ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

19 กันยายน 2561, 06:53 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราติดตั้ง Net True แบบเคเบิ้ลเราจะสามารถใช้ DREAMBOX 500C ดูทรูวิชั่นได้ไหม  (อ่าน 74827 ครั้ง)
Mitrhongdang
น้องใหม่
*

« ตอบ #40 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2554, 22:44 »

ขอบคุณมากๆเลยครับผม..
 Splitter นี่หาซื้อได้ตามร้านทั่งไปใช่ไหมครับ?? มันมีชื่อแบบหรือชนิดที่เฉพาะเจาะจงหรือเปล่าครับ?
แล้วการทดสอบสัญญาณอนาล็อกนี่ทำยังไงครับ?? จริงๆถ้าใช้กล่องแบบที่ว่าได้ก็น่าจะดีนะครับ..  Undecided

เรื่องสปลิตเตอร์   ผมไม่เคยเห็นวางขายครับ   มีรูปตัวจริงอยู่กระทู้นี้ หน้า1   ถ้าใครหาซื้อได้ที่ไหน  ช่วยบอกหน่อยครับ
เรื่องทดสอบสัญญาณอนาล็อก  ก็เอากล่องดำมาต่อดูเลยครับ   หรือถ้ารู้จักเพื่อนบ้านในละแวกนั้นก็ลองถามดูว่าเขาดูระบบอนาล็อกได้อยู่หรือเปล่า
แต่ข่าวร้ายจากบ้านญาติเพิ่งแจ้งมาว่าเย็นนี้เขาปิดระบบอนาล็อกแล้วครับ ดูไม่ได้  เดี๋ยวผมกลับถึงบ้านจะลองเปิดดูบ้านตัวเองหน่อยว่ายังดูกล่องดำได้หรือเปล่า   บ้านผมอยู่คนละโลกกับบ้านญาติคนดังกล่าวอาจจะไม่เหมือนกันก็ได้

pete_k
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2554, 23:50 »

ขอโทษนะครับที่นอกเรื่อง  แต่กราบขอร้องช่วยหน่อยเถอะครับ คือผมใช้รุ่น Opticum 9500 Hd 2ci 2cx E Plus Pvr ติดมาได้จะปีละ แต่ปัญหาคือภาพมันชอบค้างอ่ะครับเปลี่ยนช่องก็ไม่ได้หรือไม่ก็ขึ้นว่า service is scramble ภาพค้างเนี่ยอย่างช่วงนี้ข้างแทยจะทุกนาทีเลยตอนนี้ดูแต่ช่อง TNN ต้องไปปิดเปิดเครื่องด้านหล้งเพื่อบู๊ตใหม่เปิดมาก็เป็นอีก  เนื่องจากผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยจริงๆ ไอ้ช่างที่ติดให้ผมก็ปิดร้านหนีไปไหนแล้ว
เลยอยากจะรบกวนถามหน่อยครับว่ามีท่านใดที่พอจะรู้จักช่างที่จะมาแก้อาการที่ว่าได้มั่งครับ ขอบคุณมากครับ
Angkrit
น้องใหม่
*

« ตอบ #42 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2554, 23:13 »

อยากทราบเหมือนกันครับที่บ้าน ณ ตอนนี้ติด
>>>>>> 2 เคเบิ้ล 1 สาย
>>>>>> Ultra Hispeed อีก 1 สาย

ช่างไม่ได้ติดตัวแยกสัญาณให้ แต่เดินสายคนละเส้นจากเสาหน้าบ้านเลย

ถ้าผมยกเลิก 2 เคเบิ้ล จะโดนตัดสัญญาณทิ้งไป
สามารถมาใช้ สายของ Ultra Hispeed ได้หรอครับโดยไปซื้อตัว แยกสัญาณเป็นสองช่องมา ถูกไหมครับ

Handsomeboy
น้องใหม่
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2554, 08:34 »

อยากทราบเหมือนกันครับที่บ้าน ณ ตอนนี้ติด
>>>>>> Ultra Hispeed อีก 1 สาย

ช่างไม่ได้ติดตัวแยกสัญาณให้ แต่เดินสายคนละเส้นจากเสาหน้าบ้านเลย

ถ้าผมยกเลิก 2 เคเบิ้ล จะโดนตัดสัญญาณทิ้งไป
สามารถมาใช้ สายของ Ultra Hispeed ได้หรอครับโดยไปซื้อตัว แยกสัญาณเป็นสองช่องมา ถูกไหมครับ

