ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

19 กรกฎาคม 2561, 01:38 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราติดตั้ง Net True แบบเคเบิ้ลเราจะสามารถใช้ DREAMBOX 500C ดูทรูวิชั่นได้ไหม  (อ่าน 73868 ครั้ง)
Cabenet
น้องใหม่
*

« เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2554, 22:25 »

ถ้าเราติดตั้ง Net True แบบเคเบิ้ล ซึ่งมันก็มาจากสายเดียวกับ True Vision ระบบเคเบิ้ลใช่ไหมครับ แบบนี้เราไปซื้อ DREAMBOX 500C แล้วจะสามรถดู ทรูวิชั่นได้ไหมครับ

o_suttiruk
Walk Away !
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2554, 22:46 »

ได้ครับผม แค่ซื้อตัว Spiltter มาใส่ จบข่าวครับผม
Cabenet
น้องใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2554, 23:28 »

โอ้ว นั่นเท่ากับว่าผม สามารถบอกยกเลิกสมาชิกได้เลยซิ เพราะตอนนี้ผมติดตั้งทรูแบบ เคเบิ้ล อยู่แล้วกำลังจะติดเน็ตทรู แบบเคเบิ้ล เยี่ยมเลยแบบนี้
o_suttiruk
Walk Away !
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2554, 23:39 »

โอ้ว นั่นเท่ากับว่าผม สามารถบอกยกเลิกสมาชิกได้เลยซิ เพราะตอนนี้ผมติดตั้งทรูแบบ เคเบิ้ล อยู่แล้วกำลังจะติดเน็ตทรู แบบเคเบิ้ล เยี่ยมเลยแบบนี้

ก็น่าได้ครับผม ถ้าไม่คิดจะเก็บการ์ดไว้ดูสำรองยามฉุกเฉิน ก็ยกเลิกได้เลยครับผม แต่ว่าครบปียังหว่า
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2554, 23:46 »

แล้ว สปริตเตอร์ ใช้ แบบไหนครับ
ขอยี่ห้อด้วยครับ
 สปริตเตอร์ แบบแยก ดาวเทียม เข้า 1 ออก 2ได้ใช้ไหมครับ
Cabenet
น้องใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2554, 23:50 »

ก็น่าได้ครับผม ถ้าไม่คิดจะเก็บการ์ดไว้ดูสำรองยามฉุกเฉิน ก็ยกเลิกได้เลยครับผม แต่ว่าครบปียังหว่า

ของผมติดมาหลายปีแล้วครับ ตอนนี้ใช้ แพ็คเก็ตต่ำสุดอยู่แล้วดู กับตัว DREAMBOX 500C เสียเดือนละ 500 แต่ถ้ามันดูได้จริงไม่มีปัญหาก็อยาจะเอา ค่ารายเดือนตรงนี้ไปเสียเป็นค่าเน็ต จะดีกว่าเดือนละ 699
eak98
น้องใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2554, 00:42 »

ผมว่าไม่น่าใช้นะครับ เน็ททรูเส้นนี้เขาส่งเฉพาะเน็ทไม่ใช่เหรอครับ เห็นว่าใช้ได้แค่บางพื้นที่ด้วย
o_suttiruk
Walk Away !
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2554, 04:09 »

ผมว่าไม่น่าใช้นะครับ เน็ททรูเส้นนี้เขาส่งเฉพาะเน็ทไม่ใช่เหรอครับ เห็นว่าใช้ได้แค่บางพื้นที่ด้วย

ไม่นะบ้านผม ส่งมาทั้งเน็ตทั้งภาพ สายเส้นเดียว สาย RG11 จากเสาไฟฟ้าแล้วมาต่อเขาตัวกันฟ้าผ่าแล้วใช้สาย RG6 มาแยกเข้าสปิตเตอร์อีกทีครับผม ผมยังเอามาต่อดูกล่องอนาล็อกกับกล่องแท้อยู่เลย

