Thai Dreambox ::... http://ThaiDreambox.bayore.net

วันพฤหัสบดี ที่ 18 กันยายน 2557, เวลา 10:38 น. *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DM500S จูนเนอร์ มีปัญหา  (อ่าน 5862 ครั้ง)
KS
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 18 พฤศจิกายน 2553, เวลา 11:47 น. »

DM500S ใช้งานประมาณ 3 ปี วันนี้เกิดอาการงอแง มีค่า BERR ขึ้นเพียบ ดูไม่ได้เลยครับ
อันดับ แรก เอา DM500S ตัวที่ใช้ได้ มาทดสอบกับจานนี้ ผ่านฉลุยครับ สรุปว่าจานไม่มีปัญหา
อันดับ สอง Flash DM500S ตัวที่มีปัญหาใหม่ ด้วย Pli_maxvar.img แล้ว setup ใหม่ Thaicom KU BAND=>ภาพเป็น Mosaic และ BERR ขึ้นเพียบ, Thaicom C มี BERR เหมือนกันแต่น้อยกว่า KU
พอแนะนำวิธีแก้ไขหน่อยครับ ขอบคุณ

มวยวัดเด้อ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 18 พฤศจิกายน 2553, เวลา 12:18 น. »

DM500S ใช้งานประมาณ 3 ปี วันนี้เกิดอาการงอแง มีค่า BERR ขึ้นเพียบ ดูไม่ได้เลยครับ
อันดับ แรก เอา DM500S ตัวที่ใช้ได้ มาทดสอบกับจานนี้ ผ่านฉลุยครับ สรุปว่าจานไม่มีปัญหา
อันดับ สอง Flash DM500S ตัวที่มีปัญหาใหม่ ด้วย Pli_maxvar.img แล้ว setup ใหม่ Thaicom KU BAND=>ภาพเป็น Mosaic และ BERR ขึ้นเพียบ, Thaicom C มี BERR เหมือนกันแต่น้อยกว่า KU
พอแนะนำวิธีแก้ไขหน่อยครับ ขอบคุณ

แนะนำซื้อใหม่ครับ ใช้มา 3 ปีแล้ว คุ้มเกินคุ้มแล้วครับ
ซ่อมก็เสียอยู่ที 700 - 1,000 บาท แถมเป็นจูนเนอร์สูงอีก
แนะนำที่นี้ครับ

โชคดี
มวยวัด

akumo
ร้านค้าลงทะเบียน.
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 18 พฤศจิกายน 2553, เวลา 13:26 น. »

Grin ไม่ก็รอเครื่องขยะของพี่มวยวัด (เครื่องขยะอะไรกัน เหมือนเครื่องใหม่)
ราคาย่อมเยาว์ครับ

ขอบคุณครับ

KS
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 18 พฤศจิกายน 2553, เวลา 20:17 น. »

ถ้าไม่ถอยป้ายแดง เอามาเข้าอู่ทำใหม่ก็ยินดีดูแลให้ครับ  Grin

รับซ่อมdreambox ทั่วราชอาณาจักรไทยครับ
chaovarassmikul@hotmail.com
ล้อเล่งน่า...
02-9541550
ที่อยู่ส่งเครื่องซ่อม
บริษัท คอนแทค คาลลิเบรชั่น จำกัด
309/4 หมู่6 ปากซอยชินเขต1 ถนน.งามวงศ์วาน
แขวงทุ่งสองห้อง เขตหลักสี่ กทม.10210
ช่างเล็กครับ
เปลี่ยน tuner ราคาประมาณเท้าใหร่

kkv54
HiBiNo-Dream
สมาชิก VIP

สิ่งดีๆ มักจะเห็นคุนค่า เมื่อต้องเสียมันไปซักพัก

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 18 พฤศจิกายน 2553, เวลา 20:32 น. »

ถ้าท่านพอทำเองได้ลองเปลี่ยน CAP เองก่อนครับ ถ้าไม่หายค่อยมาว่ากัน
- เปิดฝามามองทางด้านล่าง Tuner มีตัวไหนหัวบวมเปลี่ยนเลยครับ Cap มีขายทั่วไปตามร้านขายอิเล็คทรอนิคส์ครับ
- จุดที่ 2 มองตรง Jack DC-in ครับ ด้านหลัง Jack มีCAP ตัวใหมญ่ประมาณ 470uF หรือ 680 uFตัวนี้ถ้าบวมเปลี่ยนด้วยครับ
สรุป ตัวไหนบวมเปลี่ยนให้หมดครับ ถ้าให้ดีถ่ายรูปมาลงด้วยจะได้ชี้ทางถูกครับ
** ถ้าแก้ตามนี้ไม่หาย ลองเปลี่ยน Adapter ดูครับ ถ้ายังไม่หาย ค่อยโทรมาครับท่าน โชคดี ***

เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
KS
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 19 พฤศจิกายน 2553, เวลา 09:01 น. »

