ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

20 ตุลาคม 2560, 00:54 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้อง AZbox: FAQs, Guides & Howto ... Update 14/02/2011 22:10  (อ่าน 23065 ครั้ง)
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2554, 08:49 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สวัสดีครับ
     ครั้งนี้มาพบกันในห้อง AZbox HD ครับ กับหัวข้อ FAQs, Guides & Howto นั่นก็คือ คำถามที่เจอบ่อย แนะนำแนวทาง และ วิธีการทำ ซึ่งคราวนี้จะมาแปลกกว่าห้องอื่นๆหน่อย (หรือมากหว่า Grin) ก็ตรง ผมจะเอาทุกอย่างมารวมไว้ในที่เดียว เพื่อความสะดวกและง่ายต่อการค้นหา ค้นคว้า และศึกษา และเช่นเคยครับ การเขียนนี้จะไม่มีการเรียงลำดับใดๆทั้งสิ้น จะเป็นแบบนึกอะไรได้ รู้อะไรมา หรือเห็นอะไรที่น่าสนใจ (ไม่ว่าจะจากการแปลหรือเรียบเรียงใหม่จากบอร์ด ตปท. หรือจากที่เพื่อนๆสมาชิกช่วยกันเสาะแสวงหามาเขียน Wink) และควรค่าแก่การเก็บไว้ให้คนรุ่นหลังหรือเข้ามาภายหลัง ได้ใช้ประโยชน์ (หรือเปล่า Huh?) ก็จะนำมาลงในกระทู้นี้เลย
     สิ่งแรกเลยต้องขอขอบคุณท่านฅนสงขลากับท่าน IT-World สำหรับเครื่อง AZbox HD Premium ที่ได้จัดส่งมาให้ผม ซึ่งทำให้เป็นที่มาของกระทู้นี้ และจะพยายามทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ (I'll try my best Wink) ให้สมกับที่ท่านทั้งสองมอบความเอื้อเฟื้อและไว้วางใจ Smiley (เพราะด้วยลำพังตัวผมเองคงไม่มีโอกาสได้จับต้องแน่นอน Cry)
     ก่อนจะไปถึงเนื้อเรื่อง ต้องขอแสดงความนับถือกับการแสดง Spirit และการมีความรับผิดชอบของท่าน IT-World จากเหตุการณ์การส่งเครื่องเหล่านี้ให้กับเพื่อนสมาชิกที่ร่วมกันสั่ง ที่นำมาเขียน มิได้มีเจตนาในการตอกย้ำถึงความผิดพลาดใดๆ แต่อยากจะมาชื่นชมกับความรับผิดชอบและอยากจะเขียนไว้ให้คนอื่นๆได้นำไปเป็นอุทาหรและสิ่งเตือนใจ สำหรับการส่งพัสดุ จะเห็นว่า แม้ว่ากล่องกับเครื่องจะแน่นหนา แต่เมื่อตราบใดไม่มีกระดาษหรือแผ่น Bubble ห่อหุ้ม ก็จะเกิดเหตุทำนองนี้ (เพราะอย่าไปคาดหวังกับการบริการของ ปณ. หรือ จนท. คนรับ/คนส่ง พัสดุ Sad)

ผมขอเริ่มเลยนะครับ

1. การสำรอง/การนำกลับมาใช้ (Backup/Restore)
     เมื่อท่านได้เครื่องมา แน่นอนจะเป็น Firmware ที่ทางโรงงานติดตั้งมาให้ หรืออาจจะเป็นตัวที่ทางคนขายติตั้งมาให้ ไม่ว่าจะด้วยแบบไหนก็ตาม ถ้าท่านต้องการจะเปลี่ยนหรือหันไปใช้ หรือทดลองเล่น ผมขอแนะนำให้ท่านทำการสำรอง (backup) ทุกอย่างไว้ก่อน ซึ่งเจ้า AZbox มี อยู่ 2 สิ่งที่ต้องสำรอง นั่นก็คือ Folder ที่ชื่อ DISK2 กะ PLUGINS ซึ่งจะเป็นการทำที่เรียกว่า Full Backup (สำรองแบบเต็มสูบ Cheesy) เลยทีเดียว วิธีที่บอกนี้ จะเป็นเพียงหนึ่งในหลายวิธีที่(อาจ)มี ซึ่งผมยังเรียนรู้หรืออ่านไปไม่ถึง แต่ถ้าได้รู้เพิ่ม ก็จะมาเขียนเพิ่มเติมให้ (หลักการนี้ จะใช้กับทุกเรื่องที่นำมาเขียนนะครับ Wink) มาดูกันครับ

