ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

18 พฤศจิกายน 2560, 00:31 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 19 20 [21]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การกู้ AZBOX จากอาการค้างอยู่หน้า booting  (อ่าน 72780 ครั้ง)
nipon0007
สมาชิก VIP

« ตอบ #400 เมื่อ: 06 มีนาคม 2559, 15:02 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

เผื่อสมาชิกท่านอื่นๆๆที่เจอแบบผม
ได้ทำการต่อสายแลนผ่านเราเตอร์โดยตรงก่อนหน้านั้นได้ต่อสายแลนผ่านตัว TENDA ทำให้เลยติดปัญหาดังกล่าวแต่ตอนนี้มาติดตรงนี้อีกแล้ว.....
xrpc failed (9)--- if a xtask is using a cipher or if you reboot
            --- xrpc will fail with RM_BUSY
  Checking zboot signature..  it's not zboot file.
Error : Internal, code = ffffffff
YAMON

ปิด JOB ครับ Grin Grin Grin
จากที่ขึ้นข้อความตามข้างบนก็นั้งมึนๆๆงงอยู่ทั้งวันค่อยหาวิธีที่จะทำอย่างไรที่จะยัด fw ลงไปได้
พอสรุปได้ว่าไล่ลงตามสเตป 1-8 ให้ครบพอเป็นใช้ได้มันขึ้นอะไรก็ช่างมันแล้วกลับมาทำ สเตป 1-6 เพื่อให้ Dcc ได้และใช้ AZup ได้เท่านี้พอหลังจากนั้นก็ใช้ AZup จับยัด fw E2 เข้าไปเลยครับ..........,มันขึ้น error บางอย่างอ้าว!!สงสัยจะไม่ผ่านไล่ลงตัว fw ที่เรามีในเครื่องสิก็ไม่ผ่านอีกเลยตัดสินใจปิด-เปิดเครื่องใหม่....อ้าวมันมาตั้งแต่ fw แรกแล้วนิ   Huh? Grin Cheesy สรุปพื้นแล้วครับเจ้า AZbox Ultra (ของเพื่อนสมาชิกในบอร์ดเรานี้หละครับ)

DM8000HD/DM800se/DM800hd/DM500S/--KODI--

artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #401 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2559, 18:43 »

ปิด JOB ครับ Grin Grin Grin
จากที่ขึ้นข้อความตามข้างบนก็นั้งมึนๆๆงงอยู่ทั้งวันค่อยหาวิธีที่จะทำอย่างไรที่จะยัด fw ลงไปได้
พอสรุปได้ว่าไล่ลงตามสเตป 1-8 ให้ครบพอเป็นใช้ได้มันขึ้นอะไรก็ช่างมันแล้วกลับมาทำ สเตป 1-6 เพื่อให้ Dcc ได้และใช้ AZup ได้เท่านี้พอหลังจากนั้นก็ใช้ AZup จับยัด fw E2 เข้าไปเลยครับ..........,มันขึ้น error บางอย่างอ้าว!!สงสัยจะไม่ผ่านไล่ลงตัว fw ที่เรามีในเครื่องสิก็ไม่ผ่านอีกเลยตัดสินใจปิด-เปิดเครื่องใหม่....อ้าวมันมาตั้งแต่ fw แรกแล้วนิ   Huh? Grin Cheesy สรุปพื้นแล้วครับเจ้า AZbox Ultra (ของเพื่อนสมาชิกในบอร์ดเรานี้หละครับ)

เพิ่มเติมจากเอา Engima2 ใส่นะครับ พอ Azup ขึ้นว่า Sending E2 Image... ให้กดปิดเครื่อง จากนั้นเปิดเครื่องกดรีโมท vol+ เพื่อรับ ip แล้วทำการลงเหมือนลง Engima2 ตามปกติอีกรอบ จะเร็วกว่ารอจนมัน error ส่วนที่เกิด error นั้นเกิดมากจาก ram ของตัวเครื่องหมดจากการใช้งานครับ

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #402 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2560, 10:46 »

เล่าสู่กันฟังครับ 
         - วันอาทิตย์  2/7/2560   เห็นว่างๆ  ลองแกะกล่อง AZBOX PREMIUM+  ว่าจะลองต่อดู
ต่อทุกอย่างเสร็จสรรพ   เปิดสวิทช์ไฟ  คิดว่าผ่านแลุย  ปรากฎว่า  งานเข้าครับ
(ก่อนเก็บเข้ากล่อง ใช้ได้ตามปกคิ )
    -   หน้าจอเครื่อง AZBOX PREMIUM+  ค้างที่จอ VFD READY!   
    -   ปุ่มไฟ  ไม่ขึ้นสักดวง (ไฟตรง เมนู  โฮม exit )
    -   ทิ้งไว้สัก  30 นาที่ มันก็ไม่ไปไหน
    -   ลองกด VOL+ หลังเปิดสวิทช์ azbox เพื่อจะลง firmware ใหม่   มันก็ค้างที่ VFD READY!

