ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

22 กรกฎาคม 2560, 01:44 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 19 20 [21]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การกู้ AZBOX จากอาการค้างอยู่หน้า booting  (อ่าน 70336 ครั้ง)
nipon0007
สมาชิก VIP

« ตอบ #400 เมื่อ: 06 มีนาคม 2559, 15:02 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

เผื่อสมาชิกท่านอื่นๆๆที่เจอแบบผม
ได้ทำการต่อสายแลนผ่านเราเตอร์โดยตรงก่อนหน้านั้นได้ต่อสายแลนผ่านตัว TENDA ทำให้เลยติดปัญหาดังกล่าวแต่ตอนนี้มาติดตรงนี้อีกแล้ว.....
xrpc failed (9)--- if a xtask is using a cipher or if you reboot
            --- xrpc will fail with RM_BUSY
  Checking zboot signature..  it's not zboot file.
Error : Internal, code = ffffffff
YAMON

ปิด JOB ครับ Grin Grin Grin
จากที่ขึ้นข้อความตามข้างบนก็นั้งมึนๆๆงงอยู่ทั้งวันค่อยหาวิธีที่จะทำอย่างไรที่จะยัด fw ลงไปได้
พอสรุปได้ว่าไล่ลงตามสเตป 1-8 ให้ครบพอเป็นใช้ได้มันขึ้นอะไรก็ช่างมันแล้วกลับมาทำ สเตป 1-6 เพื่อให้ Dcc ได้และใช้ AZup ได้เท่านี้พอหลังจากนั้นก็ใช้ AZup จับยัด fw E2 เข้าไปเลยครับ..........,มันขึ้น error บางอย่างอ้าว!!สงสัยจะไม่ผ่านไล่ลงตัว fw ที่เรามีในเครื่องสิก็ไม่ผ่านอีกเลยตัดสินใจปิด-เปิดเครื่องใหม่....อ้าวมันมาตั้งแต่ fw แรกแล้วนิ   Huh? Grin Cheesy สรุปพื้นแล้วครับเจ้า AZbox Ultra (ของเพื่อนสมาชิกในบอร์ดเรานี้หละครับ)

thxby406398IskyNetFree, chinnusorn, MonChan, คนเดินทาง, arthit, bangyala, auau s.n.

VU+SOLO² (Geton)/DM8000HD/DM500S

artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #401 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2559, 18:43 »

ปิด JOB ครับ Grin Grin Grin
จากที่ขึ้นข้อความตามข้างบนก็นั้งมึนๆๆงงอยู่ทั้งวันค่อยหาวิธีที่จะทำอย่างไรที่จะยัด fw ลงไปได้
พอสรุปได้ว่าไล่ลงตามสเตป 1-8 ให้ครบพอเป็นใช้ได้มันขึ้นอะไรก็ช่างมันแล้วกลับมาทำ สเตป 1-6 เพื่อให้ Dcc ได้และใช้ AZup ได้เท่านี้พอหลังจากนั้นก็ใช้ AZup จับยัด fw E2 เข้าไปเลยครับ..........,มันขึ้น error บางอย่างอ้าว!!สงสัยจะไม่ผ่านไล่ลงตัว fw ที่เรามีในเครื่องสิก็ไม่ผ่านอีกเลยตัดสินใจปิด-เปิดเครื่องใหม่....อ้าวมันมาตั้งแต่ fw แรกแล้วนิ   Huh? Grin Cheesy สรุปพื้นแล้วครับเจ้า AZbox Ultra (ของเพื่อนสมาชิกในบอร์ดเรานี้หละครับ)

เพิ่มเติมจากเอา Engima2 ใส่นะครับ พอ Azup ขึ้นว่า Sending E2 Image... ให้กดปิดเครื่อง จากนั้นเปิดเครื่องกดรีโมท vol+ เพื่อรับ ip แล้วทำการลงเหมือนลง Engima2 ตามปกติอีกรอบ จะเร็วกว่ารอจนมัน error ส่วนที่เกิด error นั้นเกิดมากจาก ram ของตัวเครื่องหมดจากการใช้งานครับ

thxby410473nipon0007, IskyNetFree, คนเดินทาง, sangpet, kop998, Hiraku9k, samy, bangyala, auau s.n., Glock, MonChan

