ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

25 กรกฎาคม 2560, 21:41 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ net จากไวเลส ไปให้ Dreambox  (อ่าน 28638 ครั้ง)
ob maythee
Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 13 มกราคม 2554, 17:16 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

เพื่อเป็นข้อมูลครับเครื่องผมแชร์เน็ตจากมือถือผ่านโน๊ตบุ๊ต ถ้าเราไปกำหนด IP ให้Dreambox ตามรูปด้านบนมันจะไม่ต่อเน็ตครับ จึงต้องติ๊กเครื่องหมายถูกในช่อง DHCP มันถึงจะต่อเน็ดได้ครับโดยตัวโน๊ดบุ๊คจะทำหน้าที่แจก IP รวมถึง Nameserver , Gatway ไปที่ Dreambox ให้เองครับถ้าใครกำหนด IP ที่ Dreambox แล้วต่อเน็ตไม่ได้ลองแบบผมดูครับ มันอาจจะขึ้นอยู่กับคอมแต่ละเครื่องครับ  ขอบคุณข้อมูลด้านบนครับ

moomoo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 13 มกราคม 2554, 20:26 »

ตามมาเก็บคู่มือ
ขอบคุณเยอะแยะครับ Grin Grin Grin

BONSAI
สมาชิก VIP

« ตอบ #22 เมื่อ: 14 มกราคม 2554, 13:08 »

เพิ่งลองทําวันนี้ ;Dดูได้ OK ครับ

khamnual
น้องใหม่
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2554, 20:18 »

Grin ;Dวันนี้ว่าง ก็เลยเข้าลองทำดู  ผลที่ไ้ด้พอใจมากครับ ต่อไปผมก้อจะลองแชร์เนตจากมือถือดูบ้าง ครับ ว่าจะทำได้หรือเปล่า Grin Grin

nn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2554, 17:07 »

ขอบคุณที่แนะนำ  ทำได้แล้วครับกับ   3bbhotspot  

wongsrikaew
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2554, 11:47 »

ถ้าเป็น Dreamer Pro 500HD สามารถทำแบบนี้ได้ไหมครับ

sayun
สมาชิก VIP

ช่่วยให้ผู้อื่นสำเร็จก่อน

« ตอบ #26 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2554, 11:58 »

ผมก็ดู DB ผ่านแอร์การ์ดเหมือนกันครับ
แชร์ได้ทั้ง พีซี และโน๊ตบุค ครับ
แค่เรา แชร์แอร์การ์ด แล้ว DB ก็ ติ๊กที่ DHTC ก็ผ่านฉลุยครับ
ส่วนสายแลน ตรงก็ได้ ไข้วก็ได้ คอมรุ่นใหม่มันฉาดครับ

อิสระภาพ      ครอบครัว      ความหวัง      รางวัล
grid1860
น้องใหม่
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2554, 16:04 »

ลองทำแล้วใช้ได้ดีจริง ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ

เอก
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2554, 09:12 »

ผมอยากลองจัง ว่าจะสั่ง db500s มาลองต่อดูใช้แอร์การ์ดต่้อกับโน๊ตบุ๊คครับ
แชเน็ตผ่านแลนผมลองต่อกับคอมเครื่องอื่นผ่านฉลุย แต่กับ db500s จะได้ไหมครับ
เห็นหลายคนบอกไม่ได้ เลยอยากสอบถามผู้รู้ก่อนจะสั่งซื้อมากลัวเสียตังฟรีอะ
หรือ openbox ต่อได้ไหมครับ รบกวนผู้รู้กูรูทั้งหลายช่วยผมหน่อยนะครับ

เกิดเร็วไป
สมาชิก VIP

ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...

« ตอบ #29 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2554, 09:56 »

ผมอยากลองจัง ว่าจะสั่ง db500s มาลองต่อดูใช้แอร์การ์ดต่้อกับโน๊ตบุ๊คครับ
แชเน็ตผ่านแลนผมลองต่อกับคอมเครื่องอื่นผ่านฉลุย แต่กับ db500s จะได้ไหมครับ
เห็นหลายคนบอกไม่ได้ เลยอยากสอบถามผู้รู้ก่อนจะสั่งซื้อมากลัวเสียตังฟรีอะ
หรือ openbox ต่อได้ไหมครับ รบกวนผู้รู้กูรูทั้งหลายช่วยผมหน่อยนะครับ

เข้าใจว่าที่ท่านถามคือการต่อประมาณนี้ ถ้าไม่ใช่ขออภัยด้วยเน๊อะ

internet ----------> Air Card ----------> NB ----------> dm500s/openbox (port LAN)

