ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

25 กรกฎาคม 2560, 21:43 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน DOM - Disk On Module  (อ่าน 36613 ครั้ง)
NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #20 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2554, 16:24 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สาย ide แบบ 40 pin ครับ ปกติมันจะอุดไว้ 1 รู ต้องเจาะรูที่อุดไว้ ของผมเป็นสายรุ่นเก่ามาก ไม่ได้อุดไว้
CF to IDE มี  2 แบบครับ แบบที่ผมใช้ต้องใช้ไฟเลี้ยงเพิ่ม อีกแบบไม่ได้ใช้ IDE Harddisk PC เพราะของ Notebook มี 44 pin ครับ
CF เลือกแบบ Xสูงๆหน่อยก็ดี อาจมากกว่า 2 GB ก็ได้ครับลองดู

แล้วแบบ 44 pin จะต่อไงง่ะครับ จาก mainboard มันเป็นแบบ 40 pin ใช่ไหมครับ

thxby141381IT-World, raider

raider
สมาชิก VIP

จงเชื่อว่าเราทำได้

« ตอบ #21 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2554, 17:13 »

แล้วแบบ 44 pin จะต่อไงง่ะครับ จาก mainboard มันเป็นแบบ 40 pin ใช่ไหมครับ
ใช่ครับท่าน ที่เรานำมาใช้เป็นของ PC มี 40 pin ครับ แต่หากจะใช้แบบ 44 pin จะมีสาย ide ที่ด้านหนึ่งมี 40 pin อีกด้านมี 44 pin

ส่วนในเว็ปที่ผมบอกไปเขาจะโชว์แต่ตัว 44 pin ซึ่งเป็นของ notebook ครับ ยังไงถ้าต้องการติดต่อเจ้าของสินค้า PM มาครับ เดี๋ยวผมให้เมล์ติดต่อ

thxby141397Mad3Wizard, IT-World, tenvine

Boonlert
สมาชิก VIP

« ตอบ #22 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2554, 17:14 »

ลองดูอันนี้ครับ

thxby141399Mad3Wizard, IT-World, raider, *_*คนเหน่อ^_^, tenvine
raider
สมาชิก VIP

« ตอบ #23 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2554, 17:23 »

ลองดูอันนี้ครับ
โค๊ด:
http://www.youtube.com/watch?v=4THBHUZejf0&feature=related
ใช่ครับ ผมก็ได้ไอเดียจากคลิปนี้ ดูตั้งแต่ก่อนได้เครื่องซะอีก แต่ที่เขาใช้เป็นอีกแบบที่ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง แต่ผมหาไม่ได้จริงๆเลยได้แบบที่ใช้อยู่มาแทน ต่อตอนแรกเงียบสนิทนึกว่าเสียแต่พอใช้ไฟช่วย ก็ใช้ได้ครับ

เมื่อคืนลองลง E2 ดูปรากฎว่า ใช้งานได้ดีครับ กดเปลี่ยนเมนูลื่นไหลทันใจดีมาก boot ทันใจดีแต่ติดที่ผมไม่ชินกับการใช้งานเลยกลับมาเป็น4890KGD เหมือนเดิม

thxby141402Mad3Wizard, IT-World

Boonlert
สมาชิก VIP

« ตอบ #24 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2554, 17:27 »

ใช่ครับ ผมก็ได้ไอเดียจากคลิปนี้ ดูตั้งแต่ก่อนได้เครื่องซะอีก แต่ที่เขาใช้เป็นอีกแบบที่ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง แต่ผมหาไม่ได้จริงๆเลยได้แบบที่ใช้อยู่มาแทน ต่อตอนแรกเงียบสนิทนึกว่าเสียแต่พอใช้ไฟช่วย ก็ใช้ได้ครับ