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #402 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2560, 10:46 »

เล่าสู่กันฟังครับ 
         - วันอาทิตย์  2/7/2560   เห็นว่างๆ  ลองแกะกล่อง AZBOX PREMIUM+  ว่าจะลองต่อดู
ต่อทุกอย่างเสร็จสรรพ   เปิดสวิทช์ไฟ  คิดว่าผ่านแลุย  ปรากฎว่า  งานเข้าครับ
(ก่อนเก็บเข้ากล่อง ใช้ได้ตามปกคิ )
    -   หน้าจอเครื่อง AZBOX PREMIUM+  ค้างที่จอ VFD READY!   
    -   ปุ่มไฟ  ไม่ขึ้นสักดวง (ไฟตรง เมนู  โฮม exit )
    -   ทิ้งไว้สัก  30 นาที่ มันก็ไม่ไปไหน
    -   ลองกด VOL+ หลังเปิดสวิทช์ azbox เพื่อจะลง firmware ใหม่   มันก็ค้างที่ VFD READY!

เอาหว่ะ ลอง เอาสายจิ้มแล้ว ทำตามสเตปที่ท่าน Boonlert ทำไว้ให้ที่หน้าแรก
มาถึงขั้นตอนที่ 8 ตายตลอดครับ  ไม่ยอมรีบู๊ต   เป็นงงละทีนี้ แคปเจอร์ ล็อคไฟล์ putty ได้แบบนี้

-  ทำมาสักร่วม 10 เที่ยว มันก็มาแบบนี้ 

-  ลอง ใช้แบบ  kernel 344  มันก็เหมือนแบบนี้ละครับ

ค่ำๆ วันนี้จะลองดูใหม่  ให้มันรู้กันไปว่าเกิดอะไรขึ้นกับเจ้าเทพ AZBOX PREMIUM+ เครื่องนี้   

thxby419802arthit, MonChan, auau s.n., kop998, nipon0007, คนเดินทาง, samy
arthit
สมาชิก VIP

« ตอบ #403 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2560, 11:26 »

ส่งกำลังใจช่วยครับ

thxby419803IskyNetFree, MonChan
kop998
สมาชิก VIP

Navy blue & You’ll drink never walk alone

« ตอบ #404 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2560, 12:32 »

อิๆเป็นอุทาหรณ์ว่า ต้องจับมันมาลูบๆคลำๆบ้าง (เคยเจอเหมือนกัน ของผมต้องส่งซ่อมเลย)

thxby419804IskyNetFree, auau s.n.

"สตรีหากรักชอบบุรุษผู้หนึ่ง ขอเพียงไม่ใช่คนตาบอด ต้องดูออก"
IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #405 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2560, 11:06 »

ดึกๆเมื่อคืนลองใช้วิธีแบบท่าน Prayuth Y.  #284   ผลปรากฎว่ามันฟ้องว่าเนื้อที่ไม่พอ

เลยทำใหม่ตั้งแต่ข้อแรก  จนมาถึงขั้นที่ 8 ได้แบบในรูปข้างล่างนี้

สงสัยว่า DOM ที่มากับเครื่อง เดี้ยงไปแล้วใช่หรือเปล่า  
สงสัยว่า ผมจะทำแจ็คพ็อตแตกซะละมั๊ง

nipon0007
สมาชิก VIP

« ตอบ #406 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2560, 13:06 »

ลองทำถึงขั้นตอนที่6 ให้ใช้ Dcc เช็ค ip การเชื่อมต่อระหว่างกันแล้วใช้ AZup จับยัด fw เข้าไปเลยครับ.
ถ้าเครื่องได้ ip มาได้ต่อไปไม่น่าจะยากครับ.

thxby419807คนเดินทาง

VU+SOLO² (Geton)/DM8000HD/DM500S
IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #407 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2560, 13:21 »

ลองทำถึงขั้นตอนที่6 ให้ใช้ Dcc เช็ค ip การเชื่อมต่อระหว่างกันแล้วใช้ AZup จับยัด fw เข้าไปเลยครับ.
ถ้าเครื่องได้ ip มาได้ต่อไปไม่น่าจะยากครับ.