ได้ครับ แต่ไม่ทรายว่าที่บ้านคุณสัญญานอ่อนหรือเปล่า ถ้าอ่อนเวลาเอามาใส่สปริทเตอร์แยกอีกที อินเตอร์เน็ทจะหลุดบ่อย ลองทดสอบดูได้ครับไปซื้อ สปริทเตอร์ มาต่อแล้วลองดูเลย ว่าเน็ทหลุดบ่อยไหมเช้คที่ log ในตัวโมเดมดู 192.168.100.1
Angkrit
น้องใหม่
*

« ตอบ #44 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2554, 08:59 »

ได้ครับ แต่ไม่ทรายว่าที่บ้านคุณสัญญานอ่อนหรือเปล่า ถ้าอ่อนเวลาเอามาใส่สปริทเตอร์แยกอีกที อินเตอร์เน็ทจะหลุดบ่อย ลองทดสอบดูได้ครับไปซื้อ สปริทเตอร์ มาต่อแล้วลองดูเลย ว่าเน็ทหลุดบ่อยไหมเช้คที่ log ในตัวโมเดมดู 192.168.100.1

ขอบคุณครับผม แสดงว่าผมยกเลิก 2 Cable ได้เลยถึงแม้ว่าจะโดนตัดสัญญาณทิ้งจากเส้นนี้ไป แต่ยังสามารถเอาของ Ultra Internet มาต่อได้
Vorasett
น้องใหม่
*

« ตอบ #45 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2554, 12:44 »

สอบถามด้วยครับ ที่บ้านติดดังนี้
1. 2 เคเบิ้ล knowledge + กล่องดำ + DM800C จ่ายเดือนนึง 350+150+250 =750 (เยอะแหะ)
2. 2 Internet 599 ไม่ใช่เคเบิ้ล

ผมควรไปขอเปลี่ยน net มาเป็น ultra high speed แล้วให้เค้าต่อ splitter ให้ก่อน หลังจากนั้นค่อยยกเลิก 2 เคเบิ้ลใช่มั้ยครับ ก็จะประหยัดไปได้สักสี่ห้าร้อยบาทต่อเดือน

ทีนี้ ถ้าเปลี่ยนมาเป็น ultra high speed net สายที่ลากเข้าเราท์เตอร์ไวเลส ต้องใช้สายอะไรครับ  ผมต้องเปลี่ยนเราท์เตอร์ด้วยมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
tonk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2554, 20:51 »

แล้วบ้านเช่าที่ใช้กับ dm500s เอามาใช้กับ dm500c ได้หรือเปล่าครับ Roll Eyes
tonkla22
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2554, 15:40 »

ตกลงได้ผลเป็นยังไงกันบ้างคับ ตอนนี้ติด อัลตร้า ของ 2 อยู่คับ แต่ช่างที่มาเดินสายบอกว่าไม่สามารถต่อ spilter ไว้ให้ได้มันผิดกฎ ผมสงสัยว่า

1.ถ้าผมตัดสายต่อ spliter เองทาง 2 จะตรวจจับสัญญาณได้มั้ยคับ
2.ถ้าข้อ1.ไม่มีปัญหาผมหา DB500c มาต่อ สามารถดูได้ทันทีเลยมั้ยคับ
3.ผมควรจะหาบ้านเช่า แบบเคเบิ้ล ไว้ดูด้วยหรือเปล่าเผื่ออนาคตโดน2บล็อกสัญญาณได้ (คิดมากไว้ก่อน)
4.อีกทางที่คิดไว้คือยอมซื้อ แพคเกจ2 ตัวต่ำสุด ประมาณเดือนละ 300 ก่าๆๆ แล้วใช้ 500c ขยายแพคเกจดูเต็ม จะดีกว่ามั้ยปลอดภัยชัวร์

ขอคำแนะนำสมาชิกหน่อยนะคับ มือใหม่ สงสัยจิงๆๆๆ
damrong
น้องใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2554, 16:44 »

