ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

24 มีนาคม 2560, 17:16 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้อง AZbox: FAQs, Guides & Howto ... Update 14/02/2011 22:10  (อ่าน 22408 ครั้ง)
XopalX
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #40 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2556, 12:34 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สรุปคือ xbmc ที่คุยๆกันนี่ เล่นบนคอมพ์ใช่เปล่าครับ Huh?

ใช่ครับผม...แจ่มมาก ต้องลองแบบท่าน uthai บ้างแล้ว เพราะผมลองแต่ Navi-X เปิด .plx
ถ้าไม่เข้าใจยังงัย จะรบกวนท่าน uthai อีกทีนะครับ ก่อนหน้า ท่าน artitnox ก็มีแนะนำ แต่ยังลองได้ไม่เท่าใหร่ ขอบคุณครับ
ปล. ผมว่าเปิดกระทู้เกี่ยวกับ  XBMC  ได้เลยนะ XBMC นี่มีอะไรให้เล่นเพียบเลย

thxby313821Mad3Wizard, Hiraku9k, tenvine, uthai, TOUR CHOKUN, samy

uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #41 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2556, 13:57 »

ใช่ครับผม...แจ่มมาก ต้องลองแบบท่าน uthai บ้างแล้ว เพราะผมลองแต่ Navi-X เปิด .plx
ถ้าไม่เข้าใจยังงัย จะรบกวนท่าน uthai อีกทีนะครับ ก่อนหน้า ท่าน artitnox ก็มีแนะนำ แต่ยังลองได้ไม่เท่าใหร่ ขอบคุณครับ
ปล. ผมว่าเปิดกระทู้เกี่ยวกับ  XBMC  ได้เลยนะ XBMC นี่มีอะไรให้เล่นเพียบเลย

ผมยังไม่เคยลอง NAVI-X เลยครับ ปลักอินตัวเดียวที่ผมลงคือ VU+ PVR เอาไว้สตรีมจาก AZBOX E2  มาเล่นดูผ่าน XBMC บนคอมเท่านั้น

เรื่อง XMBC กับ IPTV เราไปเปิดหัวข้อคุยกันที่ห้อง IPTV ดีไหมครับ
หัวข้อนี้เหลือไว้แต่ Streaming จากเครื่อง E2 ก็พอ

thxby313837XopalX, TOUR CHOKUN

Samsung HD-S200S V.402
AzBox premium HD+,DREAMBOX 500HD,Cloud iBox II plus (Airsat),IPM HD Combo
KU@76.5,78.5,91.5,95,132
XopalX
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #42 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2556, 14:05 »

เรื่อง XMBC กับ IPTV เราไปเปิดหัวข้อคุยกันที่ห้อง IPTV ดีไหมครับ
หัวข้อนี้เหลือไว้แต่ Streaming จากเครื่อง E2 ก็พอ

เปิดกระทู้นำไปก่อนเลยครับ ท่าน uthai เดี๋ยวถ้าผมมีเวลาจะรวบรวม แบบ Navi-X ล่าสุดเป็น V.37.8 หรือท่านใดใช้อยู่ รบกวนนำทางให้ก่อนเลยครับ

thxby313841TOUR CHOKUN
TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 3

« ตอบ #43 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2556, 07:04 »

แจ้งข่าวครับ

XBMC addons on Enigma2

http://azboxnews.blogspot.com/2013/08/xbmc-addons-on-enigma2.html?utm_source=twitterfeed&utm_medium=facebook

ยังไม่ได้ลองสักที  ของผมยังไม่กลับจากโคราชเลย

thxby318051Hiraku9k, pcman, Allalla_x, faxtory

X solo mini 3
Cloud i box 3&se  AmikoSHD8900
Egami Image multiboot
IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #44 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2556, 08:13 »

แจ้งข่าวครับ

XBMC addons on Enigma2

http://azboxnews.blogspot.com/2013/08/xbmc-addons-on-enigma2.html?utm_source=twitterfeed&utm_medium=facebook

ยังไม่ได้ลองสักที  ของผมยังไม่กลับจากโคราชเลย

ผมลองแล้วครับ แต่ยังไม่สำเร็จ  ที่นี่ครับ

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=20004.100

thxby318064TOUR CHOKUN, itzoddo, pcman
Hiraku9k
นักท่อง Internet ตัวยง
Member

azbox Openpli 4.0

« ตอบ #45 เมื่อ: 08 กันยายน 2556, 18:51 »

