ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

14 พฤศจิกายน 2561, 09:12 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราติดตั้ง Net True แบบเคเบิ้ลเราจะสามารถใช้ DREAMBOX 500C ดูทรูวิชั่นได้ไหม  (อ่าน 75804 ครั้ง)
Pisitkk
สมาชิก VIP

« ตอบ #60 เมื่อ: 24 กันยายน 2554, 22:26 »

ท่านใดมีประสบการณ์ ช่วยชีแนะด้วยครับ  คือผมใช้ Adsl ทั้งของ Cat และ Tot ต่อดู openbox 10
Tot ดูได้  แต่ Cat จะขึ้น oofline ตลอด ไม่ทราบต้องไปเซ็ตเร้าท์เตอร์ยังไง เป็นเร้าท์เตอร์ของทอมสันครับ

Pisitkk
สมาชิก VIP

« ตอบ #61 เมื่อ: 24 กันยายน 2554, 22:33 »

ขอโทษด้วยครับ ที่ตั้งหัวข้อซ้อนเข้ามา ขอโทษครับ
Mikel Arteta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: 26 กันยายน 2554, 13:35 »

เห็นคำถามแล้ว มันค้างคาใจ ผมเรียงข้อให้เลย
1. เพื่อดูรายการ 2 vision (ดูได้นะครับ)
2. พวก บ้านหม้อ ก็ดูได้เหมือนกัน
3. ทำไม ต้องใช้ Dreambox cable เพราะ ของบ้านหม้อ อาจจะไม่ครบทุกช่อง ความคมชัดของสัญญาณ (ไม่ชัดเท่า dreambox) ของบ้านหม้อ บางช่องก็ชัด บางช่องก็ไม่ชัด ไม่เนียน ความไม่เท่ากันของสัญญาณ
    ลูกเล่น ต่างๆ ไม่มี ของ dreambox ปรับแต่ง การเรียงช่องทำได้ดี รายการต่างๆ ดูได้ง่ายกว่า
    และถ้าเป็นรุ่น 800 ดู HD ได้ ประมาณ 11 ช่อง บ้านหม้อ ดูได้กี่ช่องครับ ถ้าไม่อยากจ่ายรายเดือน ทำเองก็ได้ครับ ไม่ยาก อ่านใน web นี้ ครับ แล้วทำเองได้เลย

หมายความว่าถ้าเป็นเคเบิ้ลเนี่ยซื้อกล่อง DB มาต่อแล้วดูได้เลยไม่ต้องต่อสาย LAN เพื่อรับรหัสจาก server ที่เราจ่ายรายเดือนให้เค้าเหรอครับ พอดีงงกับแบบเคเบิ้ลน่ะครับ มันไม่เหมือนแบบดาวเทียมใช่มั๊ยครับ
ฟ้าใส
สมาชิก VIP

DM8K HD PVR

« ตอบ #63 เมื่อ: 26 กันยายน 2554, 16:27 »

หมายความว่าถ้าเป็นเคเบิ้ลเนี่ยซื้อกล่อง DB มาต่อแล้วดูได้เลยไม่ต้องต่อสาย LAN เพื่อรับรหัสจาก S*** ที่เราจ่ายรายเดือนให้เค้าเหรอครับ พอดีงงกับแบบเคเบิ้ลน่ะครับ มันไม่เหมือนแบบดาวเทียมใช่มั๊ยครับ

ถ้าไม่มี Key

ท่านจะเข้าบ้านได้อย่างไร ครับ

ไงก็ต้องมี Key ครับไม่งั้นเข้าบ้านไม่ได้

การให้ คือการให้ทุกสิ่งทุกอย่าง
  โดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทน

รักนะจุ๊บจุ๊บ
Ariya
น้องใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2554, 15:50 »

เพิ่งติด Net2 เหมือนกันครับ เด๋วลองดู ตามที่หลายท่านแนะนำครับ ขอบคุณครับ
iDB
บุพเพสันนิวาส
สมาชิก VIP

« ตอบ #65 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2554, 19:40 »

