอ
2. เปิดใหม่บางครั้งเหมือนจะค้างต้องรอนานพอสมควรภาพจึงจะมา  บางครั้งก็ไม่เป็น
3. ใช้ๆ อยู่ มีรูป ฟันเฟืองหมุน 2 อันเล็กๆ อยู่ทางด้านซ้ายของจอ กดไปไหนไม่ได้ สักพักจึงกดได้
4. ไฟรีโมตบางทีก็ติดสองที่ ตรง dream and tv ก็ต้องถอดถ่านออกจึงหาย หรือไม่ก็ต้องรอสักพัก
5. เปิด-ปิดไฟ ภาพหายไปแว๊บหนึ่ง สังเกตุว่า เป็นบางสาย

ขอบคุณครับ
bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 เมษายน 2554, 13:17 »

1. scan หาช่อง hd ที่ vinasat ku ไม่เจอ

- ถ้าใช้ค่าดาวเทียมที่ติดไปกับ image ก็น่าจะเจอนะครับ ตั้งค่าให้ถูกต้องครับ

2. เปิดใหม่บางครั้งเหมือนจะค้างต้องรอนานพอสมควรภาพจึงจะมา  บางครั้งก็ไม่เป็น

- อันนี้ไม่รู้

3. ใช้ๆ อยู่ มีรูป ฟันเฟืองหมุน 2 อันเล็กๆ อยู่ทางด้านซ้ายของจอ กดไปไหนไม่ได้ สักพักจึงกดได้

- เข้าเมนู plugin แล้วลบ dyndns ออกไปครับ หรือเข้าไปตั้งค่าให้มัน off

4. ไฟรีโมตบางทีก็ติดสองที่ ตรง dream and tv ก็ต้องถอดถ่านออกจึงหาย หรือไม่ก็ต้องรอสักพัก

- อันนี้ยังไม่เคยเจอ

5. เปิด-ปิดไฟ ภาพหายไปแว๊บหนึ่ง สังเกตุว่า เป็นบางสาย

- ดูมาจากหลายๆคน สาเหตุน่าจะมาจากสาย hdmi แล้วแหละ ผมยังไม่ได้ลองเปลี่ยนทดสอบ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์