อ้างถึง
เริ่มโดยการ telnet เข้าไปยังเจ้า AZbox ของเราก่อน แล้วตามด้วยคำสั่ง

cd /
tar -cvzf /tmp/bckPLUGINS.tgz /PLUGINS
tar -cvzf /tmp/bckDISK2.tgz /DISK2

หลังจากนั้นก็ให้ย้ายไปเก็บไว้ที่ Computer ของเรา ห้ามลืมไว้ใน /tmp โดยเด็ดขาด เพราะไม่งั้น มันจะถูกลบโดยอัตโนมัติ เมื่อมีการ Reboot เครื่อง โดยไฟล์ทั้ง 2 ตัวนั้นก็คือ /tmp/bckPLUGINS.tgz กะ /tmp/bckDISK2.tgz ก็เป็นอันสิ้นสุดการสำรองข้อมูลแล้วครับ Wink

ทีนี้มาว่ากันต่อถึงการนำกลับมาใช้ (Restore) ซึ่งอาจจะทำหลังจากที่ท่านได้ทำการ Upgrade เจ้า Firmware ของเครื่องเป็นต้น วิธีการก็คือ
ให้ลองตรวจสอบดูก่อนว่า ท่านได้เปิดใช้งาน ftp กับเครื่อง AZbox ไว้แล้วหรือไม่ด้วยการ
กดปุ่ม Home>11. Settings>Network Service>FTP และตรวจสอบดูว่ามันเปิดใช้อยู่ (Active) แต่ถ้ายังไม่ได้เปิด ก็ให้ท่านกดปุ่ม OK เพื่อเปิดซะ
เมื่อเปิดใช้งาน ftp แล้ว ก็จัดการย้ายไฟล์ทั้ง 2 ไฟล์ที่เราได้ทำไปในขั้นตอนของการสำรอง (Backup) กลับไปใส่ไว้ที่ /tmp แล้วที่เครื่อง AZbox ให้พิมพ์

cd /
tar -xvzf /tmp/bckDISK2.tgz
tar -xvzf /tmp/bckPLUGINS.tgz

vfd_display -td210 REBOOT

เข้าไป โดยคำสั่งบรรทัดสุดท้าย จะเป็นการสั่งให้เครื่องทำการ Reboot เลย ก็จบการนำกลับมาใช้ (Restore) แล้วครับ

สิ่งสำคัญที่ต้องระลึกไว้เสมอ :
ให้ทำการสำรอง/นำกลับมาใช้ (Full Backup/Restore) ก็ตอนที่เครื่องของท่านยังทำงานได้ดีและไม่มีข้อผิดพลาดใดๆ (เพราะการสำรองมันจะสำรองข้อผิดพลาดที่มีด้วยนะครับ ดังนั้นถ้าเครื่องท่านเกิดมีข้อผิดพลาดแล้ว ก็เปล่าประโยชน์ที่จะทำการสำรองครับ)

2. วิธีการจับจอภาพทีวี (TV Screenshot)
     เอ ได้ภาพความคมชัดหรือแปลก อยากเอามาอวด ผมต้องทำไงครับ Huh? เรามาดูกันครับ (ผมยังไม่ได้ลองนะครับ เพราะแค่ตั้งให้ Scan ดาว ยังทำไม่ได้เลย Cry) แต่ไปอ่านเจอมาก็เลยเอามาเล่าสู่กันอ่าน Grin วิธีนี้จะทำโดยการใช้ Remote เท่านั้นนะครับ ส่วนวิะีการอื่นๆ จะพยายามหามาให้ครับ มาดูกันครับ ว่าเขาแนะนำกันยังไง

ขณะที่ยังดู ทีวี อยู่ ให้หยิบ Remote ขึ้นมา แล้วจัดการกดปุ่ม Check เจ้า AZbox จะขึ้นมาให้ยืนยัน ส่วนสถานที่จัดเก็บก็จะเป็นดังข้างล่างคือ
สำหรับ Premium ที่มี HDD แบบภายใน จะเก็บไว้ที่ DATA/hdb1/picture
ส่วน Elite ที่มี HDD แบบ USB เสียบอยู่จะเก็บไว้ที่ DATA/usb1 (or 2)/sda1/picture

ก็ลองช่วยกันตรวจสอบดูก่อนนะครับว่าได้หรือไม่ได้ เพราะผมยังไม่มีโอกาสได้ลอง หรือเขียนขั้นตอนผิดตอนไหนก็แจ้งได้นะครับจะได้แก้ไขให้ถูกต้อง Wink