เมื่อคืนลองลง E2 ดูปรากฎว่า ใช้งานได้ดีครับ กดเปลี่ยนเมนูลื่นไหลทันใจดีมาก boot ทันใจดีแต่ติดที่ผมไม่ชินกับการใช้งานเลยกลับมาเป็น4890KGD เหมือนเดิม
ใน e-bay ขายอยู่ประมาณ 50 บาทรวมส่งครับ ผมลองสั่งไปแล้วไม่รู้ว่าจะใช้ได้หรือเปล่า

thxby141403Kriangsak, gadgeteer, raider, Mad3Wizard, IT-World, *_*คนเหน่อ^_^, tenvine
gadgeteer
สมาชิก VIP

« ตอบ #25 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2554, 20:39 »

รอดูความก้าวหน้าในส่วนนี้อย่างใจจดใจจ่อ  Grin

thxby141465IT-World
Kriangsak
น้องใหม่
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2554, 20:53 »

สั่งซื้อทางอีเบย์  CF TO IDE แบบเดียวกับ ใน youtube สั่งมา 5 อัน ราคารวม $7.25
และสั่ง Compact flash แบบเดียวกับกระทู้นี้ แต่ขนาด 4G จำนวน 2 ตัว $28.98
จ่ายผ่าน paypal เรียบร้อย นั่งรอของมาถึงจะได้ลองกับเขามั่ง

เอองงตัวเองเหมือนกัน สั่งมาทำใมหลายอัน (ของมันถูกมั๊ง)

thxby141468Boonlert, raider, Mad3Wizard, IT-World, sun1977, Hiraku9k, tenvine
NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 02:14 »

ตอนนี้จัดการไปเรียบร้อยครับ ใส่ CF 4 GB 200x เข้าไปครับ

แต่ไม่รู้ว่าจะใหญ่ไปทำไมเยอะครับ Tongue

ปล. ใส่มีสายต่อ HD ของ AZBox ขายมั่งครับ สายที่มากับเครื่องผมปลอกซะ  Embarrassed อิอิ

thxby141543raider
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #28 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 10:06 »

แล้วถ้าเป็น SD แบบนี้ จะใช้ได้หรือเปล่า

หรือแบบนี้

thxby141600raider

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
gadgeteer
สมาชิก VIP

« ตอบ #29 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 10:49 »

ใครมี DOM เยอะๆ แล้ว  ลองเข้าไปหน้า config ของ KGD panel รึยังครับ  ตรงนั้นมี configuration ให้แต่งเยอะมากเลย  มีการจัดการ swap file ไปไว้ที่ DOM กับ HDD ด้วย   น่าจะใช้ช่วยให้เครื่องลื่นขึ้นนะครับ   ผมมั่วเป็นแค่สองสามอย่างผ่าน HDD  มานั่งรอเซียนๆ เผื่อแต่งได้มากกว่านี้  Grin

thxby141612raider, Mad3Wizard, Hiraku9k
NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #30 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 12:51 »

แล้วถ้าเป็น SD แบบนี้ จะใช้ได้หรือเปล่า

หรือแบบนี้

ผมเข้าใจว่าน่าจะได้นะครับ แต่ CF จะเร็วกว่าหรือเปล่าครับ 200x ผมไม่แน่ใจว่า SD ตอนนี้ความเร็วในการอ่านเขียนเท่าไหร่

ใครมี DOM เยอะๆ แล้ว  ลองเข้าไปหน้า config ของ KGD panel รึยังครับ  ตรงนั้นมี configuration ให้แต่งเยอะมากเลย  มีการจัดการ swap file ไปไว้ที่ DOM กับ HDD ด้วย   น่าจะใช้ช่วยให้เครื่องลื่นขึ้นนะครับ   ผมมั่วเป็นแค่สองสามอย่างผ่าน HDD  มานั่งรอเซียนๆ เผื่อแต่งได้มากกว่านี้  Grin

