ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

11 ธันวาคม 2561, 02:20 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำให้หัวแร้งราคาถูกๆใช้งานได้ดี  (อ่าน 46163 ครั้ง)
first field
น้องใหม่
*

« เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2554, 22:13 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ผมซื้อหัวแร้ง20wราคา70บาทมาใช้ ไม่ดีเลยตะกั่วไม่จับปลายหัวแร้งทั้งๆที่เป็นแบบปลายเคลือบ เพราะร้อนเกิน ผมจึงลดความร้อนลงครึ่งหนึ่งด้วย diode เยี่ยมมากใช้งานได้ดีครับ ใครเจอปัญหานี้ลองดูนะครับ เพิ่มมูลค่าให้ของราคาถูกๆ

field

รูป: http://min.us/mvpmHif

DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2554, 22:24 »

ผมใช้ยี่ห้อ Goot ครับใช้มาหลายปีแล้วทนทานดี เคยซื้อหัวแร้งราคาถูก ๆ ใช้ได้ไม่นานก็เสีย
ถ้ารักจะเล่นพวกนี้แนะนำให้ใช้ของดี ๆ ไปเลยครับถึงจะแพงหน่อยแต่ใช้ทนทานดีกว่ามาก
Lucky Dream
น้องใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 09:12 »

HAKO PROSTO  ครับ  ใช้มา 15 ปีแล้ว ยังไม่เคยเปลี่ยนหัวเลย ใช้งานเกือบทุกวันนะครับ เป็นร้านซ่อมคอม ของเขาดีจริงๆ
run
สมาชิก VIP

สายแข็ง...!

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 09:40 »

วิธีนี้ดีมากครับ แต่ไม่รู้ว่าจะทนได้กี่ปี (แต่ถ้าแค่ 70 บาท แล้วเราต้องเปลี่ยนปีละตัวก็ดีเหมือนกัน ได้ใช้ของใหม่เรื่อยๆ)
ส่วนตัวใช้ HAKOแท้ 4 ปีกว่าแล้วครับ ทนดี ไม่เคยเปลี่ยนหัวเหมือนกัน

pong 333
น้องใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 09:56 »

เคยซื้อมาใช้ของถูกเสียบไฟไม่ร้อนสักทีเลยโยนทิ้งซื้อตัวใหม่มาไม่ร้อนอีกทำไปทำมาสายไฟ220wมาไม่เต็มเนื่องจากสายไฟเส้นเล็กไป
Sheirie
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 10:15 »

ผมอีกคนใช้ Hakko pressto ใช้จนลืม (10 กว่าปี) เป็นช่างซ่อมTV วันก่อนเผลอไปงัดฃาR แรงไปหน่อย คอหัก เลย เพราะใช้ไปนานๆ พลาสติกมันเปื่อย Grin
มงคลชัย
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 17:04 »

Hakko แท้ๆ ครับ
ยืนยัน
teelek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 17:33 »

1แล้วแบบปืนกับแบบแท่งอันไหนดีกว่า
2แล้วตะกั่วยี่ห้อไหนดี
Thanadet
น้องใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 18:20 »

ที่โรงงานใช้ metcal ครับ  Grin
m.yangyon
น้องใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2554, 09:17 »

Hakko ของเค้าดีจริงๆๆครับ
eakachai7777
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2554, 17:11 »

ที่บริษัทเคยใช้Wellerมันดีมากๆเลย แต่บริการแย่มากเลยเปลี่ยนมาใช้Hakkoเหมือนกัน พอใช้ได้บริการดีพอใช้ ที่บ้านใช้ goots(ไม่ใช่goodเพราะgoodเป็นยี่ห้อเรียนแบบ) ใช้มาเป็นสิบปีเหมือนกัน ดีใช้ได้บางทีวางไว้จนปลายแดงโล่ก็ยังไม่พังครับ Grin
Kaveekit
น้องใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2554, 19:11 »

ใช้ทั้ง HAKKO,GOOT ดีทั้งสองยี่ห้อครับ จะแบบปืนหรือไม่ปืนก็แล้วแต่ชอบนะครับขอเป็นไส้เซรามิค  ส่วนตะกั่วอุลต้าคอ 60/40 ก็ดีแล้วครับ
Vatada
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2554, 09:36 »

1.แล้วแบบปืนกับแบบแท่งอันไหนดีกว่า
        ตอบ 1.1 แบบปืนสามารถเร่งความร้อนได้         ราคาแพง
               1.2  แบบปืนความร้อนคงที่         ราคาถูก
      2.แล้วตะกั่วยี่ห้อไหนดี
          ตอบ  ควรเลือกซื้อ ชนิด 60/40และ  ตัวเลข 60/40 คือ มีดีบุก 60 เปอร์เซ็นต์ และตะกั่ว 40 เปอร์เซ็นต์ ยิ่งมีดีบุกมากก็จะยิ่งทำให้บัดกรี แล้วรอยบัดกรีแวววาว และติดสนิทยิ่งขึ้น

http://electronics.se-ed.com/contents/001h060/001h060_p02.asp
    เทคนิคการบัดกรี : นายโซว

