ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

16 สิงหาคม 2560, 22:07 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 21   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การกู้ AZBOX จากอาการค้างอยู่หน้า booting  (อ่าน 70901 ครั้ง)
Boonlert
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2554, 22:05 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สิ่งที่ต้องเตรียมก่อน
1. router ที่มี DHCP (อันนี้คงมีกันทุกท่านน่าจะมีกันแล้ว)
2. สาย RS232  (อันนี้ผมใช้ของ ppLink)

3. ตัวแปลงสัญญาณ RS232 เป็น TTL (ตัวนี้ผมใช้ของ iDEASAT  แล้วจัดการสลับสายตามรูป)

4. ไฟร์ที่จำเป็น

หลังจากได้ครบแล้วก็เริมลงมือได้เลยครับ
Step 1.
ต่อสาย LAN ,สายไฟ แล้วก็สาย upload ทำการต่อเข้าเครื่องตามรูป

Step 2. (ผมทำใน XP นะครับ)
เข้าไปใน folder  Tools\putty  แล้ว run โปรแกรม putty.exe

เลือก Connection type : Serial
เลือก Serial line เป็น comport เครื่อง PC ของเรา
เลือก Speed 115200
หลังจากนั้นคริก open แล้วค่อยเปิดสวิทช์ AZBOX ที่อยู่ข้างหลัง
ถ้าทุกอย่างถูกต้องจะได้ดังภาพ

ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นอาจจะต่อสายไม่ถูกต้องหรือเครื่องมันพังไปแล้ว

Step 3
กด Ctrl-C เพื่อที่จะเข้า Yamon จะเห็นเป็น YAMON>
หลังจากนั้นก็พิมพ์ตามข้างล่าง
setenv bootserver 192.168.1.5           (IP address of your computer)
setenv gateway 192.168.1.1              (router address)
setenv ipaddr 192.168.1.55                (IP address you want for AZBox เป็นอะไรก็ได้ที่ยังว่างอยู่)
setenv subnetmask 255.255.255.0     (network mask)
net init                                                (initializes network)
net up                                                         (gets up network interface

Step 4
ต้องแน่ใจก่อนว่าท่านได้ Disable พวก firewall กับ antivirus ต่างๆของเครื่อง PC
เข้าไปที่ folder  Tools\tftpd32.351
แล้วคริก tfpd32.exe

ตรง Current Directory ให้ไปเลือก folder ที่เราเก็บ file ที่ชื่อ vmlinux.bin
Step 5
กับไปที่ หน้าต่าง putty แล้วพิมพ์
load –b tftp://192.168.1.5/vmlinux.bin 0x90020000         (changing the IP for your computer IP address)

Step 6
หลังจากโหลด file เสร็จแล้วก็พิมพ์
go

ถ้าทุกอย่างปรกติมันจได้ประมาณนี้
AZBOX login: พิมพ์ root

AZBOX password: พิมพ์ azbox
ขั้นตอนนี้ท่านได้เข้าไปใน AZBOX เรียบร้อยแล้ว
จากนั้นหา ip ของ azbox โดยพิมพ์
ifconfig จะได้ประมาณนี้
eth0 Link encap:Ethernet HWaddr xx:xx:xx:xx:xx
inet addr:192.168.1.9 Bcast:192.168.1.255 Mask:255.255.255.0
UP BROADCAST RUNNING MULTICAST MTU:1500 Metric:1
RX packets:228462 errors:0 dropped:0 overruns:0 frame:0
TX packets:218317 errors:0 dropped:0 overruns:0 carrier:0
collisions:0 txqueuelen:1000
RX bytes:23883754 (22.7 MiB) TX bytes:20516512 (19.5 MiB)
Interrupt:46

ดูตรง inet addr:    อันนี้คือ ip  ของ azbox ครับ

Step 7
ตอนนี้เราสามารถใช้โปรแกรมจำพวก FTP เช่น DCC หรือ filezilla ได้แล้ว
ทำการ coppy     backup_kernel  ไปใว้ที่      /MMP ใน AZBOX
         update  ไปใว้ที่ /tmp

Step 8
กลับมาที่ หน้าต่าง putty อีกที่ให้พิมพ์ตามนี้
cd /tmp               (We move to /tmp directory)
chmod a+x update          (We give the file run permission)
./update /MMP/backup_kernel                      (start restoration)    

รอจนเครื่อง reboot หลังจากนั้นเครื่องของเราก็พร้อมที่จะ flash firmware ที่เราต้องการได้ด้วย  USB แล้ว
อย่าลืมเลือก  “Format Application Area”  ก่อนนะครับ

manit.s
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 12:22 »