การ Streamming ด้วย XBMC

1. ตั้งค่า IP Address เครื่อง AZBOX หรือเครื่อง E2 ให้เป็นแบบ Fixed หรือ Static IP

ด้วยการกดปุ่ม Menu >> Setup >> System >> Network >> Lan Connection >> Adapter setting
ตรงเมนู Use DHCP ให้เลือกเป็น no จากนั้นเข้าไปกำหนดค่า IP Address ที่ท่านต้องการ
จะได้เมนูตามตัวอย่างดังภาพ

2. โหลดโปรแกรม XBMC จากเวป www.xbmc.org

3. ติดตั้งโปรแกรม XBMC บน Windows, OS X, Android, Linux, iOS etc.

สำหรับคอมพิวเตอร์ควรเลือกตั้งแต่ DUO Core ขึ้นไปนะครับ เพราะ Single Core เช่น P4 รันไม่ไหว

4. เปิดโปรแกรม XBMC ขึ้นมา ตรงเมนูหลักเลือก System >> Setting >> Live TV แล้วเลือก Enabled ตามภาพครับ

5. เครื่องจะถามเกี่ยวกับ PVR plugin ให้เลือกอันที่ชื่อว่า VU+ แล้วกด install

6. จากนั้นเลือก configure เพื่อเข้าไปตั้งค่า IP Address ของเครื่อง AZBOX หรือเครื่อง E2 เสร็จแล้วกด OK เป็นอันเสร็จ

7. กลับมาที่ Home กดเลือก Live TV แล้วเลือก TV Channel หรือ Radio Channel ตามใจชอบ ดังภาพครับ

XBMC ยังมีอีกมากที่ต้องศึกษา
เอามาฝากไว้เผื่อบางท่านต้องการ streaming มาดู กรณีที่ไม่ต้องการแย่งทีวีกะคนที่ทุกคนรู้ว่าเธอคือใคร

ภาพบางส่วนครับ

และภาษาไทย ของท่าน artitnox สวยงามดีแท้ ขออนุญาตเอามาให้เพื่อนๆ ได้ชมนะครับ
การ Streaming ด้วย XBMC บางคนอาจจะชอบ บางคนอาจจะไม่ชอบ นานาจิตตัง
แต่สำหรับผมแล้ว มันง่ายกว่าที่สุดเท่าที่เคยหาวิธี Streaming อีกทั้งใช้ได้กับหลาย OS อีก
มีหลายส่วนยังต้องเรียนรู้และศึกษา ค่อยๆ ลองกันไปครับ

ในส่วนของการ Stream ช่อง TV จากเครื่อง Azbox มาที่ xbmc ทำได้ แต่ชื่อรายการของช่องยังเป็นภาษาต่างดาว และยังหาตำแหน่งของ File ที่บันทึกทีวี ยังไม่เจอครับ  Smiley

thxby323089pcman

Vu+Solo2[GetOn] (Full Function)
Azbox HD (IPTV Only)
dm800hd[estar] (IPTV Only)
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #46 เมื่อ: 08 กันยายน 2556, 21:44 »

ในส่วนของการ Stream ช่อง TV จากเครื่อง Azbox มาที่ xbmc ทำได้ แต่ชื่อรายการของช่องยังเป็นภาษาต่างดาว และยังหาตำแหน่งของ File ที่บันทึกทีวี ยังไม่เจอครับ  Smiley

ท่านหมายถึงแบบนี้เหรอครับ

เอาฟอนต์ที่ท่านบุญเลิศบอกไว้ หรือ Arialunicode ใส่ลงไปจากนั้นไปเปลี่ยน Skin font
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=20515.msg315731#msg315731

ส่วนเรื่องรายชื่อภาษาไทย ปล่อยมันอัพเดท EPG ของใหม่ไปสักพัก (อาจจะวันหรือสองวัน) มันก็ขึ้นภาษาไทยให้เองครับ
ผมเขียนมั่วดีแท้ แต่เหมือนเป็นแบบนี้แหละครับ เพราะตอนแรกไม่ได้ อีกวันหนึ่งเปิดมามันเป็นไทยเลย

thxby323111Hiraku9k, pcman

AzBox premium HD+,DREAMBOX 500HD,Cloud iBox II plus (Airsat),IPM HD Combo
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #47 เมื่อ: 09 กันยายน 2556, 22:58 »

ในส่วนของการ Stream ช่อง TV จากเครื่อง Azbox มาที่ xbmc ทำได้ แต่ชื่อรายการของช่องยังเป็นภาษาต่างดาว และยังหาตำแหน่งของ File ที่บันทึกทีวี ยังไม่เจอครับ  Smiley

อืม ผมลองเอาไปทำกับ 800 ไหงมันไม่ได้อ่ะ กดเลือกช่องแล้ว มันก้เด้งออก ไม่ยอมเล่น Huh?