มาแชร์ข้อมูลครับ
วันศุกร์ที่แล้วช่าง2มาติด cable internet 10m
ผมเลยถามช่าง ได้ข้อสรุปทั้งหมดอย่างนี้ครับ
-ตรงtabของเคเบิ้ล (ที่อยู่บนเสาไฟ) ที่ลากเคเบิ้ลสายดำเข้าบ้านเรา มี่filter 2 แบบ 50 กะ 20 (หน่วยผมไม่แน่ใจ) ปกติถ้าติด2แบบเคเบิ้ล ช่างจะใส่แบบ 50ให้ ถ้าจะติด2internet ด้วย ช่างจะเปลี่ยนเป็นแบบ 20ให้ ก็คือถ้าเป็น filter20 เล่นเนตกะดู2 ได้ แต่ถ้าเป็น filter50 ดู2ได้อย่างเดียว
-กรณีอย่างผม ที่ติด2เคเบิ้ลแล้วมาติดเนตแบบเคเบิ้ล เขาจะต้องมาเปลี่ยนfilter 20ให้ที่tab เสร็จแล้ว มาใส่ splitter หลัง Isolator (ตัวกันฟ้าผ่า) เพื่อแยกสัญญาณ2 กะเนตเคเบิ้ล เส้น2ก็ไปดูหนัง เส้นเนตเคเบิ้ลก็ไปต่อกะโมเดม
-ผมก็ถามช่างว่า เกิดวันไหนผมจะยกเลิก2 ผมก็ยังสามารถหากล่องบ้านหม้อหรืิอกล่องอะไรที่มันดูกะเคเบิ้ลได้มาต่อแล้วดูได้ใช่มั้ย (ถามแบบซื่อๆ) ช่างบอกว่าได้ เพราะfilter20 สามารถใช้ได้ทั้งสองอย่าง แต่ต้องห้ามถอดsplitter ออก (ซึ่งผมคิดว่าเวลาเรายกเลิก เขาคงไม่มาถอด splitter ไปหรอก) ส่วน filterนั้น ส่วนใหญ่ช่างบางคนจะใส่ filter20 หรือ 50 มาอยู่แล้ว เพราะฉนั้นไม่มีความจำเป็นที่จะมาถอด filter20 ออก แล้วใส่50 เข้าไปแทน
-อยากจะลองยกเลิก 2แบบเคเบิ้ลเหมือนกัน ว่าจะดูได้จริงหรือเปล่า แต่ที่บ้านคนเยอะ ดูกันหลายชั้น ยังไม่อยากเสี่ยง ถ้าเพื่อนๆคนไหนลองแล้วดูได้ โพสบอกบ้างนะครับ จะได้ประหยัดเงินไปอีก (pack knowledge และยังดูอนาล็อคได้อยู่) มีทั้งกล่องดำบ้านหม้อ 500c 800c ดูได้หมดครับ
-splitter ที่ช่างเอามาใส่ ไม่แน่ใจว่าเป็นแบบไหน แต่ไม่ใช่แบบ 2ทางหรือ4ทางพวกนั้น มันเป็นของ2อ่ะครับ
Pete
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: 23 กันยายน 2554, 22:08 »

สงสัยทำไม 2 เส้น  เส้นultra hi speedนั้นเป็บแบบสายโทรศัพย์dsl หรือเปล่า ถ้าใช่ก็ไม่สามารถดู 2 ได้ครับ
ต้องเป็น เน็ทแบบสาย coaxial or Docsis ครับ

อีกอย่างครับที่ US เขาใช้สาย coaxial เส้นเดียวกัน รวมทุกอย่างเป็นpackage เดียว ประมาณ 100 เหรียญ คือ
1. อินเตอร์เน็ต ไม่จำกัด ชม. 2. เคเบิลทีวี หลายร้อยช่อง  3. โทรศัพย์ในประเทศ ไม่มีจำกัด

Pok
น้องใหม่
*

« ตอบ #50 เมื่อ: 24 กันยายน 2554, 00:11 »