ขยายความหน่อยครับพี่ มี Link บอก ๆ หรือแนะนำหน่อยไหมครับพี่

thxby141639raider, Mad3Wizard
Mad3Wizard

« ตอบ #31 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 13:21 »

ืั้ที่ถามไม่ใช่ไรหรอกครับ เพราะว่ามี SD 1 GB อยู่หลายอัน ในขณะที่ CF ไม่มีเลย Grin ดูจาก ebay แล้ว เจ้า CF Adapter ราคาแค่ไม่เกิน $1.45 รวมส่งแล้ว ในขณะที่ เจ้่า SD Adapter ราคาอยู่ที่ $9.93 ซึ่งต่างกันมาก Shocked

ว่าแต่ท่าน Kriangsak ถ้าของมาแล้วคิดจะแบ่งขายหรือเปล่าครับ (ผมจะได้ไม่ต้องซื้อเอง) ถ้าแบ่งก็แจ้งราคา + ค่าจัดส่ง ให้ด้วยละกันครับ Wink

thxby141647raider

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #32 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 13:58 »

CF to IDE ในไทย เมื่อวานไปเดินหาซื้อ ยากเหมือนกันอิอิ หรือว่าไปค่ำไม่รู้ครับ ร้านเริ่มปิดกันครับ

ราคาที่ผมซื้อมา 250 แต่ขอสายแพรเค้ามาด้วย แต่  Cry มันใช้ไม่ได้ รูมันตันไป 1 รู
พยายามหาทางเจาะหรืองัดแล้วก็ไม่มีทีท่าว่าจะได้ จะต้องเป็นแบบที่มีรูครบ 40 มาแทนครับ

ได้หัวสายไฟมาด้วยอีก 1 หัวพร้อมสายยาวพอประมาณ คนขายลงทุนตัดจาก Power Supply มาให้เลย ( ใจมาก )

ไม่งั้นเมื่อคืนคงไม่ต้องนอนตี 3 หรอกครับ เพราะมั่วแต่นั่งทำนั่งเล่นอยู่นั่นครับ

thxby141655raider, Mad3Wizard, Hiraku9k, auau s.n.
sun1977
สมาชิก VIP

« ตอบ #33 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 14:32 »

สั่งซื้อทางอีเบย์  CF TO IDE แบบเดียวกับ ใน youtube สั่งมา 5 อัน ราคารวม $7.25
และสั่ง Compact flash แบบเดียวกับกระทู้นี้ แต่ขนาด 4G จำนวน 2 ตัว $28.98
จ่ายผ่าน paypal เรียบร้อย นั่งรอของมาถึงจะได้ลองกับเขามั่ง

เอองงตัวเองเหมือนกัน สั่งมาทำใมหลายอัน (ของมันถูกมั๊ง)
CF TO IDE แบ่งขายผมขอ 1 ครับ

เปิด 7 วัน 24 ชั่วโมง ใช้ตัวนี้ Cheesy
Kriangsak
น้องใหม่
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 18:44 »

สำหรับท่าน Mad3Wizard,sun1977  แบ่งให้ครับ ที่เหลือจะเก็บไว้เอง(ไม่ให้ใครอีกแล้ว) ของมันถูกให้ฟรีเลยครับ ไม่คุ้มค่าโอนเงิน
แต่เขาส่งของนานมาก ตามข้อความข้างล่าง รอใหวใหมครับ

Your item(s) was shipped out by Post Airmail. It is estimated to arrive in 20-25 working days

thxby141719sun1977, Mad3Wizard
NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #35 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 18:52 »

สำหรับท่าน Mad3Wizard,sun1977  แบ่งให้ครับ ที่เหลือจะเก็บไว้เอง(ไม่ให้ใครอีกแล้ว) ของมันถูกให้ฟรีเลยครับ ไม่คุ้มค่าโอนเงิน
แต่เขาส่งของนานมาก ตามข้อความข้างล่าง รอใหวใหมครับ