เคเบิลเน็ตเป็น โปรเจคของ เทเลคอมเอเชียมานานแล้วครับผม แต่ช่วงเวลาตอนนั้น อินเตอร์เน็ตบ้านเรายังแสนแพงอยู่ คนยังนิยม 56k อยู่เลย โครงการนี้เลยล้มไป ทรูเลยจับมาปัดฝุ่น ทำใหม่ ส่งทั้งภาพและเน็ตมาสายเดียวทำเหมือนเคเบิลท้องถิ่นที่มีอินเตอร์เน็ต แต่ทรูเสียเปรียบตรงที่ แต่ละจุดมีแค่ 8 Port จึงทำให้บ้างคนขอไปจึงไม่ค่อยจะได้ บอกว่า Port เต็ม ลองๆๆ ดูครับผม บ้านผมช่างมาติดตั้งก็ไม่ใช่ช่าง อินเตอร์เน็ต แต่ดันเป็นช่างวิชั่น มาแทน เขายังบอกผมเลยว่า ทำไมไม่บอกเขาว่าติด ทุยทีวีเคเบิลอยู่ จะได้ไม่ต้องยกม้วนสายขึ้นมา เขามาใส่ตัว สปิตเตอร์ให้แล้วก็ไปปีนเสาไฟ หน้าบ้านเปลี่ยนหัว ที่ต่อกับ Port ใหม่ ไม่รู้ หัวแบบไหน แต่เปลี่ยนแล้วรู้สึกว่า สัญญาณจะดีขึ้น กล่องอนาล็อกไม่ค่อยล้มแล้ว ไม่รู้เพราะอะไร

ตอนนี้น่าจะได้ ประมาณ 60% ของ กรุงเทพและปริมนฑลแล้วมั่ง เห็นว่าปีนี้ทรูจะทำให้ทั่วกรุงเทพและปริมฑลครับผม
kied
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2554, 04:33 »

ไม่นะบ้านผม ส่งมาทั้งเน็ตทั้งภาพ สายเส้นเดียว สาย RG11 จากเสาไฟฟ้าแล้วมาต่อเขาตัวกันฟ้าผ่าแล้วใช้สาย RG6 มาแยกเข้าสปิตเตอร์อีกทีครับผม ผมยังเอามาต่อดูกล่องอนาล็อกกับกล่องแท้อยู่เลย

เคเบิลเน็ตเป็น โปรเจคของ เทเลคอมเอเชียมานานแล้วครับผม แต่ช่วงเวลาตอนนั้น อินเตอร์เน็ตบ้านเรายังแสนแพงอยู่ คนยังนิยม 56k อยู่เลย โครงการนี้เลยล้มไป ทรูเลยจับมาปัดฝุ่น ทำใหม่ ส่งทั้งภาพและเน็ตมาสายเดียวทำเหมือนเคเบิลท้องถิ่นที่มีอินเตอร์เน็ต แต่ทรูเสียเปรียบตรงที่ แต่ละจุดมีแค่ 8 Port จึงทำให้บ้างคนขอไปจึงไม่ค่อยจะได้ บอกว่า Port เต็ม ลองๆๆ ดูครับผม บ้านผมช่างมาติดตั้งก็ไม่ใช่ช่าง อินเตอร์เน็ต แต่ดันเป็นช่างวิชั่น มาแทน เขายังบอกผมเลยว่า ทำไมไม่บอกเขาว่าติด ทุยทีวีเคเบิลอยู่ จะได้ไม่ต้องยกม้วนสายขึ้นมา เขามาใส่ตัว สปิตเตอร์ให้แล้วก็ไปปีนเสาไฟ หน้าบ้านเปลี่ยนหัว ที่ต่อกับ Port ใหม่ ไม่รู้ หัวแบบไหน แต่เปลี่ยนแล้วรู้สึกว่า สัญญาณจะดีขึ้น กล่องอนาล็อกไม่ค่อยล้มแล้ว ไม่รู้เพราะอะไร

ตอนนี้น่าจะได้ ประมาณ 60% ของ กรุงเทพและปริมนฑลแล้วมั่ง เห็นว่าปีนี้ทรูจะทำให้ทั่วกรุงเทพและปริมฑลครับผม

ถ้าไม่รบกวนเกินไป ขอดูรูปการต่ออุปกรณ์หน่อยคับ
BEE_WAT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 04 มีนาคม 2554, 17:23 »