3. วิธีการจับภาพ OSD (OSD Screenshot)
     วิธีดังข้อ 2. จะจับได้แต่ภาพของทีวี มาว่ากันต่อถึงว่าแล้วทำไงถึงจะจับภาพของ OSD ได้ Grin มาดูกันต่อครับ แต่คราวนี้ จะต้องทำผ่าน telnet เท่านั้นนะครับ ให้พิมพ์

admin_control /tmp/file.png

ก็จะได้ไฟล์ที่ชื่อ file.png อยู่ที่ /tmp ครับ แล้วถ้าจะจับภาพ OSD อื่นๆต่อ ก็ง่ายๆครับ โดยการเปลี่ยนชื่อหรือเพิ่มตัวเลขตามหลังไปเรื่อยๆ เช่น file01, file02, .... ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเหนื่อย Cheesy เอ้ย ไม่ใช่ จนกว่าท่านจะพอใจครับ
หลังจากนั้นก็ ftp ไฟล์ทั้งหมดที่ได้ ไปเก็บไว้ใน Comp ครับ
แต่วิธีนี้ ก็จะจับได้แค่ OSD เท่านั้นนะครับ และ ณ เวลานี้ (ด้วยการหาอ่านมาจนถึงตอนนี้ของผม Smiley) ยังหาวิธีจับทั้ง 2 อย่างพร้อมกันไม่ได้ครับ

4. วิธีการใช้ปุ่มลัดต่างๆ สำหรับ Original Firmware
     อันเนื่องมาจากการใช้งานเจ้า AZbox เป็นอะไรที่ใหม่สำหรับผม(และอีกหลายๆคน รวมถึงท่านที่กำลังตัดสินใจด้วย Grin) ทำให้การใช้งานค่อนข้างลำบาก เพราะไม่คุ้นกับการใช้งาน Remote โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ไม่มีคู่มือหรือ Description บอกว่า Original Image นี้มีปุ่มอะไรบ้างที่ใช้ได้ และปุ่มลัดมีอะไรบ้าง Angry
     ดังนั้น ผมจะพยายามรวบรวมคำสั่งลัดของปุ่มลัดมาไว้ในหัวข้อนี้ ตราบเท่าที่อ่านพบ มีเพื่อนๆแนะนำหรือค้นพบด้วยตัวเอง เรามาเริ่มด้วย
     4.1 ปุ่มลัดการเปลี่ยน Cam/Emu (ขอขอบคุณท่าน gadgeteer ที่มาเขียนบอกไว้ใน กระทู้นี้ ด้วยนะครับ) โดยให้ท่านกดปุ่มที่ผมวงสีแดงไว้ดังในภาพที่ 4
     4.2 ปุ่มลัดการดูข้อมูลต่างๆ ที่เก็บอยู่ใน ecm.info (เหมือนกับเวลาที่เราดูใน DM เช่นกัน) โดยข้อมูลที่แสดงก็จะมี Provider, ecm และ S3rv3r ที่ท่านใช้ โดยให้ท่านกดปุ่มที่ผมทำกรอบสีน้ำเงินดังในภาพที่4
ภาพที่ 4

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ

Mad3Wizard

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2554, 08:52 »

สำรอง

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
Mad3Wizard

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2554, 08:52 »

สำรอง

sun1977
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มีนาคม 2554, 19:21 »

อ้างถึง
tar -xvzf /tmp/bckPLUGINS.tgz

แล้วตามด้วย
อ้างถึง
vfd_display -td210 REBOOT

ใช้ไม่ได้ต้องปิดเครื่องเลย ถึงใช้ได้ Smiley

เปิด 7 วัน 24 ชั่วโมง ใช้ตัวนี้ Cheesy
redarmy2511
น้องใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2554, 21:06 »

ผมทำ BACKUP ไม่ได้ครับขึ้น no such  file or directory ตลอดเลยครับ ท่านผู้รู้รบกวนด้วยครับ

redarmy2511
น้องใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2554, 21:45 »

ผมทำ BACKUP ไม่ได้ครับขึ้น no such  file or directory ตลอดเลยครับ ท่านผู้รู้รบกวนด้วยครับ
ขออภัยครับผมพิมพ์ผิดเองได้แล้วครับ

uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2556, 20:37 »

ก่อนอื่นผมขออนุญาตจาก ท่าน Maz3Wizard

ผมคิดจะนำเรื่องการตั้งค่าต่างๆ บน E2 OpenPLi Based สำหรับ AZBOX
เนื้อหาอาจจะซ้ำกับที่มีการเขียนไว้แล้วที่กระทู้ต่างๆ เนื่องจากเพื่อนสมาชิกถาม-ตอบแล้วมันกระจาย
จึงคิดจะรวบรวมมาไว้ที่นี่ครับ

เริ่มจาก

วิธีการติดตั้ง เฟิร์มแวร์ E2
โดยที่เฟิร์มแวร์เดิมที่อยู่ในเครื่อง คือ E2 เหมือนกัน (ถ้าใช้ OFW อยู่ต้องลง OFWtoE2 ก่อน)
ใช้ AZUP 2.2.7 เท่านั้น
ผมตั้งค่าต่างๆ ตามลำดับ แบบนี้ครับ