Your item(s) was shipped out by Post Airmail. It is estimated to arrive in 20-25 working days

มาไม่ทันของฟรีเลยน่าเสียดายจัง พอดีได้ AZBox มาอีกเครื่องแล้วครับ  Cry

Mad3Wizard

« ตอบ #36 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 19:46 »

ขอขอบคุณท่าน kriangsak มาล่วงหน้าครับ Smiley เรื่องเวลาไม่ใช่ปัญหา เพราะยังไม่รู้ว่าเครื่องจะกู่กลับหรือเปล่าเลยครับ Grin
ของมารบกวนท่าน PM แจ้งด้วยนะครับ จะได้แจ้งชื่อที่อยู่ที่จะให้จัดส่งครับ Wink

NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #37 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 19:59 »

ขอขอบคุณท่าน kriangsak มาล่วงหน้าครับ Smiley เรื่องเวลาไม่ใช่ปัญหา เพราะยังไม่รู้ว่าเครื่องจะกู่กลับหรือเปล่าเลยครับ Grin
ของมารบกวนท่าน PM แจ้งด้วยนะครับ จะได้แจ้งชื่อที่อยู่ที่จะให้จัดส่งครับ Wink

ตอนนี้อยู่ไหนครับพี่ อยู่ที่ทำงานหรือเปล่าครับ ถ้าเครื่องอยู่ที่ทำงาน ผมมี adepter ให้ยืมแป๊ป ๆ ครับ
พอดีเครื่องที่เพิ่งได้มา อยู่ในมือครับ

Mad3Wizard

« ตอบ #38 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 20:05 »

ตอนนี้อยู่ไหนครับพี่ อยู่ที่ทำงานหรือเปล่าครับ ถ้าเครื่องอยู่ที่ทำงาน ผมมี adepter ให้ยืมแป๊ป ๆ ครับ
พอดีเครื่องที่เพิ่งได้มา อยู่ในมือครับ

อยู่ที่บ้านแล้วครับ และเครื่องก็อยู่ที่บ้านเช่นกัน ขอบคุณท่าน NeungBoy มากครับ สำหรับน้ำใจ Smiley แต่ไม่เป็นไรครับ ท่าน IT-World ได้ส่งตัวสำรองมาให้แล้ว ถึงพรุ่งนี้เช้า หลังจากไปรับของแล้ว จะได้ทดลองดูว่าเสียที่ Adapter หรือเปล่า แต่ถ้ายังมืดอยุ่ ก็งานช้างละครับ คงต้องส่งกลับให้ท่าน IT-World ส่งไปจีนอีกที (สงสัยมันจะคิดถึงบ้านเกิดกระมัง Cheesy)

NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #39 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 20:14 »

อยู่ที่บ้านแล้วครับ และเครื่องก็อยู่ที่บ้านเช่นกัน ขอบคุณท่าน NeungBoy มากครับ สำหรับน้ำใจ Smiley แต่ไม่เป็นไรครับ ท่าน IT-World ได้ส่งตัวสำรองมาให้แล้ว ถึงพรุ่งนี้เช้า หลังจากไปรับของแล้ว จะได้ทดลองดูว่าเสียที่ Adapter หรือเปล่า แต่ถ้ายังมืดอยุ่ ก็งานช้างละครับ คงต้องส่งกลับให้ท่าน IT-World ส่งไปจีนอีกที (สงสัยมันจะคิดถึงบ้านเกิดกระมัง Cheesy)

จริง ๆ ถ้่ามีมิเตอร์วัดไฟก็น่าจะดีครับ Check ได้ง่ายกว่า   

พูดถึงมิเตอร์แล้ว คิดถึงตอนปวช. Sanwa (ยี่ห้อของมิเตอร์) ช่วยพาไปเที่ยวมดยิ้มอยู่เป็นประจำ ( เอาไปจำนำกันครับ )

thxby141744Mad3Wizard
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์