ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

26 มีนาคม 2560, 08:34 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 10   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน DOM - Disk On Module  (อ่าน 35711 ครั้ง)
raider
สมาชิก VIP

จงเชื่อว่าเราทำได้

« เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2554, 23:29 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

วันนี้ได้ของหลังจากสั่งซื้อ รออยู่หลายวัน หาซื้อยากมากกว่าจะครบ (กรุงเทพฯอาจหาได้ไม่ยาก)

จับรวมเข้าด้วยกัน

ไม่รู้จะวางไว้ตรงไหนดี วางบนHDDแล้วกัน

หลังจากใช้งานซักระยะรู้สึกว่าการทำงานรวดเร็วขึ้นพอสมควร (ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า)แต่ที่แน่ๆBOOTเครื่องเร็วมาก ผมว่าเร็วกว่า 500S อีกและมีพื้นที่ให้ใช้สอยเพิ่มขึ้นอีกเพียบเลยครับ

thxby141007Kom, gadgeteer, Boonlert, Mad3Wizard, IT-World, Kriangsak, Hiraku9k, ชัยรัตน์, tenvine, chames_sack

gadgeteer
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2554, 23:55 »

นอกจากความเร็ว DOM ที่คิดว่าเร็วขึ้นแล้ว  เราจะได้ประโยชน์อะไรกับขนาดของ DOM ที่เพิ่มขึ้นได้บ้างครับ

thxby141011raider, IT-World, ชัยรัตน์
raider
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 00:02 »

นอกจากความเร็ว DOM ที่คิดว่าเร็วขึ้นแล้ว  เราจะได้ประโยชน์อะไรกับขนาดของ DOM ที่เพิ่มขึ้นได้บ้างครับ
เท่าผมสังเกตุดูสถานะของ Flash ผ่านโปรแกรม MaZ ผมลง azbox-patch4890-ReleaseFinal-KGD มันขึ้นไป 70 กว่า % หากต้องการใส่อะไรเพิ่มลงไปผมว่าคงไม่เพียงพอต่อการใช้งานครับ อีกประการหนึ่งคือมันคาใจครับ ถ้าหากเราเพิ่มพื้นที่ของDOMแล้วจะมีผลข้างเคียงอะไรบ้าง ตอนนี้ก็กำลังรอดูอาการอยู่ครับ

อีกอย่างที่ผมเคยถามท่านอาจารย์gadgeteerไปแล้วครับ(ไม่ทราบจำได้รึเปล่า)มันก็คาใจผมมาตั้งแต่บัดนั้น ตอนนี้รู้สึกดีมากๆเลยครับ เมื่อซักครู่นี้ลองจับเวลาดู ตั้งแต่กดเปิดสวิชจนภาพขึ้นคร่าวๆไม่นาจะเกิน 1 นาทีครับ จากเมื่อก่อนค่อนข้างนานทีเดียว

thxby141012Mad3Wizard, IT-World, Hiraku9k, chames_sack

Boonlert
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 00:07 »

สั่งจากที่ไหนครับอยากได้บ้างครับ

thxby141014IT-World
NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 00:10 »

เสาร์นี้ไปหาซื้อมั่งดีกว่า

thxby141015IT-World
raider
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 00:15 »

สั่งจากที่ไหนครับอยากได้บ้างครับ
ตัว CF to IDE ถ้าอยู่แถวกรุงเทพฯคงไม่น่าเกิน200 ส่วนที่ผมสั่งซื้อในเน็ต 250+EMSแล้ว
หากพี่ๆอยากทดลองก็ตามนี้ครับ
โค๊ด:
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1084602-CF-to-IDE-44-pin-Adaptor
ส่วน CF CARD คงหาซื้อได้ไม่ยากครับ แต่ผมหาซื้อไม่ได้จริงๆ ก็เลยสั่งซื้อในเน็ตอีกเหมือนกัน 570+EMS ครับ

thxby141017IT-World, Mad3Wizard, Hiraku9k, tenvine

NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 00:21 »

ตัว CF to IDE ถ้าอยู่แถวกรุงเทพฯคงไม่น่าเกิน200 ส่วนที่ผมสั่งซื้อในเน็ต 250+EMSแล้ว
หากพี่ๆอยากทดลองก็ตามนี้ครับ
โค๊ด:
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1084602-CF-to-IDE-44-pin-Adaptor
ส่วน CF CARD คงหาซื้อได้ไม่ยากครับ แต่ผมหาซื้อไม่ได้จริงๆ ก็เลยสั่งซื้อในเน็ตอีกเหมือนกัน 570+EMS ครับ