ถ้าท่านพอทำเองได้ลองเปลี่ยน CAP เองก่อนครับ ถ้าไม่หายค่อยมาว่ากัน
- เปิดฝามามองทางด้านล่าง Tuner มีตัวไหนหัวบวมเปลี่ยนเลยครับ Cap มีขายทั่วไปตามร้านขายอิเล็คทรอนิคส์ครับ
- จุดที่ 2 มองตรง Jack DC-in ครับ ด้านหลัง Jack มีCAP ตัวใหมญ่ประมาณ 470uF หรือ 680 uFตัวนี้ถ้าบวมเปลี่ยนด้วยครับ
สรุป ตัวไหนบวมเปลี่ยนให้หมดครับ ถ้าให้ดีถ่ายรูปมาลงด้วยจะได้ชี้ทางถูกครับ
** ถ้าแก้ตามนี้ไม่หาย ลองเปลี่ยน Adapter ดูครับ ถ้ายังไม่หาย ค่อยโทรมาครับท่าน โชคดี ***

นี่แหละครับคือคำตอบที่ตรงใจผม ขอบคุณมากนะครับ จะลองทำตามดู ไม่หายค่อยว่ากันใหม่ (power supply ลองเปลี่ยนแล้วไม่หายครับ)
ปกติก็เป็น Power user and Basic Programmer แต่พอมีความรู้ทางอิเลคโทรนิคอยู่บ้าง แต่ฝีมือช่างค่อนข้างแย่

auau s.n.
สมาชิก VIP

ก้าวช้าๆ แต่มั่นคง

« ตอบ #6 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 19 พฤศจิกายน 2553, เวลา 10:09 น. »

เห็นชื่อร้านคุ้นๆ......ขายและซ่อมวิทยุสื่อสารอยู่ไหมครับ.....ช่างเล็ก

kkv54
สมาชิก VIP

สิ่งดีๆ มักจะเห็นคุนค่า เมื่อต้องเสียมันไปซักพัก

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 19 พฤศจิกายน 2553, เวลา 10:45 น. »

เห็นชื่อร้านคุ้นๆ......ขายและซ่อมวิทยุสื่อสารอยู่ไหมครับ.....ช่างเล็ก

ใช่แล้วครับท่าน ผม E20 YRQ ครับท่าน จำหน่ายและซ่อม วิทยุสื่อสาร+DreamBox ครับ

เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
nar
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 19 พฤศจิกายน 2553, เวลา 11:16 น. »

ถ้างั้นเดี๋ยวผมลองมั่ง  เปลี่ยน C ที่พอเปลี่ยนได้ทุกตัวเลย  ไม่ต้องรอดูบวมละ

ชาตรี
น้องใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 19 พฤศจิกายน 2553, เวลา 14:08 น. »

แล้วถ้าเครื่องไม่มีสัญญาณจูนเนอร์ แถบบาร์ได้ 60 กว่าๆ ครับ แก้ตรงจุดไหนครับ
ถ้าต่อ 2 เครื่อง พ่วงกัน มีสัญญาณขึ้นครับ

ขอบคุณครับ

kkv54
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 19 พฤศจิกายน 2553, เวลา 14:14 น. »

LNB ไม่จ่ายไฟ 18 ครับ ลองยกชิปในกล่องจูนเนอร์ ลงใหม่ครับ  Grin

KS
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 22 พฤศจิกายน 2553, เวลา 11:27 น. »

เปิดฝาดูแล้ว มี CAP ใกล้ tuner บวม ลองเปลี่ยนดู หายเลยครับ ขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง สำหรับคุณ kkv54 ผมเคยส่ง DM500S ให้ซ่อม Serial Port หลายเดือนแล้ว ยังใช้ดีอยู่นะตรับ
คุณเป็นคน ความรู้ดี มีฝีมือ น้ำใจงามด้วยครับ ชื่นชม Board นี้ ด้วยใจจริง แม้ไม่ได้เป็นสมาชิก

บุคคลตัวอย่าง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 22 พฤศจิกายน 2553, เวลา 14:53 น. »

ประเทศไทย ต้องการหาคนดีๆ แบบนี้อีกประมาณ 30 กว่าล้านคนครับ  ตอนนี้ผมเจอแล้วยังไม่ถึง 10 คนครับ รวมทั้งท่านผู้นี้ด้วย ที่น้ำใจงาม  ส่วนมากจะหวงวิชาความรู้กันซะเป็นส่วนใหญ่ครับ 

porsch
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 03 ตุลาคม 2554, เวลา 11:27 น. »

อาการเบื้องต้นครับ สัญญาณมาแค่ 50-57%
วัดสัญญาณจากหัวได้90อัพ
หลังจากต่อผ่าน dreamboxแล้วเหลือแค่ 57 ครับ

ช่วยทีครับติดต่อช่างเล็กได้ยังไงบ้างครับ
สาโรจน์
0891294657

kkv54
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 03 ตุลาคม 2554, เวลา 19:04 น. »

ตามนี้ครับท่าน  Cheesy

รับซ่อมDreambox,OpenBox,SkyBox, ทั่วราชอาณาจักรไทย
บริษัท คอนแทค คาลลิเบรชั่น จำกัด
309/4 หมู่6 ปากซอยชินเขต1 ถ.งามวงศ์วาน
แขวงทุ่งสองห้อง เขตหลักสี่ กรุงเทพฯ 10210
081-449734เก้า ,081573390แปด, 02-9541550
ช่างเล็ก
chaovarassmikul@hotmail.com
http://www.contact.co.th/contact/ ( ลิงค์แผนที่ครับ )

HiBiNo-Dream  Grin

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์