สงสัยเรื่องเคเบิ้ลที่เราพูดกันอยู่นี้ กับ เคเบิ้ลใยแก้วที่พี่ทุยเขาโฆษณา
มันคือแบบเดียวและสายเดียวกันรึป่าวครับ   เคเบิ้ลใยแก้ว มันต้องเป็นสาย fiber optic ไม่ใช่เหรอครับ
แ่ต่ที่คุยๆกันอยู่นี่ีมันเป็นสาย RG
mr_katanyoo
น้องใหม่
*

« ตอบ #66 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2554, 19:59 »

สงสัยเรื่องเคเบิ้ลที่เราพูดกันอยู่นี้ กับ เคเบิ้ลใยแก้วที่พี่ทุยเขาโฆษณา
มันคือแบบเดียวและสายเดียวกันรึป่าวครับ   เคเบิ้ลใยแก้ว มันต้องเป็นสาย fiber optic ไม่ใช่เหรอครับ
แ่ต่ที่คุยๆกันอยู่นี่ีมันเป็นสาย RG

แบบเดียวและสายเดียวกันครับ  Grin
Fiber Optic มันไม่ได้เดินมาถึงบ้านเราครับ ... มันเดินมาถึงแค่ตู้แถวๆนั้น แล้วลาก RG มาให้ตามบ้าน
น้องใหม่ครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2554, 17:41 »

ช่างติดตั้งในหมู่บ้านเล่าว่าถ้าติดตั้งเคเบิ้ลแล้วยกเลิกเดี๋ยวนี้เขาจะลื้อสายภายในออกด้วยไปจนเสาไฟฟ้าเลยเพราะกลัวลูกค้าแอบใช้ทางอื่นหรือถ้ายังมีสายเก่าที่ยกเลิกสมัยก่อนก็จะมีเจ้าหน้าที่มาตรวจที่จุดต่อขั้วสายที่เสาไฟฟ้าว่าถูกต้องหรือป่าวถ้าตรวจพบจะโดนขอพบเพื่อคุยว่าอย่านะเข้ารู้

เค้าจะมาถอดหัวออกจาก tab ตรงเสาไฟเท่านั้นล่ะครับ ช่างไม่เสียเวลามารื้อออกทั้งสายหรอกครับ ที่บ้านเช่าเก่าที่ผมอยู่ ก็แบบนี้ล่ะครับ เพียงแต่เค้าจะขออุึปกรณ์ของเค้าคืนทั้งหมดเท่านั้นเอง เราก็แค่ หากล่องดำมาต่อสายเดิม แล้วก็หา่ช่างมาต่อหัวใหม่แล้วจับใส่ tab เหมือนเดิมก็ดูได้แล้วครับ
่ส่วนเรื่องที่เค้าจะมาตรวจสอบตรงเสาไฟน่ะ ชาตินึงจะมาตรวจทีนะครับ หรือไม่ก็มีแถวบ้านคุณขอต่อเคเิบิ้ลเพิ่มเติม ซึ่งคงไม่มีใครขอต่อเพิ่มแล้วล่ะครับ แบบเก่าน่ะ
cableguy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2555, 20:55 »

DB ที่ดู HD ของ 2 ด้วยสายเน็ต cable ได้มีรุ่นไหนบ้างคับ

ลองหาดูแล้วงงมาก เพราะส่วนใหญ่ไม่บอกว่าใช้กับ cable หรือจาน
Cabenet
น้องใหม่
*

« ตอบ #69 เมื่อ: 01 มีนาคม 2555, 08:21 »

DB ที่ดู HD ของ 2 ด้วยสายเน็ต cable ได้มีรุ่นไหนบ้างคับ

ลองหาดูแล้วงงมาก เพราะส่วนใหญ่ไม่บอกว่าใช้กับ cable หรือจาน

ALLSAT HD  ครับผมใช้อยู่
dorotee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: 10 มีนาคม 2555, 16:26 »

ไม่ทราบว่าตอนนี้ใครเป็นบ้างคับดูเคเบิ้ลของทรูไม่ได้ 3 วันและคับเห็นเขาบอกทรูทำระบบใหม่ จริงหรือเปล่าคับ
winny
น้องใหม่
*

« ตอบ #71 เมื่อ: 10 มีนาคม 2555, 20:00 »