เครื่องจะถามหาไฟล์ patch.e2 เราก็เลือกไฟล์ patch.e2  ที่เตรียมไว้ในคอม
แล้วรอจนขึ้นหน้า ขึ้นหน้าต่าง E2 installed successfully rebooting... แบบนี้

การตั้งค่า
E2 ที่เป็น OpenPLi Based ส่วนมากจะไช้การตั้งค่าแบบเดียวกัน ทั้ง DM800HD และ AZBOX
และไฟล์หรือปลักอินเดียวกัน (mipsel) ได้ด้วย เช่น บางไฟล์ของ DM800HD กับ AZBOX จะนำมาใช้ด้วยกันได้

การตั้งค่าภาษาไทยใน E2 OpenPLi Based

(ขอบคุณท่าน Tony ท่าน rern และอีกหลายๆ ท่านที่ช่วยผลักดันภาษาไทยบน E2 OpenPLi)

แก้ไขไฟล์ /usr/share/enigma2/encoding.conf
โดยเพิ่ม eng ISO8859-11
จะได้
โค๊ด:
eng ISO8859-11
tha ISO8859-11
encoding.conf จะเปลี่ยนทุกครั้งที่มีการอัพเดท enigma (OpenRSI เรียกว่าเกือบทุกวัน)
หรือเลี่ยงไปลง Skin HD-Glass 16 แล้วไปแก้ไขไฟล์ encoding-user.conf และ เซตค่า Enable user encoding.conf : เป็น yes  
หลังจากแก้ไขเสร็จ ไม่ต้องมาคอยนั่งแก้ enconding.conf บ่อยๆ ยกเว้น HD-Glass 16 อัพเดท ก็แก้อีกรอบ

หรือ

ถ้าจะเอาเรื่องย่อภาษาไทยด้วยก็
Menu >> Setup >> System >> Auto language selection > EPG language selection 1 เลือก Thai
วิธีนี้ไม่ต้องแก้ไข ไฟล์ encoding.conf ก็ได้ครับ
แต่จะเจอชื่อช่องภาษาอังกฤษ + ไทยยาวเฟื้อย

การวาง picon สำหรับ E2

เอาโฟลเดอร์ picon วางไว้ที่ /usr/share/enigma2/ จะได้เป็น /usr/share/enigma2/picon
ปกติเอาไปวางแค่โฟลเดอร์ picon เท่านั้น
ยกเว้นไปใช้สกิน HD-Glass 16 ก็ใส่ทุกโฟลเดอร์ (piconSat, piconCam, piconProv)

บาง Firmware หรือบาง Skin มี Picon Path ให้เราเซตได้
แนะนำให้เอาไปใส่ไว้ใน USB  จะได้เป็น /media/usb
ถ้าไม่ได้ถอด USB บ่อยๆ จะทำให้เราเหลือพื้นที่ใน DOM เพิ่มมากขึ้นและใส่ picon ได้เยอะขึ้น

แต่ไม่ควรเอา picon ไปใส่ไว้ใน HDD เพราะ HDD จะหยุดหมุนถ้าไม่มีการใช้งาน
การเอา picon ไปใส่ใน HDD จะทำให้มีการเรียกใช้งาน HDD บ่อยๆ ตอนเปลี่ยนช่อง
และ picon จะมาช้ากว่าเดิม (ยกเว้น SSD)

ถ้ามี DOM มากกว่า 256 ก็อาจจะเอาใส่ไว้ในพื้นที่ส่วนที่เหลือของ DOM ได้ครับ
แล้วเซต picon path เอาไปไว้ที่ /media/cf  

ปัญหาไม่สามารถอัพเดทหรือโหลดปลักอินไม่ได้
ไปเพิ่มค่า DNS ของเครื่อง AZBOX โดย
Menu >> Setup >> System >> Network
ใช้ DNS ของ http://www.opendns.com/
- 208.67.222.222
- 208.67.220.220
หรือ ใช้ DNS ของ google
- 8.8.8.8
- 8.8.4.4
ปกติแล้ว DNS ของ opendns ก็น่าจะเอาอยู่ ถ้าไม่ได้ก็เอาไปใส่ที่ Router ดูครับ

Samsung HD-S200S V.402
AzBox premium HD+,DREAMBOX 500HD,XSOLO-mini3,IPM HD Combo,ThaiSat RV102
[email protected],78.5E,132E
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2556, 23:31 »

การตั้งค่า DiSEqC 4x1

ตรง DiSEqC 4 * 1 จะมีการบอกขั้วไว้แบบนี้

มันจะบอกไว้ว่า LNB เท่าไหร่ เราใช้ต่อกับจานไหน
ค่า LNB กับ ค่า committed DiSEqC command จะสัมพันธ์กันนะครับ
LNB 1   >>    AA
LNB 2   >>    AB
LNB 3   >>    BA
LNB 4   >>    BB

