ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

21 กุมภาพันธ์ 2561, 06:34 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox
สมาชิกที่โพสกระทู้ที่เป็นประโยชน์ PM ลิ้งค์มาขอรับสิทธิ VIP ได้เลยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราติดตั้ง Net True แบบเคเบิ้ลเราจะสามารถใช้ DREAMBOX 500C ดูทรูวิชั่นได้ไหม  (อ่าน 71969 ครั้ง)
นักวิชาการคอม
สมาชิก VIP

ผู้มีรายได้น้อยแต่มีความต้องการสูง

« ตอบ #20 เมื่อ: 20 เมษายน 2554, 09:32 »

Huh? Huh? Huh?
มีใครเป็นเหมือนผมบ้าง ตอนนี้ติด2เคเบิ้ล ทำไมเน็ตมันตัดทุกครึ่งชม. ดูไปภาพค้างทุกครึ่งชม.  รำคาญมากเลย 

winny
น้องใหม่
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 20 เมษายน 2554, 13:14 »

มีใครเป็นเหมือนผมบ้าง ตอนนี้ติด2เคเบิ้ล ทำไมเน็ตมันตัดทุกครึ่งชม. ดูไปภาพค้างทุกครึ่งชม.  รำคาญมากเลย 

เป็นเหมือนกันครับ แต่หายแล้ว ถ้าใช้โมเดม motorola ลองเข้าไปหน้า config โดยลองใส 192.168.100.1 เข้าไปอ่านค่าใน log file ว่าโมเดมมีการ shutdown and restart หรือเปล่า ถ้ามีน่าจะอาการเดียวกันครับ
โทรหาทรูได้เลยครับ ช่างต้องมาปรับแต่งสัญญาณที่tap หน้าบ้าน โทรไปช่างจะมาภายใน24ชม
ของผมทำแล้วหายสนิทเลยครับ
ไลฟ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 20 เมษายน 2554, 22:04 »

ขอบคุณคุณ Winny นะครับ สำหรับข้อมูล แบบนี้เท่ากับว่าผมคงต้องเสี่ยงดวงถ้าซื้อกล่องแบบไม่มีบ้านเช่ามา - -' มันจะมีกล่องแบบซื้อแล้วจบเลยดูได้ตลอดไปเลยมั้ยครับ

กล่องเก่าที่มันเป็นกล่อง ubc สีดำมันก็ยังรับได้อยู่แต่เปลี่ยนช่องไม่ได้ T T เลยคิดว่าน่าจะเอากล่องรุ่นใหม่ๆ มาเสียบใช้ได้เหมือนกัน เกือบไปๆ

ปล.คุณนักวิชาการคอม ผมเคยคุยกับเจ้าหน้าที่เทคนิคทรูเค้าบอกว่า ค่าสัญญาณมันยังมีการคลาดเคลื่อนเยอะมากครับ บางทีผิดไปนิดเดียวล่มหมดเส้นเลย หรือไม่ก็มีอาการแปลกๆโผล่มา เค้ายังพยายามปรับปรุงกันอยู่ครับ  ของผมนี่เคยใช้ไม่ได้ไปสี่วันรวดเลย ช่างมาไล่สายกันวุ่น สรุปว่า เซ็ทค่าสัญญาณจากส่วนกลางถึงจะแก้ได้ซะงั้น
Cabenet
น้องใหม่
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 21 เมษายน 2554, 21:44 »

กรณีนี้ ผมเพิ่งเป็นเมื่อ อาทิตย์ก่อนครับ ติดตั้งมา 1 เดือนไม่เคย หลุดเลย ใช้โมเด็มของ MOTO พอมาเมื่ออาทิตย์ก่อน อาการเริ่มแรกจะหลุด ทุกๆ 2-3 ชม หลังจากนั้น หนักสุด คือ หลุดทุกครึ่ง ชม ครับโทรไปแจ้งทางศูนย์ เขาจัดการให้ภายในวันครับ เจ้าหน้าทีแจ้งมาว่าได้เปลี่ยนการ์ดคอนโทล ให้ใหม่แล้ว หลังจากนั้นก็ไม่เคยหลุดอีกเลยครับ