ไม่ทราบว่าตอนนี้ใครเป็นบ้างคับดูเคเบิ้ลของทรูไม่ได้ 3 วันและคับเห็นเขาบอกทรูทำระบบใหม่ จริงหรือเปล่าคับ

ขณะนี้ระบบเคเบิ้ลของผมปรกติครับ ยังดูได้ครบเหมือนเดิม
dorotee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: 12 มีนาคม 2555, 11:51 »

มีกล่อง dm500c แต่ไม่มีการ์ดเสียบที่เครื่องดูได้ไหมคับ ที่บ้านเป็นเน็ทเคเบิ้ลของทรูแล้วจะหา การ์ดเสียบมาจากทีไหนคับแล้วต้องทำไงต่อคับงงเลย
kied
สมาชิก VIP

« ตอบ #73 เมื่อ: 12 มีนาคม 2555, 14:35 »

เพื่อนท่านไหนอยู่ชลบุรีบ้างคับ ตอนนี้บ้านพี่ผมเค้าติดเน็ทเคเบิล เลยอยากทราบว่าจะเอา บ๊อกๆ ทั้งหลายมาต่อดูพี่สองได้มั้ย  Huh?
ิBk_br
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: 27 มีนาคม 2555, 14:00 »

ที่บ้านติด 2 วิชันส์แบบโนว์เลจ(แบบเคเบิลนะครับไม่ใช่จาน) แล้วผมไปซื้อกล่องดำ(ปี51 ราคา 2800 บ.)แถวซีคอนมาเพื่อดูดสัญญาณให้ดูบอลพรีเมียร์ลีกได้(ดูได้ถึงแพกเกจโกล์ มา 60 ช่องเลย) ก็ดูได้เรื่อยมาจนถึงเมื่อกลางเดือนที่ผ่านมาก็ไม่สามารถดูได้แล้ว
-ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าว่าทาง 2 ได้เปลี่ยนสัญญาณจากระบบอนาล็อคมาเป็นแบบดิจิตอลแล้วผมจึงไม่สามารถดูได้แล้ว (บ้านผมอยู่แถวสำโรงนะครับ)
-แล้วผมต้องทำอย่างไรในการที่จะดูบอลได้เหมือนเดิม พอดีได้อ่านๆมาเหมือนกันว่า ดรีมบ้อกซ์ สามารถรับชมได้ แต่ต้องมีเน็ต มีจาน แล้วมีกล่องdb ใช่ไหมครับ ถ้าเช่นนั้นแล้วต้องทำอย่างไรบ้าง แล้วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่คับ

รบกวนด้วยครับ ไม่มีความรู้เลย
นิจมาลย์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #75 เมื่อ: 27 มีนาคม 2555, 14:33 »

ที่บ้านติด 2 วิชันส์แบบโนว์เลจ(แบบเคเบิลนะครับไม่ใช่จาน) แล้วผมไปซื้อกล่องดำ(ปี51 ราคา 2800 บ.)แถวซีคอนมาเพื่อดูดสัญญาณให้ดูบอลพรีเมียร์ลีกได้(ดูได้ถึงแพกเกจโกล์ มา 60 ช่องเลย) ก็ดูได้เรื่อยมาจนถึงเมื่อกลางเดือนที่ผ่านมาก็ไม่สามารถดูได้แล้ว
-ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าว่าทาง 2 ได้เปลี่ยนสัญญาณจากระบบอนาล็อคมาเป็นแบบดิจิตอลแล้วผมจึงไม่สามารถดูได้แล้ว (บ้านผมอยู่แถวสำโรงนะครับ)
-แล้วผมต้องทำอย่างไรในการที่จะดูบอลได้เหมือนเดิม พอดีได้อ่านๆมาเหมือนกันว่า ดรีมบ้อกซ์ สามารถรับชมได้ แต่ต้องมีเน็ต มีจาน แล้วมีกล่องdb ใช่ไหมครับ ถ้าเช่นนั้นแล้วต้องทำอย่างไรบ้าง แล้วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่คับ