ุคุณน่าจะเข้าใจผิดนะครับ ปรกติ ไอ้อย่างที่คุณบอก มันเป็นสายบรอดแบนด์ครับ อันนั้นลากมาเพื่อใช้เน็ตอย่างเดียวถูกแล้วครับแล้วก็เป็นของ บ.ทรูออนไลน์ ซึ่งปัจจุบันเค้าพยายามลากให้ทั่วถึงทั้งหมดใน กทม. แต่ที่คุณ จขกท. บอกน่ะ มันหมายถึงสายส่งสัญญาณทรูวิชั่นส์แบบเคเบิ้ลทีวีครับ ซึ่งปัจจุบัน ทางทรูพยายามทุกทางที่จะไม่ดำเนินการลากสายเข้าไปในพื้นที่ใหม่ ๆ เพิ่มแล้ว เนื่องจากเค้าต้องการให้เรา ๆ ท่าน ๆ หันไปใช้แบบจาน ซึ่งง่ายต่อการดูแลของเค้า และเสียค่าใช้จ่ายน้อยกว่า ที่สำคัญคือ สามารถตรวจจับการลักลอบนำสัญญาณมาดูและส่งต่อได้ง่ายว่าแบบเคเบิ้ลครับ
แต่ปัญญาของคุณ จขกท คือ ไอ้เคเบิ้ลที่มันลากผ่านหน้าบ้านคุณน่ะ มันเป็นแบบเก่าคือแบบสัญญาณอนาล๊อคที่ดูได้แค่ช่องเก่าแก่ตั้งแต่เป็น IBC ที่ดูได้แค่ประมาณ 60 ช่อง หรือแบบใหม่ที่เป็นใยแก้วนำแสงคือแบบสัญญาณดิจิตอลน่ะสิ ถ้าเป็นแบบอนาล๊อค ใช้ DB ไม่ได้ครับ แต่ถ้าโชคดีเป็นแบบดิจิตอล ก็ต่อ DB โล้ดครับ ดูได้แน่นอน
o_suttiruk
Walk Away !
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 มีนาคม 2554, 20:44 »

ถ้าไม่รบกวนเกินไป ขอดูรูปการต่ออุปกรณ์หน่อยคับ

ลองดูครับผม ถ้าไม่เข้าใจถามได้ครับผม สายเส้นเดียวมาทั้ง 2 แบบครับผม อนาล็อกกับดิจิตอล แต่บางพื้นที่อาจจะเป็นแค่ ดิจิตอลอย่างเดียว เสียบดูได้แน่นอน ดรีมเคเบิล บ้านผมยังมี 2 ระบบ ยังต่อกล่องบ้านหม้อดูได้ อิอิ

Cabenet
น้องใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 มีนาคม 2554, 09:02 »

เมื่อวันศุกร์ช่างได้มาติดตั้ง ระบบอินเตอร์เน็ตให้ผมเรียบร้อยแล้ว ใช้ตัว Spiltter แยกสายออกมา เหมือนในรูปที่คุณ o_suttiruk โพสไว้ คือผมเป็นสมาชิกระบบ ดิติตอลอยู่ครับ แต่เท่าที่ผมทราบแถวหมู่บ้านผมก็ยังมีบางบ้านที่ใช้เป็นกล่องรุ่น UTV อยู่ครับแล้วก็ซื้อกล่องบ้านหม้อมาต่อ ดูได้ แต่ผมสอบถามช่างว่าแล้วแบบนี้คนที่ติดเน็ต ทรู แบบเคเบิ้ลเขาสามารถ ซื้อกล่องบ้านหม้อมาต่อดูได้ไหมเขาบอกไม่น่าจะได้ เพราะอีกหน่อยเขาจะมีการเข้ารหัส ผมก็ยังสงสัยอยู่ถ้าเข้ารหัสจริง แล้วบ้านอื่นๆ ที่เขาใช้กล่องแบบเก่า ก็ดูไม่ได้ซิ ถ้าเขาไม่ยอมเปลี่ยนเป็นระบบดิจิตอล ก็ยัง สงสัยอยู่
o_suttiruk
Walk Away !
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 มีนาคม 2554, 09:13 »

เมื่อวันศุกร์ช่างได้มาติดตั้ง ระบบอินเตอร์เน็ตให้ผมเรียบร้อยแล้ว ใช้ตัว Spiltter แยกสายออกมา เหมือนในรูปที่คุณ o_suttiruk โพสไว้ คือผมเป็นสมาชิกระบบ ดิติตอลอยู่ครับ แต่เท่าที่ผมทราบแถวหมู่บ้านผมก็ยังมีบางบ้านที่ใช้เป็นกล่องรุ่น UTV อยู่ครับแล้วก็ซื้อกล่องบ้านหม้อมาต่อ ดูได้ แต่ผมสอบถามช่างว่าแล้วแบบนี้คนที่ติดเน็ต ทรู แบบเคเบิ้ลเขาสามารถ ซื้อกล่องบ้านหม้อมาต่อดูได้ไหมเขาบอกไม่น่าจะได้ เพราะอีกหน่อยเขาจะมีการเข้ารหัส ผมก็ยังสงสัยอยู่ถ้าเข้ารหัสจริง แล้วบ้านอื่นๆ ที่เขาใช้กล่องแบบเก่า ก็ดูไม่ได้ซิ ถ้าเขาไม่ยอมเปลี่ยนเป็นระบบดิจิตอล ก็ยัง สงสัยอยู่