ของเดิม ๆ มันเท่าไหร่เหรอครับ  ใส่ได้สูงสุดเท่าไหร่เหรอครับ แล้วดีกว่าเดิมไงมั่งครับ

thxby141019IT-World
Boonlert
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 06:17 »

คุณ Raider ได้ลองใส่ FW คนละ version ในแต่ละ DOM แล้วลองสลับใส่มัน run ได้ไหมครับ

thxby141030raider, IT-World
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 07:10 »

อืม น่าสนใจ มันคงจะมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อเราลง E2 (กระมัง) เพราะมันจะใช้เนื้อที่ในส่วนของ DOM ในการเก็บตัวมันเอง แต่ถ้าเป็น Original Firmware ซึ่งไม่(ค่อย)ได้ใช้เท่าไหร่ ไม่รู้จะมีประโยชน์อะไรอีก Huh?
แต่เมื่อคืน เนื่องจากใช้ DS2 แล้ว มันไม่สามารถปล่อยเสียง 5.1 ได้ เลยจะทำการ DownGrade กลับไปเป็น Firmware ตัว azbox-patch4890-ReleaseFinal-KGD นี้ แต่ทำไม่สำเร็จ ตอนใช้ JaZup มันจะไปค้างอยู่ที่ 30% ทุกครั้ง Angry พอลองเปลี่ยนไปใช้ AZup ก็แจ้งว่า Firmware ที่ใช้ ไม่สนับสนุน (หรือไม่ถูกต้อง) Huh? ยังไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร อ่านๆหลายๆรอบแล้ว ขั้นตอนก็ไม่ได้มีอะไรซับซ้อน ก็แค่ เอา patch.bin ใส่ไว้ใน Thumb Drive แล้วเสียบ ปิด/เปิด เครื่องเข้า Rescue Mode ป้อน IP Address ที่ได้ กด Update แต่ไหงไม่ผ่านหว่า Cry

thxby141034เสี่ยวรำพึง, raider, IT-World, Hiraku9k, chames_sack

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
Boonlert
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 07:45 »

^
^
ให้ใช้ fw ที่เป็น original ก่อนครับเช่นตัว 5020 ก่อนนะครับเพราะผมก็เจออาการนี้เหมือนกันครับ

thxby141042เสี่ยวรำพึง, raider, Mad3Wizard, Hiraku9k, ชัยรัตน์
NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 08:22 »

DOM เดิม ๆ มี 256M

แต่น่าจะติดที่มันช้าครับ ดังนั้นคงจะต้องลองหา CF เร็ว ๆ มาลองมั่งครับ ( หาเรื่องให้เสียเงินอีกแล้ว )

thxby141051เสี่ยวรำพึง, raider, IT-World, Hiraku9k, ชัยรัตน์
raider
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 08:39 »

เหมือนดังที่อาจารย์Mad3Wizard ว่ามาครับว่าคงจะเหมาะสำหรับลง E2 เพราะขนาดผมลง original มันยังปาเข้าไปตั้ง 70 กว่า % และคงจะเหมาะกับผู้ที่ชอบปรับนู้นแต่งนี่ การใช้งานโดยรวมผมค่อนข้างพอใจมากครับ กดรีโมทรู้สึกตอบสนองดีขึ้นมาก กดสลับโหมดไปมาก็ลื่นไหลดีครับ ถือว่าพอๆกับ 500 S เลยก็ว่าได้ครับ

thxby141054Mad3Wizard, IT-World, Hiraku9k, ชัยรัตน์

NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 09:30 »

เหมือนดังที่อาจารย์Mad3Wizard ว่ามาครับว่าคงจะเหมาะสำหรับลง E2 เพราะขนาดผมลง original มันยังปาเข้าไปตั้ง 70 กว่า % และคงจะเหมาะกับผู้ที่ชอบปรับนู้นแต่งนี่ การใช้งานโดยรวมผมค่อนข้างพอใจมากครับ กดรีโมทรู้สึกตอบสนองดีขึ้นมาก กดสลับโหมดไปมาก็ลื่นไหลดีครับ ถือว่าพอๆกับ 500 S เลยก็ว่าได้ครับ