ส่วนเรื่องที่ผมได้โพสถามไปนั้น พอดีไม่ได้เข้ามาตอบเลย จึงขอแจ้งให้ทราบว่า
หลังที่ผมได้ทำความเข้าใจแล้วว่า มันน่าจะดูได้ถ้าเกิดเรา ยกเลิก ทรูระบบเคเบิ้ลไปเพราะผมสามารถใช้สายของ INTERNET ได้ อีกอย่างหนึ่งในหมู่บ้านผมนั้นยังมีการปล่อยสัญญาณระบบอนาล๊อกอยู่ ผมจึงได้โทรไปแจ้งยกเลิกกับทางทรู แต่ทางทรูได้แนะนำผมว่า อย่าเพิ่งยกเลิกเลยเขาจะลดค่าเช่าอุปกรณ์เดือนละ 150 ให้แต่ว่าให้แค่ 3 เดือนหลังจากนั้นเขาจะโทรมาถามอีกทีจะเอาไง (ถ้าไม่ลดให้ตลอดผมก็ยกเลิกแหละ) ผมก็เลยตัดสินใจไม่ยกเลิกครับ เสียให้ทางทรูเดือนละ 340 โดนประมาณนะ ซึ่งผมก็ว่าโอเค ครับราคานี้เพราะผมก็ไปเสียให้ค่า งึกๆ งักๆ เดือนละ 250 บาท รวมๆ ผมก็จ่ายเดือนละ เกือบ 600 บาท ผมก็พอไหวครับเพราะเราได้ดูเต็มๆ เลย ไม่ได้เอาเปรียบเขาจนเกินไปจ่ายให้เขาบ้าง

omerta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 23 เมษายน 2554, 13:50 »

สอบถามนิดนึงครับ....แบบว่าไม่มีความรู้เลยยยย

ที่บ้านผมติดทรูวิชั่น แบบเคเบิ้ลอยู่(ไม่มีจาน)

และก็มี ทรูไฮสปีดอินเตอร์เนตอีก

ผมอยากดูทรูวิชั่นที่ดูได้ครบๆ บอล+กีฬา+หนัง

ต้องติด dream box แบบใหน และอย่างไรครับ
kied
สมาชิก VIP

« ตอบ #25 เมื่อ: 23 เมษายน 2554, 17:10 »

สอบถามนิดนึงครับ....แบบว่าไม่มีความรู้เลยยยย

ที่บ้านผมติดทรูวิชั่น แบบเคเบิ้ลอยู่(ไม่มีจาน)

และก็มี ทรูไฮสปีดอินเตอร์เนตอีก

ผมอยากดูทรูวิชั่นที่ดูได้ครบๆ บอล+กีฬา+หนัง

ต้องติด dream box แบบใหน และอย่างไรครับ

ตามชื่อหัวข้อนั่นแหละคับ  Grin
บังเอิญรู้มา
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2554, 00:42 »

ที่กำลังทำๆอยู่ เค้า จะทำขายบริการ 3อย่าง  
1. hispeedinternet ระบบ Docsis 3 ความเร็วสูงสุดที่ ขาย 100 Mbps แต่สูงที่สุดของเทคโนโลยี่คือ 300 Mbps 2. เค้าจะขาย 2visionระบบ CAtv ด้วย รายการเหมือน DStv ทุกประการ แต่ไม่กลัวฝน
3. เค้าจะขาย Voip ด้วย  เรียกว่า ลงทุน1อย่างขายมัน3อย่างเลย

แล้วก็ที่ทำๆอยู่ จะทำอีกหลายจังหวัดเลย ติดเน็ทอาจแถมกล่องเคเบิ้ลได้ อีกไม่นาน แทนจานแดง
dorotee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2554, 17:21 »

ก็คือพอดีอยากรู้ราคากล่องคับว่าเท่าไรคับ คือบ้านผมติดเน้ทของทรูเป็นเคเบิ้ลคับถ้าซื้อกล่องดีมบ๊อกอะไรนี้คับ มาและมันจะดูหนังของทรูใด้ชัวรหรือเปล่าคับเพราะกลัวว่าสันยานเน็ทส่งมาแต่สันยานภามไม่ส่งมาเลยยังไม่กล้าตัดสินใจซื้อกล่องมาคับกลัวซื้อมาเส็ดและดันดูไม่ได้เสียงเงินฟรีมีใครช่วยแนะนำหน่อยคับ ว่าถ้าซื้อกล่องมาและดูได้ 100 % และแน่นำเรื่องกล่องเป็นแบบไหนด้วยคับ
winny
น้องใหม่
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2554, 17:32 »