อ้างถึง
ผมเป็นสมาชิก 2 เคเบิ้ล มานานกว่า 8 ปีแล้วติด 2 cable net เพิ่ม ช่างทำเหมือนของคุณ damrong ครับ
คือเปลี่ยน attenuator ที่ outdoor tap-off นอกบ้าน จาก -50 dB เป็น -20 dB เพื่อให้สัญญาณแรงขึ้น
แล้วติด splitter 5-1000 MHz แยก 2 ทาง -3.5 dB / -3.5 dB ให้ ทางหนี่งไป cable modem อีกทางหนึ่งไป set top box ครับ
ใน web site ของ True Online ก็ระบุไว้ชัดเจนว่า กรณีเป็นลูกค้าปัจจุบันของ 2 cable tv จะเดินสายจาก splitter ให้ไม่เกิน 20 เมตร
อ้างอิงจาก http://trueonline.com/th/product/customer.php
ผมก็อยากได้สายใหม่เหมือนกันครับ แต่ช่างไม่ยอมทำให้ คุณ Pete โชคดีมากเลยครับ
หรือไม่ก็สายเก่าสัญญาณไม่แรงพอสำหรับ cable modem ช่างก็เลยเดินใหม่เสียเลย
อ้างถึง
ใช่ครับทำได้ มีอีกกระทู้หนึ่ง มีสมาชิก post ไว้ว่าทำได้ครับ http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14200.40
อ้างถึง
สงสัยทำไม 2 เส้น  เส้นultra hi speedนั้นเป็บแบบสายโทรศัพย์dsl หรือเปล่า ถ้าใช่ก็ไม่สามารถดู 2 ได้ครับ
ต้องเป็น เน็ทแบบสาย coaxial or Docsis ครับ
เป็น DOCSIS ครับ ดูรุ่น modem แล้ว google ดูก็ได้ครับถ้าไม่แน่ใจ ใน web ของ 2 เองก็เรียกว่า DOCSIS ครับ
ถ้ากลัวว่าจะไม่ได้ ก่อนยกเลิก 2 cable tv ลองหา splitter แยกสัญญาณ tv แบบธรรมดา 5-1000 MHz มาแยกสัญญาณของ 2 cable net เป็นสองเส้น
เส้นหนึ่งต่อไป modem อีกเส้นหนึ่งต่อ set top box ของ 2 เอง ถ้า modem เสถียรดี tv ดูได้ ค่อยหากล่องนอกมาใส่แล้วยกเลิกก็ไม่สายครับ
สัญญาณ tv ที่ส่งผ่าน cable ใช้หลักเหมือนของดาวเทียม คือส่งมาให้ทุกคนรับได้ แต่คนที่ดูได้คือคนที่มีรหัส ต่างกันแค่ความถี่ครับ
การ modulation, encode, เข้ารหัส เกือบเหมือนกันครับ
ลองเดินไปดูนอกบ้านใกล้ๆ เสาไฟฟ้าว่าสายสองสายลากมาจาก tap-off เดียวกันหรือเปล่าสิครับ หน้าตาประมาณนี้ครับ

อ้างถึง
อีกอย่างครับที่ US เขาใช้สาย coaxial เส้นเดียวกัน รวมทุกอย่างเป็นpackage เดียว ประมาณ 100 เหรียญ คือ
1. อินเตอร์เน็ต ไม่จำกัด ชม. 2. เคเบิลทีวี หลายร้อยช่อง  3. โทรศัพย์ในประเทศ ไม่มีจำกัด
นั่นคงเป็นเป้าหมายของ 2 ครับ เพิ่มช่อง, HD, phone, VDO phone, pay-per-view, เพิ่มฐานลูกค้า, เพิ่มโฆษณา เขาทำเพื่อเงินครับผม เป็นเรื่องปกติของธุรกิจ
และยังเป็นการใช้สินทรัพย์คือสายใยแก้วนำแสงอย่างคุ้มค่า น่าจะทำตั้งนานแล้วครับ
ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #51 เมื่อ: 24 กันยายน 2554, 10:02 »

ผมไปซูมดูแล้วของผมก็มีเหมือนกัน
แต่ของผมมีแบบ อ้วนๆ ด้วยอีกตัว
ระหว่างรอยต่อ สายดำ กะ สายขาว
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #52 เมื่อ: 24 กันยายน 2554, 10:11 »

ผมไปซูมดูแล้วของผมก็มีเหมือนกัน
แต่ของผมมีแบบ อ้วนๆ ด้วยอีกตัว
ระหว่างรอยต่อ สายดำ กะ สายขาว
ไม่เห็นมีใครพูดถึงตัวนี้เลยครับ
Pok
น้องใหม่
*

« ตอบ #53 เมื่อ: 24 กันยายน 2554, 10:55 »

รอยต่อระหว่างสายดำ (RG-6 Sling) นอกบ้าน กับ สายขาว (RG-6) ที่จะต่อเข้าไปในตัวบ้านลูกค้าใช่ไหมครับ
ปกติจะมี Isolator ติดคั่นกลางไว้ เป็นตัวป้องกันฟ้าผ่าครับ
9sats มีขาย Isolator 45-1000 MHz แต่ของ 2 อาจจะมีความถี่ต่ำกวา ไม่แน่ใจครับของผมตัวหนังสือลอกหมดแล้วครับ 8 ปีแล้ว
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #54 เมื่อ: 24 กันยายน 2554, 11:07 »