ตัวอย่าง

แล้วก็ตั้งค่าดาวเทียม ตามการต่อ LNB ข้างบนดังนี้

การดูค่าสัญญาณโดยใช้ Sat Finder

ค่าสัญญาณ จะไม่ขึ้นถ้าใส่ความถี่ไม่ถูกต้องนะครับ

====================
ค่าความถี่ที่ใช้กับ Manual Scan
====================
KU Band

78.5E Thaicom 5
------------------------------------------
Feq.     Pol.   Symb.       FEC          System
------------------------------------------
12272   H      30000       2/3           DVB-S
12272   V      30000       Auto         DVB-S
12313   H      30000       2/3           DVB-S
12313   V      30000       2/3           DVB-S
12355   H      30000       2/3           DVB-S
12355   V      30000       3/5           DVB-S2
12396   H      30000       3/5           DVB-S2
12438   H      30000       2/3           DVB-S
12479   H      30000       3/4           DVB-S
12521   H      30000       3/4           DVB-S
12562   H      25776       2/3           DVB-S
12604   H      30000       3/5           DVB-S2
12657   H      45000       3/4           DVB-S2
12720   V      30000       3/5           DVB-S2

91.5E Measat 3/3a
Feq.     Pol.   Symb.       FEC          System
10982   V      30000       Auto         DVB-S
11062   V      30000       3/4           DVB-S
11102   V      30000       7/8           DVB-S
11182   V      30000       3/4           DVB-S
11482   V      30000       7/8           DVB-S
11522   V      30000       7/8           DVB-S
11562   V      30000       7/8           DVB-S
11602   V      30000       7/8           DVB-S
11642   V      30000       7/8           DVB-S
11682   V      30000       7/8           DVB-S

95E NSS6
11039   V      45000       Auto           DVB-S
11131   V      30000       Auto           DVB-S
11172   V      30000       Auto           DVB-S
11542   V      43200       3/5             DVB-S2
11635   H      27500       Auto           DVB-S
11676   H      27500       Auto           DVB-S
11676   V      28800       3/4             DVB-S2

132E Vinasat 1
10968   H      28800       3/4           DVB-S2
11008   H      28800       3/4           DVB-S2
11048   H      28800       Auto         DVB-S
11088   V      28125       3/4           DVB-S
11120   V      13333       3/4           DVB-S
11134   H      9600         3/4           DVB-S2
11454   V      4000         3/4           DVB-S2
11167   V      30000       Auto         DVB-S
11472   H      23200       3/4           DVB-S2
11510   V      30000       Auto         DVB-S
11549   H      28500       Auto         DVB-S
11589   H      28800       Auto         DVB-S
11590   V      30000       Auto         DVB-S
11629   H      28800       Auto         DVB-S
11630   V      30000       Auto         DVB-S
11669   H      30000       Auto         DVB-S2
11670   V      30000       Auto         DVB-S

ตัวอย่างการหาค่าสัญญาณแบบ Manual Scan

AzBox premium HD+,DREAMBOX 500HD,XSOLO-mini3,IPM HD Combo,ThaiSat RV102
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2556, 23:45 »

mgcamd 1.38 บน OpenRSI 3.0
ใช้ telnet เข้าหาเครื่อง AZBOX แล้วป้อนคำสั่งต่อไปนี้
โค๊ด:
ln -s libcrypto.so.0.9.8 /lib/libcrypto.so.0.9.7
จากนั้นรีสตาร์ทซอฟต์แคม

อย่าลืมตรวจดูค่า box type ที่ไฟล์ /usr/keys/mg_cfg ว่าเป็น 06 หรือไม่
โค๊ด:
# box type
# 00 autodetect, change only if you think wrong type detected.
# 01 dbox2
# 02 dreambox
# 03 triple-dragon
# 04 relook
# 05 openbox
# 06 azbox
B: { 06 }

บางครั้ง # 06 mipsel  คำไหนก็ได้ครับ เป็น 06 ก็พอ

uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2556, 00:11 »

การติดตั้ง Image หรือ เฟิร์มแวร์ บน USB สำหรับ E2
การติดตั้ง Image หรือ เฟิร์มแวร์ บน USB สำหรับ E2 นั้น ขึ้นอยู่กับเฟิร์มแวร์ที่อยู่บน DOM ว่าเป็นเวอร์ชั่นไหน เพราะ
1. ต้องเป็น Kernel เวอร์ชั่นเดียวกันกับที่ติดตั้งไว้บน DOM