รบกวนด้วยครับ ไม่มีความรู้เลย

พอมีความรู้บ้างแบบ ประสาผู้หญิงนะคะ  เวลานี้ true ทะยอยตัดสัญญาณ Analog คงเหลือแต่สัญญาณ Digital ฉะนั้นที่เคยดูได้ด้วยกล่อง Allsat wizard  ก็จะดูไม่ได้แล้ว ต้องไปหาซื้อกล่อง digital มาใช้แทน และต้องเลือกกล่องประเภทใช้กับ Cable ด้วย (กล่องใช้กับจานใช้ไม่ได้นะคะ ) ใน web นี้มีพ่อค้่าขายอยู่หลายราย หลายยี่ห้อค่ะ  ราคาเครื่อง ก็มีตั้งแต่ 1900 คือ DM 500C เครื่องเปล่าไม่มี HD  ต้องไปจ่ายค่า server อีก ประมาณเดือนล่ะ 150-200 บาท หรือจะซื้อเครื่องที่มี server แถมมาด้วย ก็แพงขึ้น ประมาณ 4000 บาทขึ้นไป เช่น openbox C1 ของ คุณศศะ shop 777  หรือ เครื่อง Allsat 

นิจมาลย์ [email protected]
Srisilp
ต้องขออภัยในบางวาจา
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #76 เมื่อ: 27 มีนาคม 2555, 16:10 »

ผู้หญิงสมัยนี้ ไม่ใช่แม่บ้านแม่เรือนอย่างเดียวแล้ว นะเนี่ย  Cheesy Cheesy

AZBOX HD  ( OFW 4890)
Bk_br
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: 27 มีนาคม 2555, 16:44 »

ขอบคุณ คุณ นิจมาลย์ มากครับ ยังไงขอถามต่อเลยละกันนะครับ
แล้วไม่ทราบว่า กล่อง digital ที่ใช้กับเคเบิลนี่ ต้องมีอินเตอร์เน็ตรึป่าวครับ พอดีที่บ้านไม่มีเน็ตอะครับ (พอดีทำงานทุกวันไม่มีเวลาเล่นเน็ตอยู่แล้วเลยไม่ค่อยอยากติดเท่าไหร่)
ขอบคุนล่วงหน้าครับ
big
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: 29 มีนาคม 2555, 04:17 »

ขอบคุณ คุณ นิจมาลย์ มากครับ ยังไงขอถามต่อเลยละกันนะครับ
แล้วไม่ทราบว่า กล่อง digital ที่ใช้กับเคเบิลนี่ ต้องมีอินเตอร์เน็ตรึป่าวครับ พอดีที่บ้านไม่มีเน็ตอะครับ (พอดีทำงานทุกวันไม่มีเวลาเล่นเน็ตอยู่แล้วเลยไม่ค่อยอยากติดเท่าไหร่)
ขอบคุนล่วงหน้าครับ

ตอบให้นะครับ การดู Dreabok ด้วยเคเบิลใยแ้ก้ว

ยังไงต้องมี internet ถ้าไม่มีก็ซื้อ Aircard ใส่ ซิม ต่อเน็ต ใช้ Package เดือนละ 99 บาท เลือกแบบ Data อย่าเลือกแบบ ชั่วโมง เพราะกิน data น้อย

สรุป 1. ต้องมีสายเคเบิลของ 2
      2. ต้องมีตัวรับสัญญาณ ที่เรียกว่า Dreambox แบบ cable
      3. มีอินเตอร์เน็ต ต่อกับ ข้อ2
      4. มีบ้านเช่า ระบบ จ่ายเป็นเดือน ปี หรือ ตลอดชีพก็มี หาดูในนี้ก็ได้
DCHK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #79 เมื่อ: 02 เมษายน 2555, 14:44 »

สรุป 1. ต้องมีสายเคเบิลของ 2
      2. ต้องมีตัวรับสัญญาณ ที่เรียกว่า Dreambox แบบ cable
      3. มีอินเตอร์เน็ต ต่อกับ ข้อ2
      4. มีบ้านเช่า ระบบ จ่ายเป็นเดือน ปี หรือ ตลอดชีพก็มี หาดูในนี้ก็ได้

ตอนนี้ผมติดมี
1. Net 2 (มีแต่เน็ต ไม่ได้ติดตั้งเพื่อดูทีวี)
2. มีเครื่องรับละครับ แบบใส่บ้านเช่า
3. 4. มีละครับ

ยังไม่มี Splitter ต้องไปซื้อแบบไหนมาใช้ครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์