ออกแนว มัดมือชก ยกเลิก อนาล็อกไปเลยดื้อ อ่ะครับผม ในเมื่อ คนไม่อยากมาแบกภาระค่าเช่ากล่องเพิ่มแล้ว ส่วนมากคนดู อนาล็อกไม่ได้ดูไรมากอยู่แล้ว ใครจะอยากเปลี่ยน เสียบ 1200 เท่ากัน แต่ช่องรายการที่ดูเหมือนเดิม เป็นผม ผมก็ไม่เปลี่ยน อิอิ
kied
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 มีนาคม 2554, 16:21 »

ลองดูครับผม ถ้าไม่เข้าใจถามได้ครับผม สายเส้นเดียวมาทั้ง 2 แบบครับผม อนาล็อกกับดิจิตอล แต่บางพื้นที่อาจจะเป็นแค่ ดิจิตอลอย่างเดียว เสียบดูได้แน่นอน ดรีมเคเบิล บ้านผมยังมี 2 ระบบ ยังต่อกล่องบ้านหม้อดูได้ อิอิ

ขอถามเพิ่มนิดนึงคับ

1. เค้าติด Splitter ให้เองเลยเหรอคับ ถ้าเราติดเฉพาะ net เค้าจะติด Splitter ให้มั้ยคับ
2. ในภาพผมเห็น DB 500-S มันต้องรุ่น 500-C ไม่ใช่เหรอคับที่ใช้กับเคเบิล
o_suttiruk
Walk Away !
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 มีนาคม 2554, 17:43 »

ขอถามเพิ่มนิดนึงคับ

1. เค้าติด Splitter ให้เองเลยเหรอคับ ถ้าเราติดเฉพาะ net เค้าจะติด Splitter ให้มั้ยคับ
2. ในภาพผมเห็น DB 500-S มันต้องรุ่น 500-C ไม่ใช่เหรอคับที่ใช้กับเคเบิล

1. ไม่ติดให้เลยครับผม (น่าจะนะ)
2. ครับผม ต้อง DM 500-C แต่ผมไม่มี ผมมีแต่กล่อง บ้านหม้อ ครับผม
โกโก้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 12 มีนาคม 2554, 10:47 »

ได้ครับผม แค่ซื้อตัว Spiltter มาใส่ จบข่าวครับผม

รบกวนถามเพิ่มครับตอนนี้บ้านผมติด net cable ของทรูอยู่ (เนตอย่างเดียว) แล้วถ้าผมซื้อ Dm500C มาเสียบ ดูได้เลยใช่ไหมครับ

ที่สงสัยก็เพราะว่าผมต้องหาเช่าเรือนหอด้วยไหม เพราะ มันแบบใช้สายไม่ได้ใช้จาน เลยสงสัยครับ หรือว่าไม่ต้องเช่าเรือนหอก็ดูได้เลย ถ้าต้องเช่าเรือนหอ ต้องหา เรือนหอเฉพาะ ระบบ Cable หรือเปล่า หรือเช่าเรือนหอทั่วไปที่ใช้กับจาน Dstv ทั่วไปได้

ขอบคุณครับ
Cabenet
น้องใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 12 มีนาคม 2554, 22:24 »

รบกวนถามเพิ่มครับตอนนี้บ้านผมติด net cable ของทรูอยู่ (เนตอย่างเดียว) แล้วถ้าผมซื้อ Dm500C มาเสียบ ดูได้เลยใช่ไหมครับ

ที่สงสัยก็เพราะว่าผมต้องหาเช่าเรือนงึกๆ งักๆ จั่งซี่มันต้องถอนด้วยไหม เพราะ มันแบบใช้สายไม่ได้ใช้จาน เลยสงสัยครับ หรือว่าไม่ต้องเช่าเรือนงึกๆ งักๆ จั่งซี่มันต้องถอนก็ดูได้เลย ถ้าต้องเช่าเรือนงึกๆ งักๆ จั่งซี่มันต้องถอน ต้องหา เรือนงึกๆ งักๆ จั่งซี่มันต้องถอนเฉพาะ ระบบ Cable หรือเปล่า หรือเช่าเรือนงึกๆ งักๆ จั่งซี่มันต้องถอนทั่วไปที่ใช้กับจาน Dstv ทั่วไปได้