Grin

" แค่เราคิดดี ความดีก็เกิดแล้ว
  หากลงมือทำแล้วไม่มีใครเห็น
   มันก็เป็น  ความดีอยู่ดี  "

ขอบคุณมากๆครับ thaidreambox
Vatada
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2554, 09:38 »

แก้ไข
   1.2  แบบปืนความร้อนคงที่         ราคาถูก    Cry 

เป็น       1.2  แบบแท่งหรือปากกา ความร้อนคงที่         ราคาถูก     Grin

" แค่เราคิดดี ความดีก็เกิดแล้ว
  หากลงมือทำแล้วไม่มีใครเห็น
   มันก็เป็น  ความดีอยู่ดี  "

ขอบคุณมากๆครับ thaidreambox
wankung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 07 เมษายน 2554, 11:49 »

Goots TQ-77 ดีกว่าครับ ผมใช้มาสิบกว่าปีแล้วครับยังดีอยู่เลย ที่ร้านโชคชัยบ้านหม้อ
boom
น้องใหม่
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 เมษายน 2554, 12:18 »

ผมซื้อหัวแร้ง20wราคา70บาทมาใช้ ไม่ดีเลยตะกั่วไม่จับปลายหัวแร้งทั้งๆที่เป็นแบบปลายเคลือบ เพราะร้อนเกิน ผมจึงลดความร้อนลงครึ่งหนึ่งด้วย diode เยี่ยมมากใช้งานได้ดีครับ ใครเจอปัญหานี้ลองดูนะครับ เพิ่มมูลค่าให้ของราคาถูกๆ

field

รูป: http://min.us/mvpmHif
ถ้าร้อนเกินมีอีกวิธีครับ ใช้วงจรหรี่ไฟช่วย ปรับความร้อนได้ด้วยให้เข้ากับงาน
first field
น้องใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 เมษายน 2554, 11:52 »

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านและให้ข้อคิด จริงๆแล้วถ้าเป็นช่างมืออาชีพแน่นอนทุกท่างต้องใช้ของดีๆอยู่แล้ว เพื่อความคงทนและทำงานได้รวดเร็ว ผมเองก็ใช้แบบนั้น
แต่ถ้าเราๆท่านๆไม่ได้เป็นช่างแล้วมีลูกชาย อยากให้ลูกชายศึกษาหรือลูกชายอยากได้เพื่อใช้งาน อาจจะรวมถึงบางท่านที่ใช้งานน้อยๆก็คงไม่ต้องลงทุนสูงมากนัก
เหมือนกินข้าวมื้อเดียวเอง ฮิฮิ

สยามเมืองยิ้ม
รักษาการผู้ดูแลระบบ

เรือลำน้อย... ลอยโดดเดียว... อยู่กลางทะเล...

« ตอบ #17 เมื่อ: 09 เมษายน 2554, 16:13 »

HAKKO ไส้เซลามิก ใช้มา 10ปีกว่าแล้วครับ ปลายก็เปลี่ยนใช้ของแท้ ทนดี ตั้งแต่ใช้มา พึ่งเปลี่ยนปลายหัวแร้งแค่ 3 ครั้งเอง

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 เมษายน 2554, 15:51 »

ถ้าร้อนเกินมีอีกวิธีครับ ใช้วงจรหรี่ไฟช่วย ปรับความร้อนได้ด้วยให้เข้ากับงาน
ไอเดียเยี่ยมเลยคับ ถ้าทำวิธีนี้ จะได้คุณภาพระดับน้องๆ เมื่อเทียบกับหัวแร้งที่มันปรับอุณหภูมิได้ที่ขายกันเป็นพันๆ เช่นตัวนี้
http://www.mynpe.com/more.php?data=224241800043 ไหมคับ
พอรู้ไหมคับว่าข้างในหัวแร้งพวกนั้นมันมีวงจรอะไรบ้างหรอคับ
ราคามันเป็นพันๆไม่มีปัญญาซื้ออะคับ   ถ้าสามารถทำเองได้ในราคาไม่กี่ร้อย (หัวแร้ง+ตัวหรี่ไฟ) ก็เยี่ยมเลยนะคับ
first field
น้องใหม่
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 เมษายน 2554, 17:03 »

ผมไม่ทราบว่าตัวที่คุณเอามาให้ดูมีข้อดีข้อเสียอย่างไร  แต่ถ้าอยากได้หัวแร้งปรับอุณหภูมิได้ลองดูตัวนี้นะ
ร้านมือถือน่าจะเป็นประกันได้ แถมยังมีตัวเป่าลมร้อนเพื่อถอดและใส่ smd ได้อีกด้วย ราคาก็พันบาทนิดๆเท่านั้นเอง

GORDAK 952-A
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์