มันมาอยู่แล้วทั้งภาพกับเนท
ลองหาดูกล่องที่ใช้ได้ 500c สองพันนิดหน่อย
800cสำหรับช่องชัดด้วย หกพันกว่า
แต่ที่สำหรับต้องมีค่าใช่จ่ายสำหรับ บ้านเช่าทุกเดือน
ลองหาข้อมูลดูครับ
dorotee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2554, 17:39 »

มันมาอยู่แล้วทั้งภาพกับเนท
ลองหาดูกล่องที่ใช้ได้ 500c สองพันนิดหน่อย
800cสำหรับช่องชัดด้วย หกพันกว่า
แต่ที่สำหรับต้องมีค่าใช่จ่ายสำหรับ บ้านเช่าทุกเดือน
ลองหาข้อมูลดูครับ
ขอบคุณ คับ ต้องเป็น 500 C ใช่ปะคับและหาได้ที่คลองถมหน้าจะมีเปล่า คับและจะโดนหลอกเปล่านี้ เรื่องกล่อง
DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #30 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2554, 18:28 »

ขอบคุณ คับ ต้องเป็น 500 C ใช่ปะคับและหาได้ที่คลองถมหน้าจะมีเปล่า คับและจะโดนหลอกเปล่านี้ เรื่องกล่อง

อย่าไปเสี่ยงกับคลองถมหรือบ้านหม้อเลยครับ  หาจากพ่อค้าในนี้ก็มีขายไว้ใจได้มากกว่าด้วย
http://www.711shop.info/index.php?topic=92.0
ple
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2554, 18:46 »

จะหาค่าmodulation จากกล่องtrue ได้ยังไงครับ
dorotee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2554, 21:44 »

แล้วกล่อง Dm500c มันดูได้ทั้งหมดกี่ช่องคับ
winny
น้องใหม่
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2554, 22:12 »

ดูได้ครบของ2 ประมาณ100กว่าช่อง
dorotee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2554, 17:22 »

ดูได้ครบของ2 ประมาณ100กว่าช่อง

ดูได้ครบ แล้วซื้อกล่องมามันต้องเซ็ทค่าอะไรหรือเปล่าคับและกล่องมันต้องต่อเน็ทด้วยหรือเปล่า คับ
Shady
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2554, 22:56 »

ขอย้อนกลับไปเรื่องเคเบิ้ลหน่อยนะครับ..  Smiley
ไม่ทราบว่ามันคือ True Ultra Hi Speed Internet หรือเปล่าครับ?? (แบบที่ไม่ต้องใช้สาย/เบอร์โทรศัพท์)
ช่างเพิ่งจะลากสายผ่านหน้าบ้านผมเมื่อวานนี้เอง.. ลองสอบถามดูได้ความว่าเป็นสายแบบใหม่ ใช้กับ True Vision และ Internet

แล้วถ้าผมจะสมัครเนตแบบใหม่นี้เพื่อให้ช่างลากสายมาในบ้านผม (แต่ไม่ใด้สมัคร True Vision) หลังจากนั้นค่อยหากล่องมาต่อเองจะสามารถดูทรูได้ไหมครับ?? หรือว่าต่อสมัครเพื่อให้เค้าปล่อยสัญญาณทีวีมาให้ก่อน??

(ขออีกคำถามนะครับ..)  Tongue
เพื่อนผมมันใช้เคเบิ้ลแบบเก่าของทรู(เมื่อนานมาแล้ว) ต่อกับกล่องที่ซื้อมาจากบ้านหม้อ.. มันดูได้ทุกช่องแบบไม่เสียอะไรเลยมาจะสิบปีแล้ว..
ไม่ทราบว่าผมจะชื้อกล่องแบบนั้นมาต่อกับสายแบบใหม่ที่บ้านผมได้หรือเปล่าครับ?? หรือว่าต้องใช้กล่องแบบไหน.. รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ..