ขอบคุณครับ

เสียบเลยดูได้ไหม อาจจะได้ดูแค่บ้างช่องอันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่ถ้าชัวร์เลยเนี่ย ต้องหาเช่า งึกๆ งักๆ จั่งซี่มันต้องถอน ครับ ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับเนี่ย ผมอยากยกเครื่องไปลองเหมือนกัน อยากรู้ให้แน่ไปเลยว่าใช้เน็ตอย่างเดียวเอาเครื่อง DREAM ไปต่อเนี่ยดูได้ไหม
เพราะเดือนนี้กะจะยกเลิกแล้ว
โกโก้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 12 มีนาคม 2554, 23:16 »

เสียบเลยดูได้ไหม อาจจะได้ดูแค่บ้างช่องอันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่ถ้าชัวร์เลยเนี่ย ต้องหาเช่า งึกๆ งักๆ จั่งซี่มันต้องถอน ครับ ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับเนี่ย ผมอยากยกเครื่องไปลองเหมือนกัน อยากรู้ให้แน่ไปเลยว่าใช้เน็ตอย่างเดียวเอาเครื่อง DREAM ไปต่อเนี่ยดูได้ไหม
เพราะเดือนนี้กะจะยกเลิกแล้ว

หรือครับผมก็อยากทราบถ้ามันใช้ได้ผมจะได้ขอแค่ติด Net Cable เท่านั้นพอ ถ้าท่านทดสอบแล้วตอนยกเลิก Catv ไงวานท่านรบกวนกลับมาบอกผมด้วยน่ะครับ ว่าเป็นยังไง เพราะผมก็ยังไม่แน่ใจว่าจะได้หรือไม่

ขอบคุณมากๆครับ
ไลฟ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 20 เมษายน 2554, 00:01 »

พอดีกำลังจะไปซื้ออยู่ครับ วันนี้ผมลองต่อดูโดยใช้กล่องโบราณ ของ UBC มันก็มีช่อง True vision ที่มันเป็นแนวๆ โฆษณาขึ้นภาพมาครับ แบบนี้ถ้าเอากล่อง 500c ต่อพอจะลุ้นได้มั้ยครับ ถ้าได้จะได้ไปหาซื้อมาสักตัว ^^ แล้วมันดูได้กี่ช่องครับ
winny
น้องใหม่
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 20 เมษายน 2554, 08:22 »

สายเคเบิ้ลที่ส่งมาตามบ้าน ส่งมาทั้งสัญญาณ ดิจิตอลและ อนาล็อกมาในเส้นเดียวกัน  แต่ในบ้างพื้นได้ยกเลิกระบบอนาล็อกไปแล้ว
ถ้ายังมีการส่งระบอนาล็อกอยู่ จะสามารถซื้อกล่องที่บ้านหม้อมาเสียบดูได้ทันที ประมาณ 40กว่าช่อง แต่ไม่แนะนำให้ซื้อใหม่ นอกจากได้กล่องมาฟรีๆ หรือถูกมากๆหาในเนทเพราะมีหลายคนขายทิ้งเนื่องจากระบบอนาล็อกในบางพื้นที่ยกเลิกมาเป็นปีแล้ว ไม่อยากให้ซื้อแพงเพราะระบบอนาล็อกจะยกเลิกแน่ๆ ในเร็ววัน

ถ้าซื้อกล่องดรีม มาต่อโดยไม่มีบ้านเช่า ช่องฟรีทีวีก็จะดูไม่ได้เลย สองก็ดูไม่ได้แน่ๆอยู่แล้ว จะดูได้แค่ช่องการศึกษาเท่านั้น
บ้านเช่าใช้เหมือนระบบอื่นๆทั่ว ไม่ต้องแยกเฉพาะ 500C ถ้ามีบ้านเช่า จะสามารถดูได้ครบทั้งฟรีทีวี 3579... สอง.....ได้ครบแม้กระทั่งช่องชัด(ถ้าบ้านเช่ารองรับ) แต่จะไม่สามารถดูดีทีวีได้

ระบบเคเบิ้ลมีขอดีคือไม่กลัวฝน ไม่วุ่นวายเรื่องจาน แต่ขอเสียคือ กล่องจะแพงกว่าระบบจาน และถ้าชอบดูช่องชัด ตอนนี้จะมีกล่องให้เลือกแค่รุ่นเดียวคือ 800C
พวก supernet dreamer เค้าไม่ทำสำหรับระบบเคเบิ้ลครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5   ขึ้นบน
  พิมพ์