ลองแล้วครับ เมื่อคืนนี้  มันได้แค่ copying e2 kernel    แล้วมีป๊อบอัพขึ้นแจ้งว่า
ไม่สามารถเขียนได้ ประมาณนั้น  พอปิดเครื่อง เปิดใหม่เจอข้อความ  Err: NO_DISK Connect AS
เช้านี้เลยลองอีกสักครั้งก่อนมาทำงาน  ได้แบบที่เห็นละครับ 
   ดึกๆ คืนนี้ลองใหม่ครับ
   ขอบคุณครับท่าน nipon0007

thxby419808nipon0007, MonChan, คนเดินทาง, arthit
IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #408 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2560, 01:22 »

ได้มาลองใหม่อีกทีตอนใกล้เที่ยงคืน  ได้มาแบบนี้  ( ลงมา 3 รอบละ)

แต่ ... กดเลือกอะไรไม่ได้   สงสัยงานงอกอีกงานแล้ว  ท่านใดมีประสบการณ์แบบนี้ ขอคำแนะนำด้วยครับ  

thxby419813auau s.n., Hiraku9k, nipon0007, arthit
nipon0007
สมาชิก VIP

« ตอบ #409 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2560, 09:04 »

ถ้ารีโมทไม่เสียคงจะ............ค่อยๆๆแก้ไปครับ...สู้ๆๆครับ. Grin

thxby419814IskyNetFree, arthit, auau s.n.

IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #410 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2560, 09:22 »

ถ้ารีโมทไม่เสียคงจะ............ค่อยๆๆแก้ไปครับ...สู้ๆๆครับ. Grin

รีโมทไม่เสียครับ  มีสำรอง 1 อัน ก็ใช้ไม่ได้ กด ปุ่ม ขึ้น  - ลง หน้าเครื่องก็ไม่ไปไหนครับ

thxby419816nipon0007, arthit
nipon0007
สมาชิก VIP

« ตอบ #411 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2560, 09:33 »

รีโมทไม่เสียครับ  มีสำรอง 1 อัน ก็ใช้ไม่ได้ กด ปุ่ม ขึ้น  - ลง หน้าเครื่องก็ไม่ไปไหนครับ

ตรงนี้จะกลับไปใช้ตัว OFW ใช่หรือป่าวครับ.
ผมว่าลองกลับไปทำตามสเตป1-8 แล้วใช้ AZup ลง fw E2 ตัวเก่าๆๆก่อนเพราะตัวเก่าๆๆความจุจะไม่เยอะ fw ตัวใหม่ๆๆบางทีลงเครื่องปกติยังไม่ค่อยจะผ่านครับ.

thxby419817arthit, IskyNetFree

IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #412 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2560, 10:36 »

ตรงนี้จะกลับไปใช้ตัว OFW ใช่หรือป่าวครับ.
ผมว่าลองกลับไปทำตามสเตป1-8 แล้วใช้ AZup ลง fw E2 ตัวเก่าๆๆก่อนเพราะตัวเก่าๆๆความจุจะไม่เยอะ fw ตัวใหม่ๆๆบางทีลงเครื่องปกติยังไม่ค่อยจะผ่านครับ.

ลองตอนได้ IP ที่ได้จากข้อ 6 แล้วครับ   ลง Open RSI 3.0  , Alonzo V 8.0
ได้แบบนี้ครับ

เลยลงยาวถึงข้อ 8 จนมาถึง รีบู๊ต เสร็จแล้วค้างอยู่ที่ตรงนี้ครับ log file ล่าสุดได้แบบนี้ครับ

thxby419818nipon0007, Hiraku9k, คนเดินทาง, auau s.n.
หน้า: 1 ... 19 20 [21]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์