ขอบคุณมากครับผม..  Cheesy

Mitrhongdang
น้องใหม่
*

« ตอบ #36 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2554, 23:19 »

ฟังดูน่าจะใช่ อุลตร้า..นั่นแหละครับ
เมื่อลากสายเข้ามาในบ้าน  ช่างจะเดินสายมุ่งตรงเข้าโมเดมเลย  หรืออาจจะเป็นไวร์เลสเร้าเตอร์ถ้าท่านขอเช่าอุปกรณ์ตัวนี้เพิ่ม      จากตรงนี้ท่านยังดู...(ขอเรียกว่า หนัง  ละกัน  ไม่กล้าเรียกตรงๆ ).. ไม่ได้นะ    ต้องหาสปลิตเตอร์มาแยกสัญญาณหนังออกจากสัญญาณอินเตอร์เน็ตก่อน    แล้วนำสัญญาณที่แยกได้ไปเข้ากล่องฝัน   เซ็ตเตรียมอุปกรณ์เหมือนปกติ

ส่วนกล่องดำนั่นท่านต้องทดสอบก่อนว่าเขายังส่งสัญญาณอนาล็อกมาที่บ้านท่านหรือเปล่า    ถ้าโบ๋  ก็ไม่ต้องซื้อกล่องดำมานะ  มันดูไม่ได้
หนุ่มร่วมเกื้อ
ดาดฟ้าท้าทดลอง
สมาชิก VIP

LIKE

« ตอบ #37 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2554, 02:52 »

ช่างติดตั้งในหมู่บ้านเล่าว่าถ้าติดตั้งเคเบิ้ลแล้วยกเลิกเดี๋ยวนี้เขาจะลื้อสายภายในออกด้วยไปจนเสาไฟฟ้าเลยเพราะกลัวลูกค้าแอบใช้ทางอื่นหรือถ้ายังมีสายเก่าที่ยกเลิกสมัยก่อนก็จะมีเจ้าหน้าที่มาตรวจที่จุดต่อขั้วสายที่เสาไฟฟ้าว่าถูกต้องหรือป่าวถ้าตรวจพบจะโดนขอพบเพื่อคุยว่าอย่านะเข้ารู้

ดาดฟ้าท้าทดลอง ** love dreambox as the sky
Shady
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2554, 21:44 »

ฟังดูน่าจะใช่ อุลตร้า..นั่นแหละครับ
เมื่อลากสายเข้ามาในบ้าน  ช่างจะเดินสายมุ่งตรงเข้าโมเดมเลย  หรืออาจจะเป็นไวร์เลสเร้าเตอร์ถ้าท่านขอเช่าอุปกรณ์ตัวนี้เพิ่ม      จากตรงนี้ท่านยังดู...(ขอเรียกว่า หนัง  ละกัน  ไม่กล้าเรียกตรงๆ ).. ไม่ได้นะ    ต้องหาสปลิตเตอร์มาแยกสัญญาณหนังออกจากสัญญาณอินเตอร์เน็ตก่อน    แล้วนำสัญญาณที่แยกได้ไปเข้ากล่องฝัน   เซ็ตเตรียมอุปกรณ์เหมือนปกติ

ส่วนกล่องดำนั่นท่านต้องทดสอบก่อนว่าเขายังส่งสัญญาณอนาล็อกมาที่บ้านท่านหรือเปล่า    ถ้าโบ๋  ก็ไม่ต้องซื้อกล่องดำมานะ  มันดูไม่ได้

ขอบคุณมากๆเลยครับผม..
 Splitter นี่หาซื้อได้ตามร้านทั่งไปใช่ไหมครับ?? มันมีชื่อแบบหรือชนิดที่เฉพาะเจาะจงหรือเปล่าครับ?
แล้วการทดสอบสัญญาณอนาล็อกนี่ทำยังไงครับ?? จริงๆถ้าใช้กล่องแบบที่ว่าได้ก็น่าจะดีนะครับ..  Undecided
Cabenet
น้องใหม่
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2554, 21:43 »

ช่างติดตั้งในหมู่บ้านเล่าว่าถ้าติดตั้งเคเบิ้ลแล้วยกเลิกเดี๋ยวนี้เขาจะลื้อสายภายในออกด้วยไปจนเสาไฟฟ้าเลยเพราะกลัวลูกค้าแอบใช้ทางอื่นหรือถ้ายังมีสายเก่าที่ยกเลิกสมัยก่อนก็จะมีเจ้าหน้าที่มาตรวจที่จุดต่อขั้วสายที่เสาไฟฟ้าว่าถูกต้องหรือป่าวถ้าตรวจพบจะโดนขอพบเพื่อคุยว่าอย่านะเข้ารู้

หมู่บ้านผมเห็นบางบ้านเขาแค่ถอดหัวตรง TAB ออกเท่านั้น
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์