2. USB Flash Drive 512MB เป็นอย่างต่ำ (ปกติผมใช้ 2GB) จะเลือกที่มีค่า Read/write สูงๆ ก็ได้เพื่อความเร็ว
    ต้อง format เป็น FAT32 ก่อน ด้วยโปรแกรม เช่น
       - HP USB format tools
       - Apacer Repair
       - โปรแกรมจัดการดิสก์อื่นๆ

3. ต้องใช้ AZUP ตัวล่าสุด (ปัจจุบัน AZUP 2.2.7)

เมื่อแน่ใจว่า DOM ใช้ Kernel เวอร์ชั่นไหนแล้ว ก็เลือกเฟิร์มแวร์ให้เป็น Kernel เดียวกัน
    Kernel 2.6.xx
        - RTi 1.7
        - Spaze Quantum 2.2
        - PB-VX-AZBOXHD-20111204
        - OpenRSi 2.1 (อัพเดทใหม่เกือบทุกวัน)
        - AZtrino 1.6
        - SifTeam Koala

Kernel 3.3.1
        - OpenAZBOX PLi MOD Release 6B
        - OpenRSi 3.0 (อัพเดทใหม่เกือบทุกวัน)
        - PowerBoard (ปัจจุบัน 20130218-openpli-enigma2-2.1-azboxhd)
        - AZtrino 2.0 RC 4 (ไม่แนะนำ)
        - Alonzo Revelution
        ไม่ได้รวมพวก MOD ย่อยที่ป๋า Alonzo และคนอื่นๆ MOD เพิ่ม

วิธีลงบน USB กับเครื่อง AZBOX premium HD+
1. เสียบ USB เปล่า ที่เตรียมไว้ แล้วเปิดเครื่อง พร้อมกับกดปุ่มเร่งเสียง (+) ที่รีโมทค้างไว้ จนกว่าจะได้ IP Addres ที่หน้าเครื่อง
2. เปิดโปรแกรม AZUP 2.2.7 ขึ้นมา
    - ใส่ IP address ของเครื่อง AZBOX
    - Device เลือก USB
    - Advanced Options เอาเครื่องหมายถูก (Checkbox) หน้า Copy Kernel ออก
      ตามภาพตัวอย่างของท่าน Thanomsak

- คลิ๊กปุ่ม install E2/Kernel เพื่อติดตั้ง
    - โปรแกรมจะถามหาไฟล์ patch.e2 ให้เลือกไฟล์ patch.e2 ที่อยู่ในคอมพิวเตอร์ แล้วกด OK
    - แล้วรอจนกว่าจะขึ้นหน้าต่าง Reboot....
    - พอเครื่อง AZBOX รีบูตจนขึ้นภาพบนจอทีวี ก็ปิดโปรแกรม  AZUP ได้

samy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2556, 14:49 »

สุดยอดเลยครับท่าน.  ขอบคุณมากครับที่รวบรวมมาให้  ไม่ต้องไปหามาปะติดปะต่อเอง สำหรับมือใหม่อย่างผม อ่านแล้วเข้าใจง่ายดี

Mad3Wizard

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2556, 22:30 »

เรียนเชิญทุกๆท่าน ช่วยกันเขียนครับ มิต้องเกรงใจ (ผมเริ่มก็เพื่อให้ง่าย สะดวก สำหรับท่านๆที่เพิ่งได้เครื่องมาใหม่ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาแบบเราๆท่านๆ และจะได้หาง่ายครับ Wink) โดยเฉพาะเครื่อง AZbox ตอนนี้ ผมไม่มีเล่นแล้ว มันกลับไปเยี่ยมบ้านเกิด แล้วงอแงไม่ยอมกลับมาที่นี่อีก ก็เลยอดครับ Grin

samy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2556, 21:35 »

เรียนรบกวนสอบถามท่าน uthai เพิมเติมหน่อยครับ ตอนนี้ผม Dcc เข้าไปวาง pico,cam ภาษาไทย และลงบ้านเช่าจนดูได้เรียบร้อยแล้วครับรวมทั้ง live ด้วย ทีนี้ก็มาถึงการวางปลั๊กอิน
จากลิ้งค์นี้
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=20179.300
-ผมต้องหาปลั๊กอินที่เป็นOE2.0(nStreamVOD,GreekStreamTV,TSmedia,Mytube)มาวาง ไม่สามารถจะcoppyมาจาก   dm800ใช่หรือไม่ครับ(fw openRSI3.0)
-ถ้าจะดูแบบnonet ผมต้องเอาไฟล์อะไรจากdm800ไปวางครับ
  ขอบคุณครับ

IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2556, 22:04 »