มันก็ O.K. นะ ถ้า ไม่มีอุปกรณ์ตัวใดตัวหนึ่งเสีย
(พอจะรู้บ้างและไม่ใช่กูรู แต่อยากตอบ เ ห อะ ๆ)

maybe tomorrow
เอก
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2554, 14:03 »

internet ----------> Air Card ----------> NB ----------> dm500s/openbox (port LAN)

ใช่เลยครับ ถ้าพี่ว่าได้ผมจะลองซื้อ openbox มาลองดูครับ ขอบคุณมากๆครับ

thxby180380mascot
redarmy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: 21 กันยายน 2554, 14:04 »

ขอบคุณความรู้ใหม่ครับ ผมแชร์ไวเลสผ่านโน๊ตบุคดู ไม่สะดุดเลยครับ

กฤต
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2554, 01:50 »

สวัสดีครับคุณ matee
ผมขอรบกวนหน่อยครับ ผมลองทำตามที่บอกกล่าวพร้อมกับดูภาพประกอบแล้ว ไม่สามารถทำได้ครับ จึงขอรบกวนโทรฯสอบถามด้วยครับ จึงต้องขอเบอร์โทรฯติดต่อด้วยครับ ส่งมาที่เมล์ krit81@windowslive.com หรือเบอร์ 08 1447 2464 ครับ  แล้วผมจะโทรฯกลับครับ กฤต

CB
สมาชิก VIP

« ตอบ #33 เมื่อ: 15 มีนาคม 2555, 12:33 »

น่าสนใจดีครับ

แต่ถ้าเราใช้ iphone แชร์เน็ต แล้วใช้ Tenda รับสัญญาณแล้วส่งไปให้ Dreambox จะำได้ไหมครับ

thxby213856หนุ่มร่วมเกื้อ
Tetsuya
น้องใหม่
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 15 มีนาคม 2555, 15:06 »

น่าสนใจดีครับ

แต่ถ้าเราใช้ iphone แชร์เน็ต แล้วใช้ Tenda รับสัญญาณแล้วส่งไปให้ Dreambox จะำได้ไหมครับ

ได้ครับผมทำบ่อยเวลาไปต่างจังหวัดแล้วติด Viva A11 กับจาน 35cm ไปด้วย วิธีทำคือเปิด Personal Hotspot ของ iPhone ใช้การกระจายสัญญาณแบบ Wifi and Bluetooth แล้วก็ใช้ Tenda รับตามปกติเลยครับ อีกวิธีก็เหมือนกันคือแชร์ในโหมด USB Only ของ iPhone แล้วต่อไปยังโน็ตบุ๊ค ใช้ Conectify เป็นตัวปล่อยสัญญาณก็ได้ครับ

thxby213872CB
XopalX
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #35 เมื่อ: 15 มีนาคม 2555, 15:58 »

ได้ครับผมทำบ่อยเวลาไปต่างจังหวัดแล้วติด Viva A11 กับจาน 35cm ไปด้วย วิธีทำคือเปิด Personal Hotspot ของ iPhone ใช้การกระจายสัญญาณแบบ Wifi and Bluetooth แล้วก็ใช้ Tenda รับตามปกติเลยครับ อีกวิธีก็เหมือนกันคือแชร์ในโหมด USB Only ของ iPhone แล้วต่อไปยังโน็ตบุ๊ค ใช้ Conectify เป็นตัวปล่อยสัญญาณก็ได้ครับ

พอมีเวลาทำเป็นรีวิวขั้นตอนต่างๆ ได้มั๊ยครับ...ไม่สะดวกก็ม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ...

CB
สมาชิก VIP

« ตอบ #36 เมื่อ: 16 มีนาคม 2555, 08:55 »

ไม่ทราบว่าคุณ Tetsuya ใช้ Tenda ตัวไหนอยู่ครับ
เห็นมีหลายรุ่น 300M, 150M และ A5 ก็ไม่ทราบว่าแต่ละตัวต่างกันยังไง
เผื่อจะซื้อ จะได้ซื้อรุ่นที่มันใช้ได้ชัวร์ๆ

James
สมาชิก VIP

« ตอบ #37 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2558, 11:39 »

เยี่ยมครับ   Grin

« ตอบ #7

ตรงนี้ ไม่ต้องทำก็ได้  มันจะแจก ออโต้เองครับ

ต้องใช้สายแลนแบบครอสด้วย   

อิอิ   แนะนำฝากให้เพื่อนต่อนะครับ ลงทุนซื้อ  BUFFALO (WCR-GN-AP)   ดีกว่า  ไม่ต้องเปิด notebook

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=10163.0
ผมก็ใช้วิธีนี้ต่อให้ เจ้า box อีก สองตัวใช้ต่อง่ายดี

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์