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
Hiraku9k
นักท่อง Internet ตัวยง
Member

azbox Openpli 4.0

« ตอบ #48 เมื่อ: 10 กันยายน 2556, 07:16 »

ส่วนเรื่องรายชื่อภาษาไทย ปล่อยมันอัพเดท EPG ของใหม่ไปสักพัก (อาจจะวันหรือสองวัน) มันก็ขึ้นภาษาไทยให้เองครับ
ผมเขียนมั่วดีแท้ แต่เหมือนเป็นแบบนี้แหละครับ เพราะตอนแรกไม่ได้ อีกวันหนึ่งเปิดมามันเป็นไทยเลย
- เรื่องภาษาไทยของ EPG ใน xbmc ตอนนี้ได้แล้วครับ โดยการไปแก้ไขไฟล์ /usr/share/enigma2/encoding.conf และเพิ่ม eng ISO8859-11
- ตำแหน่งของ File ที่บันทึกทีวี เมื่อกดบันทึกใน xbmc นั้นอยู่ในห้อง movie ของ harddisk เครื่อง azbox ครับ

thxby323271uthai, TOUR CHOKUN

Vu+Solo2[GetOn] (Full Function)
Azbox HD (IPTV Only)
dm800hd[estar] (IPTV Only)
CB
สมาชิก VIP

« ตอบ #49 เมื่อ: 14 กันยายน 2556, 07:46 »

ผมติดที่ขั้นตอนที่ 5 ครับ
5. เครื่องจะถามเกี่ยวกับ PVR plugin ให้เลือกอันที่ชื่อว่า VU+ แล้วกด install

ตอนเซทครั้งแรก หาปุ่ม install ไม่เจอ คลิกไปคลิกมา ก็ผ่านขั้นตอนนี้ออกไป

คราวนี้เวลาเข้าไปจะเซท ip ที่ของ Azbox คอมไม่ได้ เวลาเข้าไป ที่ Genernal > enable เพื่อจะเซทค่าตามขั้นตอนที่ 5 เพื่อติดตั้ง VU+ ก็ไม่ได้แล้วครับ
เครื่องจะแจ้งว่า VU+/Enigma2 Client connection lost ทุกครั้ง เซท หรือ แก้ไขอะไรต่อไม่ได้

จะ Reset PVR database ใหม่ก็ไม่ได้ พอคลิกแล้ว เครื่องจะนิ่งเป็นวงกลมหมุนนานมาก แล้ว not respond ทุกครั้งเลย

ไม่ทราบว่าต้องไปแก้ตรงไหนครับ

uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #50 เมื่อ: 14 กันยายน 2556, 10:20 »

ผมติดที่ขั้นตอนที่ 5 ครับ

ตอนเซทครั้งแรก หาปุ่ม install ไม่เจอ คลิกไปคลิกมา ก็ผ่านขั้นตอนนี้ออกไป

คราวนี้เวลาเข้าไปจะเซท ip ที่ของ Azbox คอมไม่ได้ เวลาเข้าไป ที่ Genernal > enable เพื่อจะเซทค่าตามขั้นตอนที่ 5 เพื่อติดตั้ง VU+ ก็ไม่ได้แล้วครับ
เครื่องจะแจ้งว่า VU+/Enigma2 Client connection lost ทุกครั้ง เซท หรือ แก้ไขอะไรต่อไม่ได้

จะ Reset PVR database ใหม่ก็ไม่ได้ พอคลิกแล้ว เครื่องจะนิ่งเป็นวงกลมหมุนนานมาก แล้ว not respond ทุกครั้งเลย

ไม่ทราบว่าต้องไปแก้ตรงไหนครับ

SYSTEM >> Settings >> Add-ons >> Enabled Add-ons >> PVR Clients >> VU+ /Enigma2 Client
จากนั้นจะเลือก Configure ได้ครับ

ถ้าไม่ได้ลอง Uninstall ออกก่อน แล้วค่อยติดตั้งใหม่ดูอีกทีครับ

thxby324163Mad3Wizard, CB

A Aryupat
น้องใหม่
*

« ตอบ #51 เมื่อ: 14 กันยายน 2556, 10:43 »