เรียนรบกวนสอบถามท่าน uthai เพิมเติมหน่อยครับ ตอนนี้ผม Dcc เข้าไปวาง pico,cam ภาษาไทย และลงบ้านเช่าจนดูได้เรียบร้อยแล้วครับรวมทั้ง live ด้วย ทีนี้ก็มาถึงการวางปลั๊กอิน
จากลิ้งค์นี้
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=20179.300
-ผมต้องหาปลั๊กอินที่เป็นOE2.0(nStreamVOD,GreekStreamTV,TSmedia,Mytube)มาวาง ไม่สามารถจะcoppyมาจาก   dm800ใช่หรือไม่ครับ(fw openRSI3.0)
-ถ้าจะดูแบบnonet ผมต้องเอาไฟล์อะไรจากdm800ไปวางครับ
  ขอบคุณครับ

ลง plugin nonet ของท่าน artitnox ง่ายกว่าครับ ได้ครบ พี่ใหญ่ น้องชายรอง น้องสาวส้ม
auto update ได้อีกด้วย

samy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2556, 22:10 »

ลง plugin nonet ของท่าน artitnox ง่ายกว่าครับ ได้ครบ พี่ใหญ่ น้องชายรอง น้องสาวส้ม
auto update ได้อีกด้วย
รบกวนชี้เป้าด้วยครับ

uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2556, 09:13 »

เนื่องจากหัวข้อนี้เป็น FAQ และ Guide ผมจึงขอเขียนแบบเป็นเรื่องๆ
อาจจะไม่ได้ตอบตรงคำถาม แต่รวมลิงค์แหล่งข้อมูลและดาวน์โหลดแล้วกันครับ

==FIRMWARE==

Official Website
- http://www.openazbox.info  OpenAZBOX MOD Team
- http://www.openrsi.org       OpenRSI Team
- http://www.openspa.info     OpenSPA Team
- http://www.pb-powerboard.com   PowerBoard Team
- http://e2pe.com/      Persian Empire Team
- http://www.opena.tv/       OpenATV Team
- http://www.turkeyforum.com/satforum/forumdisplay.php?f=390  Alonzo MOD

==PLUGINS==
ปกติโหลดจากเมนู plugins ของแต่ละเฟิร์มแวร์
แต่แหล่งที่พัฒนาและรวมปลักอินสำหรับ E2 ที่น่าสนใจคือ

http://www.dreamoem.com/
  - http://www.dreamoem.com/showthread.php?5808-TSmedia-enigma2-plugin
  - http://www.dreamoem.com/showthread.php?152-HD-Glass-16
  - http://www.dreamoem.com/showthread.php?2229-LiveFootBall-enigma2-plugin
    ตัวอย่างแค่ 3 อันก่อนที่เหลือลองค้นหาในเวปนี้ดูนะครับ

ลืมตอบคำถามท่าน Samy

ปลักอิน nStreamVOD
ถ้า DM800 ท่านใช้ OpenPLi 3.0  ถือว่าเป็น OE 2.0 เอามาใช้กับ OpenRSI 3.0 ได้ครับ
ถ้า DM800 ท่านใช้ OpenPLi 2.1  ถือว่าเป็น OE 1.6 เอามาใช้กับ OpenAZBOX MOD HD Release -8- หรือ Alonzo Revolution V 8.0 *แต่ไม่ควรเอามาใช้กับ OpenRSI 3.0 (OE 2.0)
     * แก้ไขเพิ่มเติมหลังจากท่าน samy อธิบายมา

วิธีการ
ที่ /usr/lib/enigma2/python/Plugins/Extensions/
ให้คัดลอกโฟลเดอร์ nStreamVOD มาเก็บไว้ที่คอมพิวเตอร์ แล้วเอาใส่เข้าไปที่ตำแหน่งเดียวกันของ AZBOX
วิธีการทำให้เป็นภาษาไทย ของท่าน artitnox
อ้างจาก: artitnox
ขั้นตอนทำให้ nstreamvod อ่านภาษาไทยได้ มี 2 วิธีดังนี้ เลือกใช้งานอันใดอันหนึ่ง

วิธีที่ 1. เข้าไปยัง telnet พิมพ์คำสั่งต่อไปนี้
โค๊ด:
mv /usr/lib/enigma2/python/Plugins/Extensions/nStreamVOD/MyriadPro-Regular.otf /usr/lib/enigma2/python/Plugins/Extensions/nStreamVOD/MyriadPro-Regular.OLD
ln -s /usr/share/fonts/ae_AlMateen.ttf /usr/lib/enigma2/python/Plugins/Extensions/nStreamVOD/MyriadPro-Regular.otf

วิธีที่ 2. นำ Font จาก /usr/share/fonts/ae_AlMateen.ttf ให้ทำการ rename ไปทับของเดิมที่ /usr/lib/enigma2/python/Plugins/Extensions/nStreamVOD/MyriadPro-Regular.otf
****Thanks to artitnox