รอยต่อระหว่างสายดำ (RG-6 Sling) นอกบ้าน กับ สายขาว (RG-6) ที่จะต่อเข้าไปในตัวบ้านลูกค้าใช่ไหมครับ
ปกติจะมี Isolator ติดคั่นกลางไว้ เป็นตัวป้องกันฟ้าผ่าครับ
9sats มีขาย Isolator 45-1000 MHz แต่ของ 2 อาจจะมีความถี่ต่ำกวา ไม่แน่ใจครับของผมตัวหนังสือลอกหมดแล้วครับ 8 ปีแล้ว

งั้นก็น่าจะใช่กันฟ้าน่ะครับ ตอนแรกๆไม่แน่ใจว่าใช่ตัวที่พูดถึงกันหรือเปล่า เห็นขนาดมันอวบกว่า ตัวที่ว่าๆกัน
เพราะผมได้ถามช่างแล้วว่าต้องต่อสายดินแบบสายโทรศัพท์ไม้ ช่างบอกว่าไม่ต้องต่อมีตัวกันไว้ให้แล้วในสาย
toon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: 24 กันยายน 2554, 11:59 »

คุณ o_suttiruk ยังอยู่ใหมครับผมอยากจะปรึกษากับคุณเรื่อง dreambox น่ะครับมีคำถามคาใจหาอ่านในนี้ก็ไม่เจอครับ
ittipon
น้องใหม่
*

« ตอบ #56 เมื่อ: 24 กันยายน 2554, 19:51 »

ขอแสดงความคิดเห็นครับ ไม่ทราบว่าวิธีที่ทำ Cable ที่เราทราบกันอยู่นี้จะเป็นการทำกับดักล่อพวกเราๆท่านๆกันอยู่หรือเปล่าครับ
คือผมไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้มากนัก เพียงแต่เป็นแค่ระดับ User ใช้งานงูๆปลาๆเท่านั้นครับ
ประเด็นที่อยากถามคือ
เคยได้ยินมานานแล้ว สมัยเริ่มทำ Cable ใหม่ๆ เป็นเรื่องเก่าหน่ะครับ มีคนเล่าให้ฟังว่าสาย Cable เนี่ยะลงทุนค่อนข้างสูงมาก ซึ่งบางพื้นที่การเดินสาย Cable จะง่ายต่อการถูกขโมย วิธีการคือ จะต้องมี 2 คนตัดหัวตัดท้ายพร้อมๆกันแล้วก็ลากสายไปอย่างง่ายดาย ซึ่งเขาเล่าว่าการจับพวกขโมยสาย Cable จับได้ยาก แต่เขาจะรู้ทันทีว่าสายใดถูกตัดบริเวณใด ซึ่งจะมีหน่วยงานทางด้าน Support ไปแก้ไขทันที
ที่อยากทราบก็คือ ในเมื่อเขารู้ได้ทันทีเลยว่าสายใดถูกตัดบริเวณใด ข้อมูลที่ผมทราบข้างต้นนี้เมื่อประมาณ 10 ปีที่แล้ว (พอนึกภาพโฆษณาการไฟฟ้าได้ใช่ไหมครับ มีมอนิเตอร์แสดงว่าท่อส่งไฟฟ้าตัวไหนดับแล้วพนักงานก็วิ่งไปแก้ไข) หากเขารู้ได้ขนาดนั้น ในยุคสมัยนี้ไม่ยิ่งรู้เยอะไปกว่าเดิมอีกหรือครับ ที่สงสัยก็คือระบบสาย Cable นี้เป็นระบบเก่าแล้ว แต่ทำไมยังนำมาใช้อีก ต้องมีอะไรมากกว่านี้แน่นอน เพราะระบบเก่านี้ ค่าบริการรายเดือนสูงมาก คนเงินเดือนไม่เยอะไม่มีสิทธิ์ใช้บริการแน่นอน ผมแค่คิดน๊ะครับ หากเขาสามารถรู้ได้ว่า ซอยนั้นใครลักลอบเขาดูอยู่เขารู้ทันที และเขาก็ไม่ลังเลที่จะฟ้องด้วย เพราะว่าคุ้มต่อการฟ้องร้องและจับได้ไม่มีข้อแก้ตัวด้วย
อันนี้ผมแค่วิเคราะห์ อยากทราบว่าเป็นไปได้ไหม ช่วยให้ท่านเทพทั้งหลายออกความเห็นหน่อยครับ
namchaiu
สมาชิก VIP

