ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

11 ธันวาคม 2562, 14:47 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พบปัญหาในDM500HD สมาชิกหน่วยกล้าตาย เรียนเชิญมามารับฟังครับ  (อ่าน 21923 ครั้ง)
มวยวัด
ยังอยู่ 6AM - 6PM
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 10 เมษายน 2554, 17:16 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

Hi, all the best China engineers were working day and night to bring you following solution of DM500HD OEM receivers. The bug was in board PCB. The power supply of tuner were +2.2 V only but it should be +2.38 V. The missing PCB line wire is shown on the picture. Use micro soldering tool to add this wire and give us feedback please.

Ferrari Team Shenzhen

แต่ถ้าท่านใช้จานKUเดียว ในความคิดเห็นส่วนตัวไม่จำเป็นต้องแก้ไข เพราะผมนั่งเทสมาหลายวันแล้วไม่มีปัญหา
จะพบปัญหาในดาวดวงอื่นๆ ตามที่ท่านbomusic เจอครับ
สำหรับท่านที่ต้องการจะแก้ไข เรียนเชิญส่งคืนมาแก้ไขได้ทุกวันเวลา จะเป็นกี่เดือนให้หลังก็แล้วแต่ความสะดวกของท่าน

ขออภัยในความไม่สะดวก
มวยวัด

Hi, all the best China engineers were working day and night to bring you following solution of DM500HD OEM receivers. The bug was in board PCB. The power supply of tuner were +2.2 V only but it should be +2.38 V. The missing PCB line wire is shown on the picture. Use micro soldering tool to add this wire and give us feedback please.

Ferrari Team Shenzhen

วันสวัสดีทุกท่าน
วิศวกรที่เก่งที่สุดของจีนกำลังทำงานทั้งกลาวงวันและกลางคืน เพื่อช่วยให้คุณแก้ปัญหาของเครื่องรับ DM500HDใ
ข้อบกพร่องอยู่ที่ลายวงจรบนบอร์ด PCB แหล่งจ่ายไฟของจูนเนอร์ที่ได้เป็น +2.2 V เท่านั้น ทั้งๆที่ควรจะ 2.38 V.
ลายวงจรบนบอร์ด PCB ที่ขาดหายไปบน PCB คือสายไฟเส้นสีแดงที่ปรากฏบนรูปภาพ
ให้ใช้เครื่องมือบัดกรีขนาดเล็กเพื่อเพิ่มสายนี้
และกรุณาแจ้งผลการแก้ไขกลับมา

ทีมเฟอร์รารี่
เซินเจิ้น

ผมให้ช่างร้านทีวีบัดกรีให้ เสียไป 20 บาท ทำเองน่าจะคุ้มกว่าส่งของไปกลับนะครับ

หมดประกันเลยใช่ไหมครับ  Huh?

หน่วยกล้าตายที่มีรายชื่ออยู่ประมาณ 4 หน้ากระดาษ 4A สามารถทำได้เลย ไม่หมดประกันครับ

ขอบคุณครับ
มวยวัด

จุ๊จุ๊..

conan
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 เมษายน 2554, 17:23 »

หน่วยกล้าตายที่มีรายชื่ออยู่ประมาณ 4 หน้ากระดาษ 4A สามารถทำได้เลย ไม่หมดประกันครับ
ขอบคุณครับ
มวยวัด

ขอบคุณท่านมวยวัดที่ออกมายืนยันเรื่องประกันครับ
Theerawat
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 เมษายน 2554, 17:42 »

ถ้าแค่จั๊มพ์สายบัดกรีอย่างนี้พอไหว ผมคงไม่ต้องส่งกลับครับ และท่านมวยวัดออกมายืนยันการรับประกันนี่ผมขอคาราวะหนึ่งจอก
ขอบคุณมากครับ^^
ken ken
Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 เมษายน 2554, 18:40 »

Kiss เยี่ยมไปเลยครับ อย่างงี้คงต้องอุดหนุนกันต่อๆ ไป  น้อยครั้งจะได้เจอผู้ขายดีๆแบบนี้
bomusic
เล่นดาวเทียมเป็นงานอดิเรก
สมาชิก VIP