ต้องปล้ำกับ Azbox อีกแล้วสิเรา  มันอดใจไม่ไหวจริงๆ

thxby324175Mad3Wizard, Hiraku9k, uthai, Allalla_x

-----------------------------------------------
Samsung HD /CTH Ku
AZBox premium HD+ KU 75.6 , 78.5, 95.0 , 132.0E
Alonso Revolution V.8
CB
สมาชิก VIP

« ตอบ #52 เมื่อ: 15 กันยายน 2556, 11:34 »

SYSTEM >> Settings >> Add-ons >> Enabled Add-ons >> PVR Clients >> VU+ /Enigma2 Client
จากนั้นจะเลือก Configure ได้ครับ

ถ้าไม่ได้ลอง Uninstall ออกก่อน แล้วค่อยติดตั้งใหม่ดูอีกทีครับ

ขอบคุณท่าน uthai มากครับ ทำได้แล้ว
ผมก็มัวแต่จะไปเริ่มต้นทำใหม่ โดยไปที่ General > Enable ซึ่งก็จะไปติดที่ conection lost ตลอด ทำตามที่ท่าน uthai แนะนำมา ได้เลย

แต่เวลาเข้าไปที่ Live TV แล้วเลือก TV channel โปรแกรมจะเริ่มโหลดช่องรายการใหม่ทุกครั้งเลย ใช้เวลานิดหน่อย

ที่ยังทำต่อไม่ได้คือ เวลาเลือกช่องแล้ว นิ่ง ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ตอนคลิกเลือกช่อง ก็จะมีอะไรหมุนๆ แล้วบอกว่า working แต่สักพักก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

เดี๋ยวหลังจากกลับจากธุระ จะลองไล่ขั้นตอนดูอีกรอบ ว่าขาดตกบกพร่องอะไรบ้างหรือเปล่า

thxby324322uthai
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #53 เมื่อ: 15 กันยายน 2556, 11:46 »

ถ้าใช้ OpenATV 3.1 อย่าลืมใส่ username และ password ด้วยนะครับ

และลอง stream ช่องเดียวกันกับที่เปิดหน้าจอทีวีก่อน ว่ามีภาพหรือไม่ครับ

thxby324323CB

uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #54 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2556, 13:05 »

การแชร์ไฟล์จาก Windows 7 มาดูด้วยเครื่อง AZBOX
วิธีนี้ผมเอามาจากของเพื่อนสมาชิกที่เขียนไว้ที่เวปนี้แหละครับ แต่ผมหาไม่เจอแล้วว่าอยู่หน้าไหน
จึงเขียนขึ้นมาอีกรอบ ตามที่ท่าน Thanomsak ขอไว้ และเอาวิธีการมาไว้หน้า FAQ เพื่อจะได้หาง่ายขึ้น

1. ผมทำ static ip ทั้งเครืองคอมพิวเตอร์และเครื่อง AZBOX ก่อนนะครับ
   โดยเลือก IP address ที่อยู่นอก Rang ของ DHCP
         Computer : 192.168.1.10
         AZBOX     : 192.168.1.20
         วิธีการตั้งค่า static ip ไม่ขอเขียนไว้นะครับ เพราะน่าจะทำเป็นกันหมดแล้ว

2. แชร์โฟลเดอร์หนัง โดยจะแชร์ D:/movies

คลิ๊กขวาแล้วเลือก Properties

ตรง Advanced Sharing   

ตรง owner ก็คือ user ของเครื่องคอมที่ใช้ Windows 7 ดูได้จากตรงนี้ครับ

3. สร้างไฟล์ automounts.xml แล้วเอาไปวางไว้ที่ /etc/enigma2 ของเครื่อง azbox

ข้อมูลในไฟล์ automounts.xml

หรือ
โค๊ด:
<?xml version="1.0" ?>
<mountmanager>
<cifs>
 <mount>
  <active>True</active>
  <hdd_replacement>False</hdd_replacement>
  <ip>192.168.1.10</ip>
  <sharename>Sharename</sharename>
  <sharedir>movies</sharedir>
  <options>rw</options>
  <username>ยูสเซอร์</username>
  <password>พาสเวิร์ด</password>
 </mount>
</cifs>
</mountmanager>

เสร็จแล้ว ก็รีสตาร์เครื่อง AZBOX แล้ว เข้า media center ดูครับ

thxby330014Mad3Wizard, Hiraku9k, artitnox, samy, TOUR CHOKUN, boydm, poorjai, arthit

หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์