« ตอบ #57 เมื่อ: 24 กันยายน 2554, 20:32 »

ถ้าผมขอสมัครติดตั้ง 2 Cable Internet -Ultra high speed internet  ผมขอใช้ internet อย่างเดียว
ต่อมาผมจัดหา splitter มาติดตั้งด้วยตัวเอง เพื่อดูรายการ true vision ได้ไหมครับ

สมมุติว่าผมต่อ splitter ได้ ผมใช้กล้อcableของบ้านหม้อ(Allstar, wizard)มาต่อดูรายการทีวี 2 vision ได้ไหมครับ
ทำไมเราต้องใช้ dreambox 800c (cable) ที่มี S*** user password ต้องจ่ายบ้านเช่ารายเดือนด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
dogbert
Server Mania

« ตอบ #58 เมื่อ: 24 กันยายน 2554, 21:57 »

1. ถ้าผมขอสมัครติดตั้ง 2 Cable Internet -Ultra high speed internet  ผมขอใช้ internet อย่างเดียว
ต่อมาผมจัดหา splitter มาติดตั้งด้วยตัวเอง เพื่อดูรายการ 2 vision ได้ไหมครับ

2.สมมุติว่าผมต่อ splitter ได้ ผมใช้กล่อง cable ของบ้านหม้อ(Allstar, wizard)มาต่อดูรายการทีวี 2 vision ได้ไหมครับ
3.ทำไมเราต้องใช้ dreambox 800c (cable) ที่มี S*** user password ต้องจ่ายบ้านเช่ารายเดือนด้วยครับ

เห็นคำถามแล้ว มันค้างคาใจ ผมเรียงข้อให้เลย
1. เพื่อดูรายการ 2 vision (ดูได้นะครับ)
2. พวก บ้านหม้อ ก็ดูได้เหมือนกัน
3. ทำไม ต้องใช้ Dreambox cable เพราะ ของบ้านหม้อ อาจจะไม่ครบทุกช่อง ความคมชัดของสัญญาณ (ไม่ชัดเท่า dreambox) ของบ้านหม้อ บางช่องก็ชัด บางช่องก็ไม่ชัด ไม่เนียน ความไม่เท่ากันของสัญญาณ
    ลูกเล่น ต่างๆ ไม่มี ของ dreambox ปรับแต่ง การเรียงช่องทำได้ดี รายการต่างๆ ดูได้ง่ายกว่า
    และถ้าเป็นรุ่น 800 ดู HD ได้ ประมาณ 11 ช่อง บ้านหม้อ ดูได้กี่ช่องครับ ถ้าไม่อยากจ่ายรายเดือน ทำเองก็ได้ครับ ไม่ยาก อ่านใน web นี้ ครับ แล้วทำเองได้เลย
PP
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: 24 กันยายน 2554, 22:08 »

ดู้ได้ครับ  ผมเพิ่งทดลองวันนี้เอง
ถ้าผมขอสมัครติดตั้ง 2 Cable Internet -Ultra high speed internet  ผมขอใช้ internet อย่างเดียว
ต่อมาผมจัดหา splitter มาติดตั้งด้วยตัวเอง เพื่อดูรายการ 2 vision ได้ไหมครับ

สมมุติว่าผมต่อ splitter ได้ ผมใช้กล้อcableของบ้านหม้อ(Allstar, wizard)มาต่อดูรายการทีวี 2 vision ได้ไหมครับ
ทำไมเราต้องใช้ dreambox 800c (cable) ที่มี S*** user password ต้องจ่ายบ้านเช่ารายเดือนด้วยครับ

ดูได้ครับ  วันนี้เพิ่งทดลองทำ ชัดแจ๋วเลย ครับ  เขายังมีสํญญาน Analog ส่งมาด้วย
ผมมีคำถามเพิ่มเติมครับ
ตอนนี้ ผมดู HD แบบดาวเทียม โดยผ่านบ้านเช่า    ถ้าผมจะดูชั้นสองแบบHD cable กับDB800c   ผ่านบ้านเช่า และใช้ Account and Code เดียวกับ DB 800s ด้เปล่าครับ  หรือต้องเปิดอีกaccount ครับ   แล้วเน็ตจะมีปํญหาในการถอดโค็ดพร้อมกันทั้งสองเครื่องหรือไม่  อย่างไร

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์