ชมรมคนมือคัน

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 เมษายน 2554, 19:26 »

ถ้าแค่จั๊มพ์สายบัดกรีอย่างนี้พอไหว ผมคงไม่ต้องส่งกลับครับ และท่านมวยวัดออกมายืนยันการรับประกันนี่ผมขอคาราวะหนึ่งจอก
ขอบคุณมากครับ^^

โมกันเสร็จแล้ว ช่วยไปแจ้งผลที่กระทู้ vinasat ค้าง ที่ผมตั้งไว้กันหน่อยนะครับ

itzoddo
สมาชิก VIP

XBMC กับ windows8 core i3 4g ram asus vga 256bit

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 เมษายน 2554, 19:44 »

ที่สุด....แห่งความรับผิดชอบ ในสินค้าที่จำหน่ายจริงๆเลยครับ Cheesy
mrcomsci
Mad3Wizard
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 เมษายน 2554, 23:32 »

ขอชื่นชมในสปิริตของผู้ขายครับ  Cheesy
Bluebird
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 เมษายน 2554, 14:20 »

รบกวนท่านมวยวัดครับต้องโม 2 จุดตามภาพทั้งสองภาพเลยใช่ไหมครับ หรือแค่โมที่จูนเนอร์อย่างเดียว
YYuk_YodYiam
Mad3Wizard
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 เมษายน 2554, 15:12 »

โม 2 จุดนี้เสร็จแล้ว จำเป็นต้องลง driver ตัวนี้ "dvb-modules_2.6.18-7.4--20110309.ipk" ด้วยหรือไม่ครับ เพราะเห็น คุณ bomusic ก็ำลง dirver ตัวนี้ ในหัวข้อ "ช่อง luxe tv ของ vinasat ภาพค้าง"

มวยวัด
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 เมษายน 2554, 15:42 »

รบกวนท่านมวยวัดครับต้องโม 2 จุดตามภาพทั้งสองภาพเลยใช่ไหมครับ หรือแค่โมที่จูนเนอร์อย่างเดียว

จุดด้านหลังก็พอ ตรงจูนเนอร์ไม่ทำก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2554, 17:34 โดย มวยวัด » บันทึกการเข้า

จุ๊จุ๊..
bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 เมษายน 2554, 16:22 »

โม 2 จุดนี้เสร็จแล้ว จำเป็นต้องลง driver ตัวนี้ "dvb-modules_2.6.18-7.4--20110309.ipk" ด้วยหรือไม่ครับ เพราะเห็น คุณ bomusic ก็ำลง dirver ตัวนี้ ในหัวข้อ "ช่อง luxe tv ของ vinasat ภาพค้าง"

ตรงนี้ผมยังไม่แน่ใจนะ แต่ลงแล้วอาจบูตไม่ขึ้นก็ได้ขึ้นอยู่กับ image นั้นด้วย
เพราะบาง image พอลง driver ตัวนี้ มันจะไป download secondstage ใหม่ๆมาซะงั้น

Theerawat
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 เมษายน 2554, 16:53 »

ผมใช้ มัลติสวิทซ์ 4X4 ต่อไว้ 3 ดวง thaicom C (13V-18V 22k=off),
Thaicom Ku (18V 22k=on), Sinosat3 (13V 22k=on) ตอนแรกมีปัญหา
ดูได้เฉพาะ Thaicom C กับ Sinosat3 เท่านั้น ส่วน Thaicom Ku ไม่มีสัญญาณ
บางครั้งมีสัญญาณมาแต่กระตุกมากจนดูไม่รู้เรื่อง จนได้ลองจั๊มพ์สายแล้วสามารถดูได้
ครบทั้ง 3 ดวงไม่มีกระตุกและได้ลองเปิดทิ้งไว้ทั้งคืน ก็ไม่มีอาการแฮ๊งค์แต่อย่างไร
แต่ผมจั๊มจากจุด R1101 มาที่ Tuner เลยครับ ไม่ทราบท่านอื่นจั๊มพ์แบบผมหรือเปล่า
ขอบคุณครับ
thananchai_a
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 เมษายน 2554, 16:58 »