ขอบคุณมากครับ ..... ที่ได้ Preview อย่างละเอียด รอชมมาหลายวัน... Azbox ของผมก็อยู่หน้า Booting ตลอดเหมือนกัน ทั้งๆ ที่ไม่ได้ UP อะไร เพียงแค่พยายาม set network แล้วสั่ง restart และแล้ว.... ไม่ได้ดูอีกเลย จนถึงบัดนี้
   ผมรบกวนถามคุณ Boonlert ใน Step 4 ว่าค่า IP ของ Server Interfaces เป็นของ Com เราใช่ไหมครับ หรือ ค่าตามที่ Tftpd32 เสนอมา 

Boonlert
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 13:38 »

Step 4 มันเป็น IP ของ PC เราครับ
พอดีตอนทำไม่ได้ถ่ายรูปใว้ครับ เลยไปเอารูปเก่า จากเมืองนอกมาใช้นะครับ

manit.s
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2554, 23:56 »

ขอบคุณครับ ... วันหยุดเสาร์นี้ จะได้ลองทำดู

Boonlert
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 05:21 »

ใครหาสาย upload ไม่ได้ดูจากที่นี่ครับ --> Grin
แล้วก็สลับสายตามรูปครับ

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการทดลองต่างๆครับ

kaijae
Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 06:49 »

ใครหาสาย upload ไม่ได้ดูจากที่นี่ครับ --> Grin
แล้วก็สลับสายตามรูปครับ

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการทดลองต่างๆครับ

ดูวิธีการต่างๆแล้ว มือใหม่คงเลิกคิดถึงเจ้าเครื่องนี้แน่เลย

Boonlert
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 07:01 »

ผมก็มือใหม่ครับ ลองผิดลองถูกไปก็สนุกดีครับ
ถ้าจะดูปรกติก็ไม่มีปัญหานะครับภาพสวย ส่วนมากที่มีปัญหาเพราะว่ามือซนนะครับทดลองโปรแกรมต่างๆ

NeungBoy
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 09:23 »

มันสนุกก็ไอ้ตอนที่ได้ทำครับ

มารู้ตัวก็ตอนที่เงินในกระเป๋าหายไปเพราะของเล่นชิ้นใหม่ครับ Tongue

gadgeteer
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 11:04 »

ถูกต้องที่ซู๊ดดดดดดด   กล่องแห่งความฝันเกิดได้ก็เพราะแบบนี้แหละ คนเรามันอยู่ไม่สุขไง  Grin Grin

pcman
น้องใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2554, 11:11 »

55555ใช่แล้วครับทั้งสนุกและตื่นเต้นมีลุ้นตลอด Grin

chames_sack
สมาชิก VIP

ฟัง-คิด, คิด-พูด, อ่าน-คิด, คิด-เขียน

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 09:16 »

ท่าน Boonlert ครับ
รบกวนหน่อย  ผมดูภาพไม่ได้ เป็นรูปกบ อะ แก้ไงครับ
ขอบคุณครับ

Boonlert
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 12:12 »

รู้สึกว่า web. ฝากรูปจะมีปัญหานะครับ
อีกอย่างในกระทู้นี้ผมไม่สามารถเข้าไปแก้ไขข้อความเก่าได้เลยครับ

chames_sack
สมาชิก VIP

ฟัง-คิด, คิด-พูด, อ่าน-คิด, คิด-เขียน

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 12:40 »

ครับข้อความผม Cop ได้หมดยกเว้นรูปภาพ
พอดีเช้าขึ้นมาเปิดดูวันนี้มันก็ Booting ครับ

DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 12:48 »

งานเข้าอีกคนแล้ว  Cheesy

chames_sack
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 14:07 »

ภาษาผมไม่แข็งแรงช่วยๆ กันดู  เป็น USB--->TTL ซะด้วย ยังอ่านไม่จบเลย
http://forum.azbox-enigma.eu/viewtopic.php?f=26&t=430

DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 14:14 »

จะใช้ USB --> TTL
หรือ  RS232 --> TTL

ก็ได้ทั้งคู่ครับ

วิธีการตาม How to recover a booting blocked Azbox - v1.3.pdf
ค่อย ๆ อ่านดูเดี๋ยวก็ทำได้ครับ

Boonlert
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 14:16 »

ตัว USB -->TTL ในบ้านเราผมหาไม่เจอครับว่าใครขาย ดูใน eBay ก็ราคาสูงไปครับ

DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 14:18 »

ตัว USB -->TTL ในบ้านเราผมหาไม่เจอครับว่าใครขาย ดูใน eBay ก็ราคาสูงไปครับ

เขานิยมใช้สายข้อมูลสำหรับต่อโทรศัพท์มือถือที่ต่อแบบ USB มาดัดแปลงกันครับ

chames_sack
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 15:50 »

รอ รูปที่ท่าน Boonlert ลงไว้ตอนต้นๆ  เมื่อไรจะกลับมา... มึนกับภาษาอังกฤษ แล้วครับ...

