ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

23 พฤศจิกายน 2560, 05:00 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DYNDNS มีปัญหา Update IP ช้า ตั้งแต่เช้า  (อ่าน 13638 ครั้ง)
cbp
CyberP๐p ปลอมตัวมา
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 11:36 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สำหรับ ผู้ใช้บริการ DYNDNS หากพบว่า Host ของตนไม่อัพเดท ไม่ต้องเสียเวลาหาให้หัวแตกครับ

ผมหัวแตกแทนท่านมาตั้งแต่เช้าแล้ว

ปัญหาคือ IP Database บน DYNDNS ไม่ถูกส่งไป UPdate DNS ทั่วโลกครับ

NSLOOKUP ดูจะได้เป็น IP เก่า ถ้า Host ท่านยังไม่เปลี่ยน IP ไม่มีปัญหาใดๆ แต่ถ้ามีการเปลี่ยนเมื่อไหร่ เอวัง ครับ

ผมแจ้งทาง DYNDNS ไปแล้ว แต่ยังไม่เห็นการดำเนินการแต่อย่างใด รอต่อไปครับ

ratch
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 11:53 »

ผมก็มีปัญหามา 2..3 วันแล้วคับ หาสาเหตุไม่เจอ ซื้อเราเตอร์มาเปลี่ยนก็ไม่หาย เล่นเอากลุ้มเลย

wanchai
Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 11:56 »

ของผมเพิ่งแก้ให้ใช้ได้ตะกี้นี้เองครับ อัพผ่าน router มันบอกว่าสำเร็จ แต่ชี้ IP ไม่ตรง เลยต้อง สตาร์ทมือเอา เหนื่อยเลย นึกว่า router พัง

jaja muy
น้องใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 12:10 »

ของผมเป็นตั้งแต่เช้ายังใฃ้ไม่ได้เลย ทำยังงัยครับ

cbp
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 12:21 »

เหมือนว่า A record ของ DYNDNS  จะถูกอัพเดทไปทั่วโลก ช้ากว่า ค่า TTL ปรกติ

Account ฟรี TTL อยู่ที่ 1 นาที
Account เสียเงิน TTL อยู่ที่ 20 วิขึ้นไป

แต่ตอนนี้ 2-3 ชั่วโมงจะอัพเดท แก้ที่ไหนไม่ได้ครับ รอ DYNDNS อย่างเดียว

ท่านที่ใช้ได้แล้วยินดีด้วย อย่าให้ IP เปลี่ยนละกัน
ส่วนที่ยังใช้ไม่ได้ รอต่อไป อย่าให้ IP เปลี่ยนเช่นกัน

โชคดีทุกท่านครับ

น้องใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 12:50 »

สงสัยงานนี้ ต้องได้เสียเงินซะแล้ว ..

toekkasit
น้องใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 13:03 »

ว่าแล้วงงอยู่ตั้งนาน..... Grin

Zaruwatari
Super VIP***
น้องใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 13:13 »

เราสามารถอัพเดท dns เองได้ที่้เว็บ dyn ได้เลยคับ

โดยการ login เข้าไปที่เว็บแล้วกด my hosts

แล้วคลิ๊กที่ url ของเราแล้วกด save changes แค่นี้มันก็อัพเดทให้แล้วครับ

ปล. อย่าเผลอไปกด Delete hosts ซะหล่ะ  Tongue

samerde
น้องใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 13:33 »

สำหรับ ผู้ใช้บริการ DYNDNS หากพบว่า Host ของตนไม่อัพเดท ไม่ต้องเสียเวลาหาให้หัวแตกครับ

ผมหัวแตกแทนท่านมาตั้งแต่เช้าแล้ว

ปัญหาคือ IP Database บน DYNDNS ไม่ถูกส่งไป UPdate DNS ทั่วโลกครับ

NSLOOKUP ดูจะได้เป็น IP เก่า ถ้า Host ท่านยังไม่เปลี่ยน IP ไม่มีปัญหาใดๆ แต่ถ้ามีการเปลี่ยนเมื่อไหร่ เอวัง ครับ

ผมแจ้งทาง DYNDNS ไปแล้ว แต่ยังไม่เห็นการดำเนินการแต่อย่างใด รอต่อไปครับ

ปัญหานี้ ไม่ได้เปนที่ dyndns หรอกครับ
ผมเคยเจอปัญหาแบบนี้ เชคในเวป dyndns ไอพีเปนไอพีใหม่แล้ว
แต่ลอง ping ดู ยังเปนไอพีเก่า นั่นแสดงว่า dns server ของแต่ละเจ้า ยังไม่ได้อัพเดทไอพี
แต่ผมไม่ได้ใช้ dns ของ ISP ครับ ที่บ้านผมมี Linux Server เครื่อง Client ในบ้าน ชี้ DNS ไปที่ Linux
ผมเลยลอง Restart เซอวิส ของ DNS คือตัว Bind9 ปรากฏว่า แล้วลอง ping ดูใหม่ ก็ได้รับไอพีใหม่แล้ว

DNS ของแต่ละ ISP มันไม่ได้อัพเดทไอพีทันที ครับ มันจะมี Cache อยู่

เวลามีคนเรียกหา ชือ่ hostแต่ละตัวไป มันจะเชคจาก cache ก่อน ว่ามีไหม ถ้ามี มันจะเอา IP จาก cache ให้ก่อน