โมเสร็จแล้วครับทั้ง 2 จุด ภาพมาปรกติดีครับพอกับ dm800 เปลี่ยนช่องเร็วกว่า
สลับช่อง sd กับ hd ภาพไม่แตกแล้วครับ ไม่ต้องลง drive tuner ใหม่ครับ
เปิดมาครึ่งวันแล้วปรกติดีครับ
                        นพ.ธนันต์ชัย
blue_top
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 เมษายน 2554, 21:30 »

รับผิดชอบต่อลูกค้าดีครับท่าน  Grin

ว่าแต่ของผมที่ส่ง claim ไป แก้รึเปล่าครับท่าน
มวยวัด
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 เมษายน 2554, 21:41 »

รับผิดชอบต่อลูกค้าดีครับท่าน  Grin

ว่าแต่ของผมที่ส่ง claim ไป แก้รึเปล่าครับท่าน

mod แล้วครับท่าน

จุ๊จุ๊..
diehard4
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 เมษายน 2554, 22:00 »

สรุปว่า จำเป็นต้อง บัดกรี ไหมครับ
ถ้าจำเป็น  บัดกรี กี่จุด  ด้านหลังอย่างเดียว หรือ จูนเนอร์ด้วย
เห็นบางท่านบอกจาก r101 ไปที่ จูนเนอร์เลย 
ยังไงกันแน่ครับ งงครับ  Huh?
bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 เมษายน 2554, 22:09 »

สรุปว่า จำเป็นต้อง บัดกรี ไหมครับ
ถ้าจำเป็น  บัดกรี กี่จุด  ด้านหลังอย่างเดียว หรือ จูนเนอร์ด้วย
เห็นบางท่านบอกจาก r101 ไปที่ จูนเนอร์เลย 
ยังไงกันแน่ครับ งงครับ  Huh?

ไหนๆก็ต้องถอดฝาออกมาแล้ว ก็ทำมันทั้ง 2 จุดไปเลยครับ จะได้ไม่ต้องมารื้อหลายรอบ

conan
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 12 เมษายน 2554, 00:18 »

ท่าน bomusic  เจออาการแปลกๆๆเหมือนผมป่าวครับ
คือเวลาเปิดไฟหรือปิดไฟในห้องภาพจาก hdmi จะหายสักแป็บก็มาเอง  
ในเวลาเดียวกัน แต่ av ไม่เป็นไรนะครับ ภาพยังมาปกติ
ก่อนโมไม่เป็นนะครับ
ผมลองเอา เครื่องอื่นมาลองก็ไม่เป็นไรครับ
หนุ่มร่วมเกื้อ
ดาดฟ้าท้าทดลอง
สมาชิก VIP

LIKE

« ตอบ #18 เมื่อ: 12 เมษายน 2554, 00:57 »

ท่าน bomusic  เจออาการแปลกๆๆเหมือนผมป่าวครับ
คือเวลาเปิดไฟหรือปิดไฟในห้องภาพจาก hdmi จะหายสักแป็บก็มาเอง 
ในเวลาเดียวกัน แต่ av ไม่เป็นไรนะครับ ภาพยังมาปกติ
ก่อนโมไม่เป็นนะครับ
ผมลองเอา เครื่องอื่นมาลองก็ไม่เป็นไรครับ

อาการนี้ผมยังไม่ได้ทําไรมาเดิมๆเลยตอนนี้ก็ไม่ได้โมไรนะครับ  พบว่าเวลาเปิดพัดลมหรือปิดจะมีอาการภาพหายไป1วินาทีประจําผิดปกติไหมไม่รู้

ดาดฟ้าท้าทดลอง ** love dreambox as the sky
conan
สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 เมษายน 2554, 02:28 »

อาการนี้ผมยังไม่ได้ทําไรมาเดิมๆเลยตอนนี้ก็ไม่ได้โมไรนะครับ  พบว่าเวลาเปิดพัดลมหรือปิดจะมีอาการภาพหายไป1วินาทีประจําผิดปกติไหมไม่รู้

อย่างนี้เลยครับ มีเพื่อนละ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์