บอกกันแบบนี้ คงไม่รอดวันนี้แน่เลย คงได้แวะไปซื้อก่อน 5555

thxby141068IT-World
gadgeteer
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 09:41 »

^
^
ให้ใช้ fw ที่เป็น original ก่อนครับเช่นตัว 5020 ก่อนนะครับเพราะผมก็เจออาการนี้เหมือนกันครับ

ยืนยันตามนี้ครับ หากใครจะเปลี่ยนจาก E2 กลับเป็น original firmware ต้องลง patch.bin ที่เป็น official ก่อนครับ ไม่จำเป็นต้องเป็น 5020 ครับ version
ไหนก็ได้  ส่วนที่ 4890KGD ใช้ไม่ได้ทันทีเพราะมันถูกโมมาก่อน เลยไม่ได้เป็น official ครับ  Grin

thxby141072Mad3Wizard, IT-World, Hiraku9k, ชัยรัตน์
gadgeteer
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 09:43 »

คุณ Raider ได้ลองใส่ FW คนละ version ในแต่ละ DOM แล้วลองสลับใส่มัน run ได้ไหมครับ

นี้แหละคือสิ่งที่ผมคาดหวังว่ามันจะเกิดขึ้น  ถ้าทำได้จริงๆ  แล้วหาก E2 ช่อง HD ลื่นแล้ว  เครื่องนี้เทพชัดๆ  Grin

thxby141073ชัยรัตน์
raider
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 10:20 »

นี้แหละคือสิ่งที่ผมคาดหวังว่ามันจะเกิดขึ้น  ถ้าทำได้จริงๆ  แล้วหาก E2 ช่อง HD ลื่นแล้ว  เครื่องนี้เทพชัดๆ  Grin
ความเป็นไปได้มีสูงครับท่านอาจารย์ เพราะที่สังเกตุดูที่โหมดความจำภายในเครื่อง นอกจากจะมีของHDDแล้วยังเจอ ของCFที่เพิ่มขึ้นมาอีกหลาย
patision ผมยังไม่มั่นใจว่าจะทำได้รึเปล่า รบกวนท่านอาจารย์คอยชี้แนะด้วยครับ

pcman
น้องใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 10:32 »

คงต้องลองมั่งแล้วครับ Grin

NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2554, 11:41 »

ขอสรุปที่จะต้องซื้อหน่อยครับ

สาย IDE 1 เส้น
CF to IDE  1 ตัว  ( มันมี 2 แบบหรือเปล่าครับ สำหรับ IDE Harddisk Notebook / IDE Harddisk PC ) จะต้องซื้อแบบไหนครับ
CF 1 ตัว

ไม่แน่ใจว่าจะต้องมีสายไฟสำหรับจ่ายไฟให้ CF to IDE หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ

raider
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2554, 14:39 »

ขอสรุปที่จะต้องซื้อหน่อยครับ

สาย IDE 1 เส้น
CF to IDE  1 ตัว  ( มันมี 2 แบบหรือเปล่าครับ สำหรับ IDE Harddisk Notebook / IDE Harddisk PC ) จะต้องซื้อแบบไหนครับ
CF 1 ตัว

ไม่แน่ใจว่าจะต้องมีสายไฟสำหรับจ่ายไฟให้ CF to IDE หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ

สาย ide แบบ 40 pin ครับ ปกติมันจะอุดไว้ 1 รู ต้องเจาะรูที่อุดไว้ ของผมเป็นสายรุ่นเก่ามาก ไม่ได้อุดไว้
CF to IDE มี  2 แบบครับ แบบที่ผมใช้ต้องใช้ไฟเลี้ยงเพิ่ม อีกแบบไม่ได้ใช้ IDE Harddisk PC เพราะของ Notebook มี 44 pin ครับ
CF เลือกแบบ Xสูงๆหน่อยก็ดี อาจมากกว่า 2 GB ก็ได้ครับลองดู

thxby141360Mad3Wizard, Hiraku9k

Boonlert
สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2554, 16:14 »

ไปดูใน e-bay เห็นตัวนี้ครับ

Grin<--->Grin

thxby141375Mad3Wizard
หน้า: [1] 2 3 ... 10   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์