ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

18 ธันวาคม 2560, 21:35 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Lan ไม่ทำงาน แก้ไขอย่างไร  (อ่าน 31500 ครั้ง)
db-pew
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 13 กันยายน 2551, 22:03 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

เครื่องใช้งานได้ปกติมาตลอด  อยู่ๆ Lan ไม่ทำงาน ไฟ Lan ไม่ติด แก้ไขอย่างไร ขอคำแนะนำด้วยครับ
ถ้า Flash ใหม่ โดยใช้ DreamUp จะช่วยได้หรือไม่ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

kee2516
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 กันยายน 2551, 22:32 »

ลองทดสอบ basic config network ก่อนหรือยังครับ
1. เช็คสาย Lan (ขยับสาย Lan) หรือ ทดลองเปลี่ยนสายแลน หรือนำสายแลนที่ใช้อยู่นำไปทดสอบกับอปุกรณ์อื่นว่าดีอยู่หรือเปล่าครับ
2. ต่อผ่าน Swith HUB หรือต่อตรงเข้า BD ครับ  ถ้าต่อเข้า HUB หรือ Swith HUB สังเกตไฟที่ HUB ครับ
2. ใช้คำสัง ping IP DB จากเครื่องคอมพิวเตอร์ เจอหรือเปล่าครับ
3. ใช้โปรแกรมค้นหา IP ใน workgroup เจอหรือเปล่าครับ

psaetung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 14 กันยายน 2551, 12:15 »

ถ้าเครื่อง pc ใหม่หน่อย (ปี 2006+) เอาสาย LAN ต่อตรงกับ dreambox
ไฟ LAN น่าจะขึ้นนะครับ ถ้าไม่ขึ้นเป็นได้ 3 อย่าง
1. สาย LAN ขาด
2. ethernet ฝั่งใดฝั่งนึงเสีย (ซึ่งก็น่าจะ dreambox เพรา pc เราใช้อยู่บ่อยๆ)
3. pc ไม่ auto cross สาย LAN ให้ ให้ลองหาสาย cross มาเสียบดูครับ

แต่ถ้าเสียบแล้วไฟติดก็คงเป็นที่ dreambox <-> hub/switch/router แล้วล่ะครับ

ลองดูละกันครับ ถ้า ethernet dreambox เสียก็เศร้าด้วย เพราะคงต้องส่งซ่อมอย่างเดียวครับ

surapatz
น้องใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 กันยายน 2551, 11:24 »

1เราเตอร์ ถ้าไฟค้าง ไม่มีไฟที่ช่อง lan เน็ตก็ไม่วิ่ง แก้ โดย การถอดแจ็ค DC ที่เราเตอร์ออกแล้วเสียบใหม่
2hub ขั้นตอนเดียวกับข้อหนึ่ง
3หัวแลน ย้ำใหม่

kimnue
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 กันยายน 2551, 12:27 »

ให้ลองเสีบปลั้กใหม่ทำทุกขั้นตอนเหมือนเดิมครับ
แต่ใส่สายแลนหลังจากเปิดเครื่องแล้ว เสียบเป็นขั้นตอนสุดท้าย
หรือไม่ก้เสียบสาย lnb เป้นขั้นตอนสุดท้ายดูด้วย

ถ้ายังไม่ได้ และทำตามที่ท่านอื่นพูดแล้ว แสดงว่า ไปหล่ะครับ

แชมป์
สมาชิก VIP

แค่สนใจและอยากรู้ อะไรๆ ก็จะง่ายขึ้น

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กันยายน 2551, 15:31 »

อีกกรณีที่ผมเป็นตอนนี้แต่แก้ไขได้แร่ะแต่อาจจะชั่วคราว

คือ ช่อง แลนมันอาจหลวมก็ได้ครับ หุหุ

ผมเอากระดาษยัดด้านข้าง แล้วก็เอาสายแลนเสียบ ตอนนี้ ไม่มีปัญหา ดูได้ตลอด หุหุ

เครดิต พี่บอล

len123
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 เมษายน 2552, 11:22 »

ผมสมาชิกใหม่เฝ้าศึกษาอยู่นานแล้วมีปัญหาแต่เกรงใจไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่ขอถามนะครับเพื่อสมาชิกอนุเคราะห์ด้วย
ผมต่อผ่าน Hub ธรรมดา  db มันไม่ connec ออก internet  ต้องเอาสาย LAN ต่อกับ Router (1 Port) ก่อนพอ Connec ได้ต้องรีบถอดและต่อผ่าน Hub ใหม่โดยเร็จก็จะใช้ได้และเป็นเลข IP เดิม แต่ถ้าเป็นคอมพิวเตอร์ต่อผ่าน Hub ตัวเดิมนี้ Connec ได้ไม่มีปัญหา
-  ทำอย่างไรจะให้ DB สามารถ Connec ออก internet โดยผ่าน Hub ได้ครับ (ที่เป็นอยู่บางครั้งก็ออกได้นะครับแต่ใช้วลานานมาก)
- ถ้าผมเปลี่ยนจาก Hub ไปเป็น Switc จะแก้ปัญหาดังกล่าวได้หรือไม่ เพราะไม่ต้องการซื้อ Router 4 Port ใหม่ครับ

Memory Full
To be Mercy.
สมาชิก VIP

Don't be serious.

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 เมษายน 2552, 12:21 »

ที่ผมใช้อยู่ก็ต่อจาก Router 4 port
1. จาก Router port ที่ 1 ไปเข้า DB ตัวที่ 1 และ port ที่ 2 ไปเข้า Comp.(1)

2. จาก Router port ที่ 3 มาเข้า Switch 8 port แล้วจาก Switch ก็แยกไป DB ตัวที่ 2 และ Comp. อีก 1 ตัว

ก็ใช้ได้ดี ไม่มีปัญหาอะไร ดูพร้อมกันก็ได้ แต่ที่กำหนดไว้คือ

1. Fix IP ทุกอุปกรณ์
2. เปิด Router จน Connected เรียบร้อย (ไฟแสดงสถานะนิ่ง ๆ แล้ว)
3. DB หรือ Comp. ที่ต่อจาก Switch ต้องเปิดทีหลัง DB ตัวที่ 1.

len123
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 เมษายน 2552, 14:14 »

Hup ของผมคือรุ่นโบราณหน่อยนะครับ เป็น Hup แท้ ๆ ไม่ใช่ Switch

mr_dream
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 21 เมษายน 2552, 21:18 »

เท่าที่เจอ คือหาก DB มันไม่ได้รับ ip แล้ว LAN มันจะค้างเหมือน hang ต้องปิดทิ้งไว้ซัก 15-30 นาที เปิดใหม่อาจจะใช้ได้

แต่หาก check ยังงัยแล้วยังไม่ได้ ip สงสัยว่า LAN fail จริง เห็นมีกระทู้ เรื่อง แก้ไข LAN มีปัญหา จากกระทู้ล่างๆ  ครับ

มะม่วง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2559, 13:03 »

http://comsiam.com/fix-lan-not-work/

ลองทำตามนี้ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์