Boonlert
สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 20:25 »

ผมเข้าไปแก้ไขอันเดิมไม่ได้ครับ ไม่มีหัวข้อ edit ครับ

สิ่งที่ต้องเตรียมก่อน
1. router ที่มี DHCP (อันนี้คงมีกันทุกท่านน่าจะมีกันแล้ว)
2. สาย RS232  (อันนี้ผมใช้ของ ppLink)

3. ตัวแปลงสัญญาณ RS232 เป็น TTL (ตัวนี้ผมใช้ของ iDEASAT  แล้วจัดการสลับสายตามรูป)

4. ไฟร์ที่จำเป็น

หลังจากได้ครบแล้วก็เริมลงมือได้เลยครับ
Step 1.
ต่อสาย LAN ,สายไฟ แล้วก็สาย upload ทำการต่อเข้าเครื่องตามรูป

Step 2. (ผมทำใน XP นะครับ)
เข้าไปใน folder  Tools\putty  แล้ว run โปรแกรม putty.exe
เลือก Connection type : Serial
เลือก Serial  เป็น comport เครื่อง PC ของเรา
เลือก Speed 115200
หลังจากนั้นคริก open แล้วค่อยเปิดสวิทช์ AZBOX ที่อยู่ข้างหลัง
ถ้าทุกอย่างถูกต้องจะได้ดังภาพ ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นอาจจะต่อสายไม่ถูกต้องหรือเครื่องมันพังไปแล้ว

Step 3
กด Ctrl-C เพื่อที่จะเข้า Yamon จะเห็นเป็น YAMON>
หลังจากนั้นก็พิมพ์ตามข้างล่าง
setenv bootserver 192.168.1.5           (IP address of your computer)
setenv gateway 192.168.1.1              (router address)
setenv ipaddr 192.168.1.55                (IP address you want for AZBox เป็นอะไรก็ได้ที่ยังว่างอยู่)
setenv subnetmask 255.255.255.0     (network mask)
net init                                                (initializes network)
net up                                                         (gets up network interface

Step 4
ต้องแน่ใจก่อนว่าท่านได้ Disable พวก firewall กับ antivirus ต่างๆของเครื่อง PC
เข้าไปที่ folder  Tools\tftpd32.351
แล้วคริก tfpd32.exe

ตรง Current Directory ให้ไปเลือก folder ที่เราเก็บ file ที่ชื่อ vmlinux.bin
Step 5
กับไปที่ หน้าต่าง putty แล้วพิมพ์
load –b tftp://192.168.1.5/vmlinux.bin 0x90020000         (changing the IP for your computer IP address)

Step 6
หลังจากโหลด file เสร็จแล้วก็พิมพ์
go

ถ้าทุกอย่างปรกติมันจได้ประมาณนี้
AZBOX login: พิมพ์ root

AZBOX password: พิมพ์ azbox
ขั้นตอนนี้ท่านได้เข้าไปใน AZBOX เรียบร้อยแล้ว
จากนั้นหา ip ของ azbox โดยพิมพ์
ifconfig จะได้ประมาณนี้
eth0 Link encap:Ethernet HWaddr xx:xx:xx:xx:xx
inet addr:192.168.1.9 Bcast:192.168.1.255 Mask:255.255.255.0
UP BROADCAST RUNNING MULTICAST MTU:1500 Metric:1
RX packets:228462 errors:0 dropped:0 overruns:0 frame:0
TX packets:218317 errors:0 dropped:0 overruns:0 carrier:0
collisions:0 txqueuelen:1000
RX bytes:23883754 (22.7 MiB) TX bytes:20516512 (19.5 MiB)
Interrupt:46

ดูตรง inet addr:    อันนี้คือ ip  ของ azbox ครับ

Step 7
ตอนนี้เราสามารถใช้โปรแกรมจำพวก FTP เช่น DCC หรือ filezilla ได้แล้ว
ทำการ coppy     backup_kernel  ไปใว้ที่      /MMP ใน AZBOX
         update  ไปใว้ที่ /tmp

Step 8
กลับมาที่ หน้าต่าง putty อีกที่ให้พิมพ์ตามนี้
cd /tmp               (We move to /tmp directory)
chmod a+x update          (We give the file run permission)
./update /MMP/backup_kernel                      (start restoration)    

รอจนเครื่อง reboot หลังจากนั้นเครื่องของเราก็พร้อมที่จะ flash firmware ที่เราต้องการได้ด้วย  USB แล้ว
อย่าลืมเลือก  “Format Application Area”  ก่อนนะครับ

หน้า: [1] 2 3 ... 21   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์