ยินดีที่ม่ายรู้จัก
Tunya
น้องใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 13:36 »

มันเป็นมาตั้งนานแล้วครับแล้วแต่ท่านไหนจะเจอตอนไหน เ แก้โดยขับเองครับ ไม่ต้องใช้นักบินอัตโนมัติ เข้าไปหาล็อคอินนั้นแหละ แล้วเอาip ของท่าน ใส่ลงไปเลย เชฟมันสะ รอสักครู่ ก็คงใช้ได้แล้วครับ

Zuma...
น้องใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 13:38 »

เป็นเหมือนกันครับ ตั้งแต่เมื่อวานไม่ได้ลองเช็คดูมาตรวจดูวันนี้อีกทีเป็นงงเลย Huh?
host ก็อัพเดทแล้วแต่ทำไมเข้าไม่ได้ลองrestart router ก็แล้วไม่หาย
แต่ตอนนี้อยู่ๆก็ใช้ได้แล้วครับ
เลยยอมเสียเงินไปซะเลย $15/y  Undecided

dbipsat
น้องใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 14:13 »

เป็นเหมือนกันเลยครับ มีเน็ต 3 ที่ ตายเรียบเลย ทำยังไงได้บ้างครับเนี่ยช่วยแนะนำหน่อยครับ

jaja muy
น้องใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 14:31 »

ของผมใช้ได้แล้วครับ เมื่อสักพักนี้เอง

Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 14:42 »

อาจจะเป็นปัญหา อันเกิดจาก ชื่อต่อท้ายดั้งเดิม ก่อนนี้ เคยให้ใช้เป็นของฟรีอยู่ แต่ต่อมาเนื่องจากเขามีนโยบายเรื่องการใช้ฟรี มีเงื่อนไขที่บอกว่าได้แค่ 2 อัน/ 1 คน แถมยังมีการลดชื่อที่ให้ใช้ได้สำหรับคนที่ใช้แบบฟรี ออกอีก หรือเปล่าครับ ให้ลองดูในรายการดูนะครับ ว่าชื่อที่ท่านใช้อยู่ ยังมีอยู่ในรายการใช้ฟรีหรือไม่ Huh?

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
popcomputer
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 15:48 »

วันนี้ผมเจออย่างงี้อ่ะ

- router update ip ได้
- ดู ip ใน dyndns.com update ได้ถูกต้องด้วย
- เวลา client เรียก xxx.dyndns.org แล้ววิ่งไปแต่ ip เดิม ไม่เปลี่ยนใหม่เลย (คนละ ip กับที่โชว์บนเวบ)
- กด update manual บนเวบ มันดันฟ้องว่า This
hostname cannot be used for Dynamic DNS services. Please choose a different
hostname. บอกว่าใช้ชื่อ hostname นี้ไม่ได้ ทั้งๆ ที่ ผมใช้ชื่อนี้มาตั้ง 2 ปีแล้ว

สรุปตอนนี้ก็ยังใช้ไม่ได้

งานเข้าอย่างแรงครับ ถ้าจะต้องเปลี่ยนชื่อใหม่

ใครเป็นแบบผมบ้างครับ ช่วยแชร์กันหน่อยครับ
ถ้ายอมเสียเงิน dyndns จะยอมให้กลับมาใช้ชื่อเดิมไหมนะ??

ซาวด์
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 16:04 »

HOST IP UPDATE (dyndns & no-ip)
http://file1.uploadfile.biz/i/MZEIMEIIIHEEIE

ผมใช้ตัวนี้อยู่นะครับ ปรกติอยู่ครับ (คลิ๊กเข้าไปมันก็โชว์ host ของผม และสามารถอัพเดทได้อยู่ครับ)
(มีทั้ง dyndns และ no-ip)
หรือถ้าผมเข้าใจกระทู้ผิด ก็ขออภัยด้วยครับ

cbp
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 17:09 »

TTL (Time To Live) ของ Dyndns ทำงานไ่ม่ถูกต้อง

DNS ทั่วโลกที่รับ IP เดิมไปจึงไม่ expire และมาถาม DYNDNS ใหม่ครับ

เสียงเงินไม่เสียเงินไม่เกี่ยวครับ ปัญหาอยู่ที่ DYNDNS
Mannual Update ก็ไม่ช่วยครับ เพราะ Global DNS ไม่มาหยิบ IP ใหม่

รอ และหาแผนสำรองครับ

น้องใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 17:13 »

เข้าไปอับเดดในddns อย่างเดียวครับ ลอง2-3 โฮดแ้ว กับ cctv
ยังokอยู่

eco_dreambox
น้องใหม่
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 17:30 »

สงสัยงานนี้ ต้องได้เสียเงินซะแล้ว ..

อย่ากระนั้นเลยครับ... ของผมเสียเงินก็เป็น..  Huh? Huh? Cheesy

VANGO
น้องใหม่
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 มกราคม 2554, 17:54 »

..วันนี่ไม่อัปเดทครับต้องเข้าเว็ปไปกดเอง.หลังจากนั้นก็โอเคครับ..
..ผมใช้ cctv ครับยังได้อยู่..

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์