เอาหว่ะ ลอง เอาสายจิ้มแล้ว ทำตามสเตปที่ท่าน Boonlert ทำไว้ให้ที่หน้าแรก
มาถึงขั้นตอนที่ 8 ตายตลอดครับ  ไม่ยอมรีบู๊ต   เป็นงงละทีนี้ แคปเจอร์ ล็อคไฟล์ putty ได้แบบนี้

-  ทำมาสักร่วม 10 เที่ยว มันก็มาแบบนี้ 

-  ลอง ใช้แบบ  kernel 344  มันก็เหมือนแบบนี้ละครับ

ค่ำๆ วันนี้จะลองดูใหม่  ให้มันรู้กันไปว่าเกิดอะไรขึ้นกับเจ้าเทพ AZBOX PREMIUM+ เครื่องนี้   

arthit
สมาชิก VIP

« ตอบ #403 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2560, 11:26 »

ส่งกำลังใจช่วยครับ

kop998
สมาชิก VIP

Navy blue & You’ll drink never walk alone

« ตอบ #404 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2560, 12:32 »

อิๆเป็นอุทาหรณ์ว่า ต้องจับมันมาลูบๆคลำๆบ้าง (เคยเจอเหมือนกัน ของผมต้องส่งซ่อมเลย)

"สตรีหากรักชอบบุรุษผู้หนึ่ง ขอเพียงไม่ใช่คนตาบอด ต้องดูออก"
IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #405 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2560, 11:06 »

ดึกๆเมื่อคืนลองใช้วิธีแบบท่าน Prayuth Y.  #284   ผลปรากฎว่ามันฟ้องว่าเนื้อที่ไม่พอ

เลยทำใหม่ตั้งแต่ข้อแรก  จนมาถึงขั้นที่ 8 ได้แบบในรูปข้างล่างนี้

สงสัยว่า DOM ที่มากับเครื่อง เดี้ยงไปแล้วใช่หรือเปล่า  
สงสัยว่า ผมจะทำแจ็คพ็อตแตกซะละมั๊ง

nipon0007
สมาชิก VIP

« ตอบ #406 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2560, 13:06 »

ลองทำถึงขั้นตอนที่6 ให้ใช้ Dcc เช็ค ip การเชื่อมต่อระหว่างกันแล้วใช้ AZup จับยัด fw เข้าไปเลยครับ.
ถ้าเครื่องได้ ip มาได้ต่อไปไม่น่าจะยากครับ.

DM8000HD/DM800se/DM800hd/DM500S/--KODI--
IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #407 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2560, 13:21 »

ลองทำถึงขั้นตอนที่6 ให้ใช้ Dcc เช็ค ip การเชื่อมต่อระหว่างกันแล้วใช้ AZup จับยัด fw เข้าไปเลยครับ.
ถ้าเครื่องได้ ip มาได้ต่อไปไม่น่าจะยากครับ.

ลองแล้วครับ เมื่อคืนนี้  มันได้แค่ copying e2 kernel    แล้วมีป๊อบอัพขึ้นแจ้งว่า
ไม่สามารถเขียนได้ ประมาณนั้น  พอปิดเครื่อง เปิดใหม่เจอข้อความ  Err: NO_DISK Connect AS
เช้านี้เลยลองอีกสักครั้งก่อนมาทำงาน  ได้แบบที่เห็นละครับ 
   ดึกๆ คืนนี้ลองใหม่ครับ
   ขอบคุณครับท่าน nipon0007

IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #408 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2560, 01:22 »

ได้มาลองใหม่อีกทีตอนใกล้เที่ยงคืน  ได้มาแบบนี้  ( ลงมา 3 รอบละ)

แต่ ... กดเลือกอะไรไม่ได้   สงสัยงานงอกอีกงานแล้ว  ท่านใดมีประสบการณ์แบบนี้ ขอคำแนะนำด้วยครับ  

nipon0007
สมาชิก VIP

« ตอบ #409 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2560, 09:04 »

ถ้ารีโมทไม่เสียคงจะ............ค่อยๆๆแก้ไปครับ...สู้ๆๆครับ. Grin

IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #410 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2560, 09:22 »

ถ้ารีโมทไม่เสียคงจะ............ค่อยๆๆแก้ไปครับ...สู้ๆๆครับ. Grin

รีโมทไม่เสียครับ  มีสำรอง 1 อัน ก็ใช้ไม่ได้ กด ปุ่ม ขึ้น  - ลง หน้าเครื่องก็ไม่ไปไหนครับ

nipon0007
สมาชิก VIP

« ตอบ #411 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2560, 09:33 »

รีโมทไม่เสียครับ  มีสำรอง 1 อัน ก็ใช้ไม่ได้ กด ปุ่ม ขึ้น  - ลง หน้าเครื่องก็ไม่ไปไหนครับ

ตรงนี้จะกลับไปใช้ตัว OFW ใช่หรือป่าวครับ.
ผมว่าลองกลับไปทำตามสเตป1-8 แล้วใช้ AZup ลง fw E2 ตัวเก่าๆๆก่อนเพราะตัวเก่าๆๆความจุจะไม่เยอะ fw ตัวใหม่ๆๆบางทีลงเครื่องปกติยังไม่ค่อยจะผ่านครับ.

IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #412 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2560, 10:36 »

ตรงนี้จะกลับไปใช้ตัว OFW ใช่หรือป่าวครับ.
ผมว่าลองกลับไปทำตามสเตป1-8 แล้วใช้ AZup ลง fw E2 ตัวเก่าๆๆก่อนเพราะตัวเก่าๆๆความจุจะไม่เยอะ fw ตัวใหม่ๆๆบางทีลงเครื่องปกติยังไม่ค่อยจะผ่านครับ.

ลองตอนได้ IP ที่ได้จากข้อ 6 แล้วครับ   ลง Open RSI 3.0  , Alonzo V 8.0
ได้แบบนี้ครับ

เลยลงยาวถึงข้อ 8 จนมาถึง รีบู๊ต เสร็จแล้วค้างอยู่ที่ตรงนี้ครับ log file ล่าสุดได้แบบนี้ครับ

หน้า: 1 ... 19 20 [21]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์