ส่วน GreekStreamTV ผมไม่ได้ลอง ท่านลองด้วยตนเองก็ได้ครับ อย่าลืม install dependents ด้วยนะครับ (อยู่ในเมนูของ Plugins)
ใช้ไม่ได้ก็ลบออก

TS media ให้ดาวน์โหลดตามเวปที่ให้แล้วติดตั้งลงไป
วิธีแก้ปัญหาด้านภาษาไทย เหมือนกับ nStreamVOD เพียงแต่เปลี่ยนตำแหน่งจาก nStreamVOD เป็น TSmedia

IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2556, 10:06 »

รบกวนชี้เป้าด้วยครับ

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=20052.0

samy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2556, 18:55 »

เข้าไม่ได้ สิทธ์ไม่ถึง แต่ก็ขอบคุณครับ

artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #18 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2556, 19:03 »

เข้าไม่ได้ สิทธ์ไม่ถึง แต่ก็ขอบคุณครับ

ผมขออนุญาติส่งไปให้ทางเมล์ [email protected]เมล์ร้อน แล้วนะคับ

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
samy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2556, 20:37 »

เนื่องจากหัวข้อนี้เป็น FAQ และ Guide ผมจึงขอเขียนแบบเป็นเรื่องๆ
อาจจะไม่ได้ตอบตรงคำถาม แต่รวมลิงค์แหล่งข้อมูลและดาวน์โหลดแล้วกันครับ

==FIRMWARE==

Official Website
- www.openazbox.info  OpenAZBOX MOD Team
- www.openrsi.org       OpenRSI Team
- www.openspa.info     OpenSPA Team
- www.pb-powerboard.com   PowerBoard Team
- http://e2pe.com/      Persian Empire Team
- http://www.turkeyforum.com/satforum/forumdisplay.php?f=390  Alonzo MOD

==PLUGINS==
ปกติโหลดจากเมนู plugins ของแต่ละเฟิร์มแวร์
แต่แหล่งที่พัฒนาและรวมปลักอินสำหรับ E2 ที่น่าสนใจคือ

http://www.dreamoem.com/
  - http://www.dreamoem.com/showthread.php?5808-TSmedia-enigma2-plugin
  - http://www.dreamoem.com/showthread.php?152-HD-Glass-16
  - http://www.dreamoem.com/showthread.php?2229-LiveFootBall-enigma2-plugin
    ตัวอย่างแค่ 3 อันก่อนที่เหลือลองค้นหาในเวปนี้ดูนะครับ

ลืมตอบคำถามท่าน Samy

ปลักอิน nStreamVOD
ถ้า DM800 ท่านใช้ OpenPLi 3.0  ถือว่าเป็น OE 2.0 เอามาใช้กับ OpenRSI 3.0 ได้ครับ
ถ้า DM800 ท่านใช้ OpenPLi 2.1  ถือว่าเป็น OE 1.6 เอามาใช้กับ OpenAZBOX MOD HD Release -8- หรือ Alonzo Revolution V 8.0 ได้ครับ

วิธีการ
ที่ /usr/lib/enigma2/python/Plugins/Extensions/
ให้คัดลอกโฟลเดอร์ nStreamVOD มาเก็บไว้ที่คอมพิวเตอร์ แล้วเอาใส่เข้าไปที่ตำแหน่งเดียวกันของ AZBOX
ส่วน GreekStreamTV ผมไม่ได้ลอง ท่านลองด้วยตนเองก็ได้ครับ อย่าลืม install dependents ด้วยนะครับ (อยู่ในเมนูของ Plugins)
ใช้ไม่ได้ก็ลบออก

TS media ให้ดาวน์โหลดตามเวปที่ให้แล้วติดตั้งลงไป
วิธีแก้ปัญหาด้านภาษาไทย เหมือนกับ nStreamVOD เพียงแต่เปลี่ยนตำแหน่งจาก nStreamVOD เป็น TSmedia

ขอบคุณท่าน uthai มากครับ ที่ช่วยเหลือ และให้ความรู้
ผมขออนุญาติแก้ไขคำถามนิดนึงครับ ผมอาจจะใช้คำพูดที่ไม่ชัดเจน ทำให้ท่านเข้าใจคลาดเคลื่อน
ผมต้องหาปลั๊กอินที่เป็นOE2.0(nStreamVOD,GreekStreamTV,TSmedia,Mytube)มาวาง ไม่สามารถจะcoppyมาจาก   dm800ใช่หรือไม่ครับ(fw openRSI3.0)
ที่ถูกต้องในวงเล็บผมต้องบอกว่า  AZใช้  Fw openRSI3.0 ส่วน dm800 ใช้ open pli2.1ครับ
ขอโทษด้วยครับที่สื่อสารผิดไป  ตอนนี้ก็เข้าใจที่ท่านอธิบายและลงเรียบร้อยแล้วขอบคุณครับ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์